Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Msikilizaji, uhamiaji unaweza kuwa nguzo muhimu kwa maendeleo ya uchumi wa Afrika, ikiwa mtu anaweza kutoa mwelekeo bora wa fedha zinazotumwa na wageni kuelekea ama kuwekeza na ufadhili wa maendeleo katika nchi za Afrika. Diaspora wanachangia kwa kiasi kikubwa maendeleo ya kiuchumi na kijamii ya nchi nyingi za bara la Afrika ambazo kimsingi ni nchi za asili, lakini pia ni nchi wenyeji. Wanafanya hivyo kwa kuhamisha pesa, ujuzi, teknolojia. Serikali mbalimbali barani Afrika zimekuwa zikijaribu kupunguza wimbi la wahamiaji na wakimbizi katika mataifa yao, ikiwemo kukabiliana na mizozo ambayo inakabili mataifa hayo. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili tunaangazia ni namna gani suala la wahamiaji ama wakimbizi linaweza likatumika kuwa kichocheo cha maendeleo kwa bara la Afrika, na changamoto zinazowakabili za kisheria, hasa kwa waomba hifadhi katika mataifa yanayoendelea na yaliyoendelea. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu, ambatane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya msikilizaji. <tipos> Kuwaangazia hili tutakuwa na Johnson Denge, yeye ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa hapa nchini Kenya, lakini kutoka Dar es Salaam Tanzania, tutakuwa na wakili Richard Kimaro, yeye atatusaidia uh, katika muktadha wa kisheria. Niwakaribishe kwenye makala jumaa hili, asante. Naam, uh, pengine nianze uh, na Johnson, kiujumla unazungumziaje swala la uhamiaji barani Afrika? Uh, naam asante sana. Uhamiaji uh, hasa uko na manufaa yake uh, uh, miaka miwili ama kufikia mwaka wa elfu mbili ishirini uh, inatakribiwa kwamba watu milioni uh, mia mbili sabini walikuwa ni wahamiaji wa namna moja ama ingine duniani, na watu hawa wana wanaleta ile manufaa uh, katika nchi zao, hasa za ujuzi, labda mambo kama pesa ama zile uh, ukiangalia mataifa mengi ya barani Afrika kwa sasa hivi hasa wakati kulikuwa na ugonjwa na mambo ya utalii ikapungua, wahamiaji ndio wanakuwa kipaombea kuleta kuleta zile pesa za kigeni, kwa hivyo iko na manufaa yake ya, ya, ki, ya kiuchumi. Unadhani Johnson, kwa nini imekuwa tatizo uh, katika baadhi ya maeneo na sio faida? Uh, tatizo linakuja kwamba nchi nyingi kwa mfano uh, umeosikia mambo ambayo yanatokea wa, na wahamiaji wanaoenda ughaibuni ni kwamba hakuna uuaji uh, wa sheria, hakuna mataifa hapa kujua kwamba watu hawa haki zao zinafanyika kule, na unakuta kwamba kuna tofauti za kijamii, kuna tofauti za kidini ambazo zinafanya uh, wahamiaji hawa kupata shida a uh, namna kadhaa, na hii ndio inakuwa kwamba mataifa haya uh, hayaweki sheria ama mikakati na, na mataifa amba ya kigeni ili kuhakikisha kwamba wananchi wao na wanapewa haki. Richard, uh, tumekuwa tukishuhudia kwa mfano Tanzania, Kenya ni miongoni mwa mataifa ambayo yanatoa hifadhi kwa wakimbizi wengi. Wapo wakimbizi ambao walikimbia mapigano, na wapo ambao wanatafuta fursa katika mataifa haya, lakini changamoto za kisheria zimekuwa ni nyingi katika mataifa haya. Kama mtaalamu kama wakili, unazungumziaje hili? ni kweli wakimbizi na wahamiaji wamekuwa wakikutana na changamoto nyingi za kisheria, kwa sababu kama tukisema kwa mfano kwa Tanzania, kuna ni lazima huyo mhamiaji au mkimbizi akivi matakwa ya sheria ili aweze kutambua kama mkimbizi au mhamiaji. Na hilo swala kama wanalosema la green pasture kwa mfano kwa Tanzania halipo kwenye sheria. Huku kwetu Tanzania kinachoangaliwa ili mtu aweze kutambulika kama mkimbizi au mhamiaji haramu au mhamiaji ni kwamba awe ametoka kwanza kwenye nchi yake, lakini pia sababu ya kutoka iwe ni hofu, na hiyo hofu hiyo isababishwa kwa sababu ya tofauti yake da, ya kidini, ya kuwa katika muunganiko wa kundi fulani, ya sababu za kisiasa, au sababu ambazo zimeainishwa katika kifungu cha nne cha sheria yetu ya wakimbizi. Baada ya yeye kufika hapa Tanzania, kuna vitu ambavyo lazima avifanye kama kuripoti kwa wa mtumbani, kwa competent authority, kwenye mamlaka stahiki atakiwa aripoti ili aweze kutambulika kwamba yeye sio Mtanzania na amekuja huku kuomba hifadhi. Kwa hiyo mwisho wa siku kuna milongo mirefu sana, unadhani kuna haja ya, ya pengine mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki kurekebisha sheria zao na pengine kuruhusu pia swala la watu wanaohamia kuja kutafuta fursa? Kwa sababu ndio wapo watu wanaotaka kufanya kazi, kwa mfano Tanzania ama Kenya, lakini pia ukiritimba wa sheria zilizoko unakwamisha hili. Sheria za Tanzania zinaruhusu zina kuna utaratibu wa kufuata kwa mtu muta, anataka kufanya kazi ambaye ni mkimbizi sema, labda cha kurekebishwa ni kwamba mlolongo usiwe mrefu, yani wapunguze mlolongo, kwa haja ya kupunguza mlolongo wa hiyo sheria, maana matakwa vitu hizi vimekuwa ni vingi, lakini sheria inaruhusu. Johnson, umesikia wakili akizungumzia. Hii imekuwa ni changamoto kwa wageni hasa wanaohamia nchi moja kwenda nchi nyingine, sio tu katika ukanda wa Afrika Mashariki, lakini bara la Afrika uh, kiujumla uh, unadhani kwa nini nchi ya zioni kama hii inaweza ikawa ni fursa na kurahisisha baadhi ya, ya mambo ili kuwawezesha, nafikiri ni kukosa mkataba kamili ambao utahakikisha uh, kwamba mataifa haya anajua ni nani anakuja, anakuja kufanya nini na kwa nini anatoka kwao. Utagundua kwamba mataifa ambayo yameendelea yanajumuia jumuia ya uh, Ulaya, ukiingia huko unapata wamelainisha sheria zao, unapata visa ya, ya mara ya moja, na unaweza unaweza zunguka mataifa yote ishirini na saba, na hivyo ndivyo Afrika kwa mfano yafaa kujipanga kuweka ya kwamba mtu akiingia Afrika Kusini anaweza zunguka mataifa yote, ama hasa akiingia jumuiya fulani anaweza zunguka mataifa yote bila kutaka kibali kingine zaidi, na hiyo itasaidia kwamba kuna mambo ya utalii, ukiangalia kwamba utalii kama wa Kenya na Tanzania eh, kuna mahali ambao kwa mfano njia nyingi zime, zinatoka Tanzania zinakuja hadi Kenya. Itakuwa rahisi kama kingekuwa na kibali kimoja na kurahisisha watalii kukuja kutembea, wakijue tumeenda Afrika Mashariki. Wakili Richard, moja ya changamoto ambayo pia ime, ya kisheria ambayo imekuwa ikizungumzwa sana Unadhani kisheria nini kinaweza kikafanyika kama si kuondoa kabisa hivi vipingamizi vya kisheria, ma mlolongo huu, ili kurahisisha mwingiliano wa watu uh, wa bara la Afrika. Ni nchi wanachama, sababu ili nchi iweze kuruhusu lazima nao iangalie vitu vyake, mambo ya kiusalama na vitu kuhusu ustawi wa hiyo nchi. Kwa hiyo nadhani ni mswada tuupeleke bungeni na kuona ni, na ni namna gani hizi nchi wanachama zitaweza kwanza kudomesticate sheria hizi ziwe kwanza ni sheria za kinchi kabla ya kuwa sheria za kia ki na, na, na. Unadhani wakili, unadhani kwa nini imechukua ime muda kwa nchi kuona hili pengine ni la muhimu zaidi katika kuchochea maendeleo ya nchi zao? Nadhani na, kutokuona tu kama kuna haja ya kufanya hivyo au ni ishu ya priorities, labda hawaoni kwa ni, ni priority. Lakini kwa sababu mwisho wa siku hawa wakimbizi au waomba hifadhi wanapokuja kwenye hizi nchi ambazo zenye wao wanakuja kwa lengo la kusaidiwa ni yani yule mhanga na kwa hiyo, nchi ni vizuri zikaweka utaratibu ambao utakuwa unawasaidia hawa zaidi ya kuwawekea vikwazo. Johnson, tukiwa tunaelekea kufikia ukingoni mwa makala yetu, unadhani nini sasa nchi za Afrika zinapaswa kufanya? Nafikiria ni vyema uh, mataifa haya kutoona wahamiaji wa, wa kama mzigo. Jambo kubwa ni kwamba tunaona wahamiaji hawa kama mzigo, tunaona ni kama watakuja kutusumbua ama kutumia miundo misingi zetu na kuziharibu na hawalipi. Huu muhimu ni kwamba kuwaona kama uh, ile inaitwa asset, kwa sababu wanaweza kuja wakatuonyesha ambao wanaweza kuja wakafanya biashara, wanaweza kuja wakawekeza, wanaweza kuja wakatusaidia katika ile hali ya uh, utalii. Na hivyo basi, ikiwa hivyo, itakuwa vizuri kuweka mikakati ambayo itahakikisha kwamba, uh, tuna wa vete. kusema kiusalama, ki ni uh, nini anakuja kufanya na kuwakaribisha, na hivyo basi tutaanza kuona manufaa ya wahamiaji hao. mataifa ya Ulaya na Amerika yamekuwa vinara wa kufukuza wahamiaji, unaona nini katika siku za usoni? Na katika siku za usoni naona hili likibadilika, ingawa watakuwa na mikakati ya kusema kwamba eh, lazima tuangalie ni nani anakuja, lakini litabadilika. Ukiangalia mataifa ya Amerika, ya Amerika ukiangalia Ulaya, katika population zao ama wingi wanakuwa ni, ni wa umri wa juu. Nchi zinakuwa na idadi ya watu ambao ni wazee kuliko wale vijana ambao wanafaa kufanya kazi, na hiyo itafanya basi mataifa haya kubadilisha mikakati kuhakikisha kwamba wanaweza kupata vijana ama watu umri mba. Dogo kutoka nchi ambazo zinaendelea ili kusaidia katika kufanya kazi. Johnson Denge mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi ukiwa Kenya, na nakushukuru na wakili Richard Kimaro kutoka Tanzania, na kushukuru kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Nashukuru sana, sana, na msikilizaji usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Na langu ni Emmanuel Richard Makundi, kwaheri.