Gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi. Msikilizaji, kwa mujibu wa kituo cha biashara cha kimataifa ITC na benki ya maendeleo ya Afrika AFDB, biashara ndogo ndogo na zile za kati zinachangia pakubwa katika uchumi wa mataifa ya Afrika Mashariki, ambapo sekta hii inaajiri karibu asilimia 90 nje ya sekta ya kilimo, huku ikichangia pato ghafi, yani GDP, ya kati ya asilimia 35 na 40 katika nchi za Kenya, Tanzania na Uganda. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia sekta hii kwa kina, changamoto na mchango wa ukuaji wa uchumi wa mataifa ya Afrika Mashariki. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu msikilizaji. Kwa kuanza, mwenzangu Victor Moturi alizungumza na wafanyabiashara wadogo wadogo na wakati hapa jijini Nairobi kuwasikia wao wanasemaje. Mi naitwa Magret Kamau, mi nafanya kazi ya hizi african atay Ai, biashara wakati huu iko ngumu ngumu sana. Ukiuza kitu unashindwa kurudisha, ukitumia hizo pesa ni shida kurudisha. Na pengine pia unaitwa nani? Jose Gidhaiti, nafanya kazi ni na mama yangu, namsaidia upande wa marketing, na kueneza jina ya nguo zetu, na hizi nguo tunauza kulingana na venye tumeona. Heri huu umji wa Nairobi uu. kuliko hizo miji zingine, juu hapa ndio tumezoea na hapa ndio watu wengi wako, eh, heri hapa. Unaona kwamba biashara ndogondogo, yani SMEs, inachangia vipi uchumi wa Kenya na Afrika Mashariki? Hizi biashara ndogondogo SMEs ndio hata inashikilia ikonomia ya Afrika na Afrika Mashariki kwa sababu ndio watu wengi sana wanajihusisha nazo na inawapatia mapato ya kila siku na pia kuendeleza sababu za biashara zao zingine. Naitwa Miriano Ethera. Uh, mimi ni muuzaji wa African Curios na bidwork vitu zinarelate na African na uh, our heritage na kama wa Kenya. Na unaona kwamba biashara katika siku za hivi karibuni nchini Kenya zinapeleka vipi? Ah, uh, kidogo kimetupiga chenga taxes wameongeza, wameongeza na opportunity kama hizi hazipatikani, inakuwa ngumu sana kuingia. So tunaomba watu watulegezee mikazo kwa machina. Naitwa Wickliff Mumanyi. Biashara si mbaya, biashara iko inanipeleka vizuri, kulingana ukitengeneza, kulingana na vile customer anahitaji, na, na customer na kucha wingi. Ukifanya kazi mbaya customer watakuwa so kazi yangu nasingatia nifanye kazi yenye customer wanahitaji. Tuseme kwa saa hii kazi iko chini, haiko kulingana na venye tumezoea wakati zile zingine. Ukiangalia kulingana na hapo nyuma, kazi ilikuwa mzuri, lakini saa hii penye kuna mafuriko na nini, mambo ya mvua imetu affect sana, hatuuzi kulingana, tufiki standard penye inafaa kuwa. So mimi ningetaka kuagiza watu kama serikali niwapunguze, tukiifikia at least tunaweza kuinunua, ndio tuweze kuiuza kwenye tuko. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi, kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni, na marudio ni Alhamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, kama umeungana nasi makala ni gurudumu la uchumi, na ulitoka kuwasikia wajasiriamali wadogo na wakati hapa jijini Nairobi nchini Kenya, walipozungumza na mwenzangu Victor Moturi. Bado uko nami Emmanuel Makundi kumalizia makala haya. Msikilizaji, nimezungumza na Ali Mkimo, yeye ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa nchini Tanzania. Nilimuuliza sekta hii inachangiaje uchumi wa nchi za Afrika Mashariki. Tunasema kukua, unajua sasa hivi uh, huduma za kifedha zimekuwa jumuishi sana hata kupitia mitandao ya simu watu wanaweza wakafanya biashara, lakini pia unaweza kuona ule urahisi uliokuwepo, eh, kwenye tunasema ule urahisi wa huduma za fedha pia kuweza kuwafikia miamala, eh, ambayo imekuwa ikifanyika eh, kwa urahisi zaidi kupitia eh, mitandao ya simu. A, moja ya jambo ambalo umegusia kidogo, sera na sheria ambazo zinawekwa na serikali zinaonekana kama vikwazo vya ukuaji wa biashara hii. Unadhani sera hizi na sheria hizi zina athari kwa kiwango gani kwa wafanyabiashara hawa? kama jinsi ambavyo zimekaa ni sekta ambazo wakati mwingine e, unaziangalia zimekuwa zikipitia changamoto ya kodi au ushuru mbalimbali ambao umekuwepo. mba nakumbuka ushuru kwa biashara ambazo zisizo kwenye ile sekta iliyo rasmi huwa zinapitia changamoto hizo. Haya, ana foot traffic, ukizungumzia foot traffic ni mzunguko mkubwa wa watu. Lakini pia sera za kifedha zinazohusu upatikanaji wa riba imekuwa ni changamoto. hali na hilo, ndilo nilikuwa nataka nikuulize. Kilio kikubwa imekuwa ni upatikanaji wa fedha na mikopo. Hili linaweza kutazamwa vipi ili kuwarahisishia kuzipata fedha na mikopo kwa wakati ili waweze kuipata mikopo hii kwa wakati na tija waipate? kwanza kabisa ni kuja na benki zitakazokuwa zikiwagusa pase wajasiria mali wadogo wadogo, lakini kuwa na taasisi za kifedha ambazo zinashughulikia wafanyakazi zinashughulikia wafanyabiashara kidogo inaweza kuwa changamoto. Ili wafanyabiashara wadogo wadogo waweze kunufaika, ni wakati sasa wa kuwa na benki za wajasiria mali kwa nchi za Afrika Mashariki, kwa sababu sekta hizi kumbuka uh, zaidi ya asilimia tisini ya zinawabeba e, kupitia sekta hizi lakini zaidi ya asilimia 27 hadi thelathini inachangia e, kwenye lile pato la taifa. Hali tunakubaliana kwamba teknolojia inakuwa, utandawazi unaongezeka, unadhani ni kwa kiasi gani kwenye ukanda wetu wa Afrika Mashariki, wafanyabiashara biashara hawa wadogo wadogo, na wale wakati wanatumia fursa za ukuaji wa teknolojia, wanatumia teknolojia kukuza biashara zao? Ukiangalia eh, mbalimbali za, tunasema zile za mifumo tunaita fintech, financial technology, bado imekuwa ni changamoto kubwa, na zaidi hata ya asilimia hamsini unaona kabisa eh, ambayo inabidi ifanywe kazi kwa ukubwa, kwa sababu sasa hivi biashara zimekuwa sana. Angalia matumizi tu ya zile anwani za makazi kwenye kufanya biashara ndogo ndogodogo, wafanya biashara wangapi wadogo wadogo wamekuwa wakiitumia fursa hii pasavyo, lakini pia namna gani wamekuwa sasa serikali na mashirika ya kimataifa. na yale ya ndani yanawezaje kusaidia sekta hii? Kwanza kabisa ni kuhakikisha uh, eh, wanawawezesha iwe ni sekta iliyo rasmi, ili uweze kuwezeshwa, kwa sababu ikiendelea kuwa sekta isiyo rasmi inakuwa ni changamoto. Na huu rasmi ninaozungumzia hapa ni ule wakuwa tayari, eh, kuwa kwenye eneo husika, wanalipia kodi, wanatambulika. Hilo la kwanza likifanyika, itakuwa rahisi, kwa sababu ukiangalia mfano nchi kama Nigeria walirasimisha hizi eh, biashara ndogo ndogo, zilikuwa rasmi, wakaanza kuziwezesha, kuzipatia mikopo. Ni moja kati ya eneo ambalo inaweza likafanyika, likafanyika. Vunja vunja mikopo kwa wajasiriamali wadogo wadogo e, kwa haya mashirika. Katika maeneo ambayo wanaweza waka, wakayafanya kwa ukubwa ni pamoja na kupeleka elimu ya biashara kwa hawa wafanyabiashara, na ni vyema kabla ya kuwapatia mkopo wa wajambo. Pili nahitaji kufanywa kazi kuwakutanisha na wajasiriamali wakubwa na wale wafanyabiashara wakubwa na wawekezaji, kuona namna gani wanaweza wakaingia kwenye ubia e, na kuona namna gani wanaweza wakawasaidia zaidi, kwa sababu hawa wanahusika kwenye value chain, mnyororo wa ugavi. Huwezi acha kuwagusia wafanyabiashara wadogo wadogo, sasa huko pia manufaa yanaweza kupatikana kwa ukubwa nam, Ali Mkimo, asante sana. Shukran sana nam, msikilizaji, na kwa maneno haya ya Ali Mkimo, mchambuzi wa maswala ya uchumi kutoka Tanzania, ndiyo tunatia nanga makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Tulikuwa tukiangazia mchango wa biashara ndogo ndogo na zile za kati kwa uchumi wa nchi za Afrika Mashariki. Shukran pia kwa mwenzangu Victor Moturi. Usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Makundi, kwa heri.