Hujambo msikilizaji, bila shaka tunapatana tena katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir, ninakukaribisha katika makala haya, ambapo leo tunaangazia afya ya akili miongoni mwa watoto. Kumbuka kwamba mwezi Mei ni mwezi ambao tunahamasisha watu kuhusu afya ya akili. Kwa nini tunaangazia afya ya akili miongoni mwa watoto ni kwa sababu kumekuwa na dhana kwamba watoto hawawezi kuathirika, lakini utafiti ambao umefanywa na wataalam, utafiti ambao umefanywa na Shirika la Afya Duniani unaonyesha kwamba watoto pia wanaathirika kisaikolojia, wanapatwa na changamoto za afya ya akili. Katika makala haya tutakuwa na daktari bingwa wa afya ya akili kutoka hospitali ya rufaa ya Kenyatta. Tutakuwa pia na mzazi ambaye mtoto wake amekuwa akipitia ushauri nasaha kukabiliana na changamoto ya akili ambayo walikuwa nayo, na pia tutakuwa na mshauri nasaha ambao atakuwa anatuelezea watoto hupatwa na changamoto gani za akili. Msikilizaji, tutaanzia kwanza kuelewa mazingira ambayo inaweza kusababishia mtoto kuwa na afya ya akili, na tutazungumza naye Beatrice Cherono kutoka kule Bomet, ambaye atatuelezea kwa ukina safari yake kutafuta ya kutafuta tiba ya mwanaye. Kuwa single mother kulea mtoto kijana iko na changamoto kidogo. Tulikuwa tunashinda tu hospitali mpaka ilifika wakati nile, um, lekea specialist, ni nini, nini inaendelea na huyu mtoto, mtoto ako na mawazo ya nini? Mimi ni kimoji aniambii sasa mahali. Hata aliniasi sana, aligonjeka sana, tukaenda hospitali, kufikia hospitali akapona E, mi nikashindwa e, alitaka kujitoa uhai. Imagine, na ni mtoto mdogo, mtoto wa nine years. E, ikawa tu ni ile ile stress alikuwa nayo, anasema kiwa shule anaulizwa babako ako wapi? hapi sijui wewe chezo mchezo tu ya shule. So hiyo ndio ilimpatia hiyo mawazo sana but after hapo sasa nikaamua kutafuta suluhu, sasa nione ni nini inaweza msaidia huyo mtoto. Nikamuita pasta kakuja akamwongelesha, nikaona amebadilika, lakini pia niliona ajatosheka, na hiyo ikabidi tena nimempeleka sasa kwa kansola. Tangu wakati alienda, nilianza kumpeleka yeye kwa kansola akawa amebadilika kabisa kabisa, na hata hiyo ugonjwa alikuwa anagonjeka kila saa akapona. Naonelea hivi, yaani tusikuwe tuna ashum kama eti watoto wadogo ti hawezi kuwa patwa na mawazo ama stress. Hawa watoto wanapatwa na stress kulingana na ile environment yenye tunakaa. Kuna vitu vingi sana watoto wadogo wanajifunza siku hizi. Siha njema na Caroline Corier, kisha nirudi kwa daktari wa akili, daktari kutoka Hospitali ya Kenyatta. <laughs> Yeah. Okay. Uh, mi naitwa Josephine Atieno Mondi. Uh, mi nahusiana na ugonjwa ya kiakili ya watoto na au uh, uh, wenye tunasema youth. Nielewe tu ni kwa kiasi gani watoto ama vijana wanakumbwa na changamoto hii ya mambo ya akili. Uh, tunaweza sema ni percent kama kutoka mbili mpaka kumi na tano na ziko tofauti. Kuna wale wenye wagonjwa zaidi na kuna wale wa, wa, wa, wako na shida ya uh, inahusiana na shida zenye ziko kwa jamii na alafu shida ya kukua. Wanapokuja hapa ni changamoto gani ambazo wanazo kwa watoto wadogo kutoka miaka mbili mpaka kumi na mbili? Tunaona mashida mbalimbali kuhusiana na kukosa kuelewa kwa masomo inakukua kwao Wakati wamezaliwa utaona mtoto mwenye inatakikana atembee miaka moja na nusu, lakini wengine wanachelewa. Sasa wakichelewa, uh, wazazi wengi hawajui ya kwamba mtoto amechelewa, inatakikana uh, atafute matibabu ili mtoto asaidike. Sasa wanakaa, alafu baadaye naona hata kimasomo mtoto amechelewa kuandika, hawawezi kusoma, hawawezi na wanapatiwa muda sana na walimu lakini hawafiki mahali inatakikana wafike. Mtoto akishajua ya kwamba kuna shida ya kukosa kusoma na kuandika, inamuathiri kwa upande wa uh, emotions. Sasa wanaanza ku, ku, kujitenga na wenzao wanaona kama hao hawawezi. Watoto wadogo, unajua jamii huwa e, wakiwa wadogo wana celebrate birthday e, e, siku za furaha, na kuna wenye hawawezi kupata hiyo, sababu wazazi hawana hawana e, uwezo ya kupata pesa. So kuna wengine wanaona wengine wako na pesa mingi, ndio maana wanaleta cake e, shule ndio maana wanaimbiwa birthday. So wengine wanasikia ni kama hawajiwezi na inawa affect, lakini ile nimeona walimu wamejaribu kucontrol hiyo. Na siku hizi naona shule mingi sana, uh, watoto hawakubaliwi wapeleke cake siku ya birthday, wanaambiwa wazazi wanaambiwa wafanye hiyo nyumbani, na imesaidia. Imesaidia ili sasa watoto wakuwe kila mtu ako Uh, tunasema equal kwa vijana uh, isipokuwa dawa za kulevya. Kuna shida zingine zinawapasa pia, kuhusu upande ya kusoma na tena, kuna wenye hawataki ku kujisukuma wafanye vitu, so wakisukumwa na walimu, wakisukumwa na wazazi, wanaona kama ni ngumu sana. Sasa ni kama wanajitafutia kukuwa mgonjwa alafu wana wanaenda hospitali, wengine wanaumwa na kichwa, wanaumwa na kifua, wanaumwa lakini ukifanya uh, test zote hakuna yenye inakuja iko na shida, hawajakomaa kujua ya kwamba kuna vitu inatakikana wajifanyie pengine daktari. Swali lingine, maisha ya sasa tunaweza kusema pia inachangia mazingira ya watoto ama wa vijana kuwa na hali kama hizo ambazo zinajitokeza kwa sasa. Kwa sababu ya security, wazazi wengi hawawezi kubali watoto wakiwa holiday wanaenda kutembelea nini, uh, grandparents ama wanaenda kutembelea marafiki zao kwa sababu hawajui chenye itaendelea upande ile ingine. Sasa unakuta watoto wako tu kwa nyumba. Na kwa nyumba chenye wanaweza fanya ni kukaa tu na kuona TV na kuenda kwa internet. Na kwa internet wanasoma vitu mingi, na wakati wanaingia kwa sites ambaye sio, sio haipendekezi, alafu ina, wanapata information yenye inaanza kugeuza mawazo alafu ikianza kugeuza mawazo. Saa ingine pia wanakuja hospitali, alafu wanasema ya kwamba o oh, wanasikia hivi, nasikia hivi, lakini si ukweli, ni vitu wenye wamepata kwa internet. Na tutamalizia kwake Naomi, ambaye ni mshauri na saha wa mambo ya saikolojia. Anajiona ni kama yeye ndio alifanya wazazi wake wa separate ama wa, wa divorce, anaona maybe mimi si sikufanya vizuri shuleni ama nilizaliwa nikuwa msichana ama kijana. Venye mtoto anafikiria mambo yake ni tofauti sana na venye an adult anafikiria, ama anaweza kuwa bullied akiingia shuleni na watu wanaongea, oh, babangu tukafanya tukaenda, babangu akanibaia, mama yangu tukaenda na yeye tukafanya, lakini wakuta huyo mtoto anaishi na na baba peke yake ama anaishi na mama peke yake s so, watoto wengine wanapoelezea vile wanaishi kwao, huyu mtoto anaona kweli kuna kitu nakosa kwa maisha, na hiyo inaweza sababisha hata self esteem yake kuenda chini. So unakuta mambo ya shule anaanza kuenda chini kwa performance yake, na unaanza kusema oh, mtoto wangu aperform vizuri. Lakini si ati hawezi perform vizuri, lakini ni changamoto za afya ya akili zenye zinafanya asi concentrate ama akuwe na anxiety ama aone ni kama hafai. Changamoto ingine maybe watoto pia wanapitia ni mambo ya domestic violence, na ni kitu iko sana kwa familia zetu. So unakuta kama wazazi wamepigana usiku mzima na huyu mtoto ame witness, ama amesikia vurugu maybe ako kwa bedrumu yake amelala amasikia vurugu kwa sitingrumu ama bedrumu ya wazazi Anashikwa na wasiwasi wasi. So by the time huyu mtoto anaenda shule already ako na wasiwasi, so tuseme kwa kifupi changamoto zenye zi zinapata watoto na vijana. Basi kufikia hapo, msikilizaji, sina budi kusema kwa heri. Umekuwa nami Carol Korir katika makala ya Siha Njema. Usikose sehemu ya pili kuhusu afya ya akili miongoni mwa watoto.