Kanisa la Kristo tangu Kristo alipoondoka likaanzishwa la mitume mpaka sasa, kuna mambo ni standardi yalikwisha kubaliwa, ni kanuni yalikwisha kubaliwa. Kwa hiyo yeyote anayehubiri au kufundisha nje ya ile kanuni anapotosha. Visa vya waumini kuchoma moto huko nchini Uganda karibu miongo miwili na nusu sasa huku nchini Kenya visa vya hivi karibuni vya waumini kufunga chakula hadi kupoteza maisha ni miongoni mwa mambo yanayotazamwa kwa jicho la tatu. Na ndani ya Tanzania tatizo letu ni kubwa kuliko pengine tunavyoweza kueleza. Tatizo letu ni kubwa. Eh, kuna watu wamechukulia uhuru huu wa kufundisha wanavyotaka wakasajili makanisa. Mafundisho potofu kutoka kwa baadhi ya viongozi wa dini katika mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki tayari yameshaonyesha madhara miongoni mwa wanajamii. Wanachukua Biblia kama msahafu, wanaotafsiri na kufundisha kwa namna ambayo inaweza kuleta madhara makubwa, si kwa waumini tu, hata kwa jamii, kwa jamii nzima. Baadhi ya mataifa kama Rwanda, tayari serikali ya mjini Kigali imechukua hatua kali kwa kujaribu kuileta serikali katika masuala ya dini itakuwa ni kosa la kikatiba. Nchini Tanzania, Kanisa la Kiinjili la Kilutheri KKT linaendeleza mradi wa kutoa mafundisho ya kupambana na mafundisho potofu. Ndio maana katika mradi huu tunatafuta kufika mahali pa kuiambia jamii katika masuala fulani fulani yatakayoorodheshwa. Msimamo ni huu. Msikilizaji wa rafi Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama nchini Tanzania, tukiangaza namna viongozi wa dini wamekuwa kinara katika kupambana na mafundisho potofu na kutumia maangaiko ya waumini wao kama mtaji wa kuvuna utajiri. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Mafundisho yenye utata ama mafundisho potofu yanayokwenda na uenezi wa injili potofu si mageni kwa wakazi wa mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki. Mathalani, nchini Kenya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kulitolewa taarifa za mauaji ya Shakahola ambapo mchungaji Paul Makenzi aliagiza wafuasi wake kufunga hadi kufa ili wakutane na muumba wao, huku waumini wa kanisa hilo la Good News International wakiambiwa kuwa elimu ni uovu. Katika mazungumzo maalumu na askofu wa kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania dayosisi ya Karagwe Dr. Benson Bagonza, nimemuuliza nini maana ya mafundisho potofu ndani ya kanisa ya, uh, fasiri ya mafundisho potofu ndani ya kanisa. E, kanisa la Kristo tangu Kristo alipoondoka likaanzishwa la mitume mpaka sasa, kuna mambo ni standard, yalikwisha kubaliwa, ni kanuni yalikwisha kubaliwa. Kwa hiyo yeyote anayehubiri au kufundisha nje ya ile kanuni anapotosha. Kwa mfano, kuna mmoja nimemsikia juzi anasema mwanamke na mwanamme walio katika ndoa kujamiana, kukutana kimwili, ni Lord's Supper, kwamba ni tendo la ndoa ni sakramenti ya chakula cha Bwana. Sasa kikupotosha watu kupotosha watu, unaweza ukasababisha watu wakishakutana na mke wake kwa tendo la ndoa, basi hana hitaji la kwenda kanisani kushiriki meza ya Bwana kwa sababu meza ya Bwana ameshaipata wapi? Nyumbani. Sasa kuna vitu vimekwisha wekwa, atutegemei mtu afundishe tofauti na alivyofundisha Kristo. Sasa ukienda nje ya hapo, wewe unapotosha. Mwaka elfu mbili nchini Uganda ilibuka harakati ya urejesho wa amri kumi za Mungu chini ya Krodia Mwerinde na Josefu Kibwetere waliochoma moto wa waumini wao wakiwa ndani ya kanisa lililofungwa, waumini wao wakiwa na imani kuwa ulimwengu ungefika tamati mwishoni mwa milenia, huku viongozi wao wakikimbia. Namuuliza Askofu Bagonza, visa hivi vya nchini Uganda na nchini Kenya vina maana gani kwa mataifa mengine ya ukanda wa Afrika Mashariki kama Tanzania? na ndani ya Tanzania, tatizo letu ni kubwa kuliko pengine tunavyoweza kueleza. Tatizo letu ni kubwa, kuna watu wamechukulia uhuru huu wa kufundisha wanavyotaka, wakasajili makanisa, wakasajili huduma. Hakuna polisi, mambo ya imani hayana polisi, hayana mahakama. Lakini madhara yake yanaipeleka jamii katika lindi kubwa la umaskini na kutowajibika. Anawachukua watu, anawakusanya, anasema msifanye kazi, ombeni, inua simu zenu, mtaona miamara inaingia na kadhalika na kadhalika. Kwa hiyo eh, tatizo ni kubwa sana katika jamii yetu, kwa sababu kuna watu wametekwa. Wametekwa ni mateka, matekwa wa maaskofu, matekwa wa watumishi, matekwa wa mitume. Hawasikii cha mtu yeyote, ni mpaka watakapoungua vidole. Kanisa la Kiinjili ya Kirutheri Tanzania kanda ya Ziwa na Magharibi limewakutanisha viongozi wa dini kujadili namna gani jamii inaweza kuondoka katika mafundisho potofu. Askofu Bagonza anafafanua kwa mapana juu ya umuhimu wa kukutana kwao. Ni kweli nimeshiriki katika jukwaa hili la viongozi wa dini kwa kanda ya Ziwa na Magharibi, eh, kujadili juu ya hali ya mafundisho potoshi au potofu kwa dini ya Kikristo. eh, ni jambo ambalo lina, linagusa maeneo mengi, kuona kwamba kuna watu eh, wanachukua Biblia kama msahafu wanaotafsiri na kufundisha kwa namna ambayo inaweza kuleta madhara makubwa si kwa waumini tu, hata kwa jamii, kwa jamii nzima. Kwa hiyo nimekuwa mshiriki wa jukwaa hili, na hata huko nyuma nimeendelea kushiriki katika mradi huu wa teolojia potofu au potoshi, kujaribu kuisaidia jamii kuepukana na mafundisho haya ya hatari. Ndio mtazamo wangu kwamba jambo hili linagusa jamii pana, hata kwa wasio waumini wa Kikristo. Baadhi ya mafundisho yanayofundishwa siku hizi kwa njia ya mitandao, kwa njia ya redio na kwa njia ya mihadhara ya hadhara yanaweza kuleta athari kubwa, yameanza kuleta athari kubwa katika jamii. Kwa mfano, mtu kuhubiri na kufundisha kwamba e, mafanikio ya mtu yametekwa na mtu mwingine yeye anafanya biashara lakini fedha zake zimeshikiliwa au nyota yake imeshikiliwa na mtu mwingine. Na akishakwambia hivyo, utapenda kujua huyu aliyeshikilia nyota yako ni nani, na yeye akitaka kukwambia hiyo, bila shaka atakuwekea masharti ya kutaka kwambie ni nani, na hicho ndio vinakuwa chanzo cha migogoro katika jamii, kwa sababu so, anaweza kukwambia aliyeshikilia nyota yako ni mama yako mzazi, ni ndugu yako uliyezaliwa naye, ni jirani yako ni mfanyakazi mwenzako mnayefanya kazi naye kazini, ni muumini mwenzako mnayeabudu pamoja katika kanisa lenu, ndiye ameshikilia nyota yako. Ndio maana upati mtoto, ndio maana upandishwi cheo kazini. Kwa hiyo unaitwa uende kuombewa, unaitwa uende kutoa sadaka kubwa, kuikomboa hiyo nyota yako iliyoibiwa na mtu mwingine. Na kama ukilipa hizo fedha na bado mambo yako yasiende vizuri, unaanza kumtafuta yule ambayo uliambiwa kwamba. Sasa hicho ni chanzo cha mauaji cha mafarakano. Ni mambo ya hatari sana, msikilizaji wa Rafiki Kiswahili. Serikali ya mjini Kigali mwaka 2018 ilifunga makanisa 714 na taarifa iliyochapishwa na idhaa hii namo mwezi Machi 2018 na ilieleza namna serikali ilivyotetea uamuzi wa wake wa kufunga makanisa hayo. Rais Paul Kagame wa Rwanda alisema kwamba kuwepo wa ujenzi wa holela na uanzishaji wa makanisa hayo ni dalili tosha inaashiria wananchi waliobweteka na wasio na la kufanya. Kwa mara nyingine, nikiwa katika mazungumzo na Askofu Bagonza, namuuliza kwa nini amekuwa na ukakasi wa serikali kuingilia masuala ya dini nchini humo. Katiba yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imetamka bayana, siwezi kukumbuka ibara, mambo ya dini na uenezaji wa dini yatakuwa nje ya shughuli za serikali. Kwa kujaribu kuileta serikali katika masuala ya dini itakuwa ni ni kosa la kikatiba, kwa sababu baadhi hata ya viongozi wa serikali nao ni waumini wa teolojia hizo potoshi, wanatembea na chumvi, wanatembea na chupa za maji, wanamimina kwenye magari yao wana... Sasa ukimkaribisha huyu ataleta suluhisho gani katika masuala haya ya mafundisho? Ndio maana nimesema serikali tuiache mbali. Tayari mafundisho potofu yameonyesha madhara, si tu katika mataifa wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki pekee bali pia katika maeneo mbalimbali ulimwenguni. Katika kumalizia mazungumzo na askofu Bagonza, namuuliza kwa namna gani jamii inaweza kujinasua. Ndio maana tuna katika mradi huu tunatafuta kufika mahali pa kuiambia jamii, katika masuala fulani fulani yatakayoorodheshwa, msimamo ni huu, mtu asikupotoshe kutoka katika u Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulituama nchini Tanzania, tukiangaza namna viongozi wa dini wamekuwa kinara katika kupambana na mafundisho potofu na kutumia miangaiko ya waumini wao kama mtaji wa kuvuna utajiri. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.