Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Msikilizaji, wakati wa kongamano la kimataifa la wakurugenzi wakuu wa kampuni mbalimbali duniani waliokutana nchini Rwanda, maswali kadhaa yaliibuliwa, kubwa lilikuwa ni je, bara la Afrika linastahili kuwa katika meza ya maamuzi au kwenye orodha ya waalikwa, na ikiwa huu ni muda mwafaka na wa kutoa mustakabali wake ni maswali magumu ambayo hata hivyo viongozi wa Afrika walioshiriki wanakubaliana kimsingi kuwa bara hili lina rasilimali za kutosha kubadili uelekeo wake na maendeleo kwa raia, lakini pia halipaswi kuwa linaomba kwa viongozi wa nchi za magharibi kuwa katika meza majadiliano kuhusu mustakabali wa uchumi na maendeleo ya dunia. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili tumezungumza na baadhi wa na ya wakurugenzi na mameneja waliohudhuria kongamano hili kujadili changamoto na hatua za kuchukua kujenga uchumi wa bara la Afrika. Jina langu ni Emmanuel Makundi, na leo nimeshirikiana na mwanahabari wetu wa Kigali christopher Karenzi, ambaye alihudhuria kongamano hili na kuandaa makala yafuatayo. Alhaji Ndagano Farjara Kazimbaya ni meneja anayehusika na, na masuala ya kampuni ya kutengeneza unga wa ngano na vinywaji laini Bahlesa Grain Milling Tanzania inayofanyia e kazi hapa nchini Rwanda. Nahisi ni summit nzuri tena ya muhimu hasa kwa waafrika na makampuni ya Kiafrika. Sisi upande wa Bahlesa Grain Milling Rwanda tumefurahi sana kuwa katika mkutano, katika hii summit kwa sababu ni fursa ya kukutana na wakurugenzi wengi kutoka dunia nzima, haswa Afrika, wakubwa wa makampuni tofauti, alafu kuchangia kuhusu uh, changamoto tofauti, nchi tofauti, na kuangalia ni vipi uh, labda kupata suluhisho za hizo changamoto tofauti. Kwetu sisi imetusaidia sana, kwa sababu tumekutana na watu wengi, alafu pia tumesoma mengi tu kupitia kampuni tofauti ambazo ziko hapa. ni changamoto zipi hasa mnakumbana nazo? Kwanza kabisa, changamoto ni kawaida kwenye mambo ya biashara, lakini pili, changamoto ziko tofauti kulingana na nchi. Unajua, ndo Afrika sio nchi moja, Afrika ni nchi hamsini na nne. Kila nchi na sheria zake, kila nchi na tabia zake, kila nchi chi na mf... yani in, in, ina, ina namna yake ya kufanya biashara na sheria zake, kwa hiyo unakuta changamoto utakazozipata labda nchi ya Rwanda sio hizo hizo utakazozipata nchi nyingine. Saa hizi Bahresa inafanya kazi kwenye nchi zaidi ya kumi hapa Afrika, lakini nafikiri la muhimu tena sio kusema tu kuna changamoto, la muhimu pia ni kusema hizo changamoto pia tuna tunafanya nini ili kama wafanyabiashara tuendelee na kazi kwa wananchi wa hizo nchi ambazo tunazifanyia ndani kazi, kwa sababu changamoto ni lazima itabaki tu kuwepo katika biashara. Azam, unavyofahamu Eh, Bahresa eh, imekuwa ikipeleka hata bidhaa nchi jirani DRC pamoja na Burundi, lakini utakuta mipaka imefungwa Kongo, majira saa tisa mpakani wanakuwa wameshafunga hamoni hizo changamoto, usalama mdogo uliopo. Uh, kweli ndio hicho tu, tunachokiongea. Tunaomba viongozi wa, wa nchi serikali za Afrika uh, kuboresha, yani kuboresha mazingira ili biashara ziendelee vizuri kama unavyosema, sio labda upande wa Kongo peke yake. Ukiangalia nchi za Afrika nyingi nyingi tu, kuna matatizo nchi na nyingine, wanakuwa na shida zao za kisiasa na mingine, lakini hayo yote yana, yanafanya kidogo kufanya biashara inakuwa ni, ni vigumu sana kufanya biashara sana sana kupita nchi kwa nyingine. Kwa hiyo tunachokiomba tu ni serikali zetu ziungane, ziwe zifanye kama mtu mmoja, yani kama Afrika tu ni mtu mmoja Alafu itatusaidia pia kufanya biashara vizuri kwenye mazingira mazuri. Tuna vijana wengi, na miaka mitano kumi iliyo mbele vijana wa Afrika ndio watakuwa wengi zaidi kuliko duniani. Kwa hiyo ni soko kubwa tena la muhimu, ambayo dunia yote inaitaka, lakini bila siasa kamili, bila amani na utulivu haiwezekani. Kwa hiyo tunahisi tuna na tunaomba tupate hilo, alafu biashara ziendelee. Na msikilizaji, kama ndio kwanza unaungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi huko, nami Emmanuel Makundi, na leo nimeshirikiana na mwandishi wetu wa Kigali Christopher Karenzi anaendelea kutufahamisha yaliyotokana na mkutano wa kimataifa wa wakurugenzi wakuu wa kampuni mbalimbali mbali, barani Afrika. Fiona Mbawazi ni meneja mwandamizi wa masoko katika kampuni ya RwandAir. Amezungumza kuhusu changamoto ambapo nchi nyingi hazijafungua mipaka angani barani Afrika. Maanayake huwa hakuna hakuna tofauti kubwa changamoto ambao watu wanazozopitia, changamoto ni zile zile. Huwa tunasema kila mwaka, mambo ni mambo ni ya kawaida. Jambo la kwanza, hakuna watu ambao wengi hawana masomo katika mambo haya. Hapa nataka kusema mambo kama skilled trained people. Utapata wengi wao bado wanatoka nje, wanaoajiriwa kazini ni walioishi nje ama ambao sio Waafrika. Marubani wa ndege wengi wao bado ni watu wa nje. So ukiangalia, fuel situation, ndege zetu haziendi kwa maji. Ile hela ambao zinaenda katika fuel ni pesa nyingi sana ndio maana kama leo ulivyosikia Alhaji Dangote amesema kwamba yeye na kampuni yake wana kampuni ambao wameanza kutengeneza mafuta haya ambayo yatasaidia usafirishaji wa watu na mizigo, uh, hewani. So katika hizo changamoto, nadhani Alhaji akiweza changamoto hiyo inaweza ikapungua. Utapata pia bado nchi nyingi hawajafungua mipaka yao ya hewani. Ndio maana utapata tikiti kutoka sema Kigali, mfano kwenda Nairobi, utapata dola mia tano, lakini utapata kwenda Ulaya dola mia tatu, kwa sababu Ulaya wamefika pahali wamesha washafungua mipaka yao ya hewani, lakini sisi wa Afrika tumekuwa sana watu wa binafsi, hatutaki kufungua mipaka hiyo nini viongozi wafanye eh, kuboresha mazingira ya ufanyaji biashara katika AU na katika hii e e industry ya aviation? Najua kwamba kuna mambo ambao washaanza kuongelea ya kufungua mipaka haya ambao tunaita satam a. Kwa sasa, kwa sasa tuna nchi 37 wamekubali kwamba watafungua nyanja zao watafungua hewa zao lakini bado katika Afrika tuna nchi 54, bado tuna njia nyingi, lakini bado katika eta 37, bado pia wao hawajafikia lengo lao, kwa sababu utapata either infrastructure ni mbaya utapata airport yao ni mbaya, haija haijafika kiwango ambao tunasema kwamba wanaweza kusema kweli sisi kama fika tumefika tunakotaka kwenda. Ili mradi tuendelee ama tuende mbele, lazima watu wafungue mipaka yao. Nitasema kwa Kiingereza, kusafiri isiwe luxury katika miaka ambayo tumefika. Sio mambo ya zamani tasema nitachukua gari niende, siku tatu tano ndo nifike mpaka. Sio mambo ya raha, ya. Sio mambo ya raha. Yeah ni mambo sasa, unataka kweli biashara iende haraka, nifiki kama tuseme Nairobi asubuhi saa sita, ishafika saa kumi na mbili nirudi zangu Kigali. Lakini utapata kwa sababu hayo kama visa entrance, ni pesa nyingi katika Afrika kwa maana hatuna watu wengi ambao wanaelewa kwamba siyo raha na utapata bado wengi, bado wanashikilia nyanja zao, wengi bado hawataki kufungua mipaka yao hewani ama ya hapa ardhini, wafungue, wasema ni rahisi kwenu nyinyi kuingia. Ntakupatia mfano mzuri hapa kwetu Rwanda, mwafrika yoyote atapata viza hapa hapa, na wengi wala hawalipishwi. Unaona ndio maana unapata Rwanda wanaendelea sana mbele. Yes, na utapata clear vision leadership the goodwill Nchi zingine bado hawajafikia hapo, lakini hapo ukileta hiyo clear vision and goodwill, political will, ambao watu wote wataelewa, itakuwa rahisi kwetu sisi tuanze. Manake ukiangalia AU yenyewe wana 2063 tunafaa kwa tumefika mbali sisi kama Waafrika. Manake hiyo ni lengo alijiwekea kama sisi Waafrika, ulituwekea sisi leaders wetu, so wakama umetuwekea sisi na tumefika wakati, saizi bado tuko nyuma, itakuwa bado ni, so, ni balaa Watu wakisema kama Waafrika waseme wakati umefika tusimame kama wandugu, tuwe na sauti moja, tuseme kwamba sote tumeamua tupunguze hizo taxes, tupunguze na tufungue ardhi, tufungue mipaka yetu. Paulo Muthwara ni mkurugenzi mkuu wa masoko ya carbon nchini Kenya. Anaanza kueleza umuhimu wa kongamano hili. Is so important for us. Because that... kongamano hili la wakurugenzi kwetu sisi ni kwamba mpango wa masoko ya carbon Africa, fursa kama hii ya kuleta pamoja viongozi, wafanyabiashara katika bara zima, na vilevile vile sekta ya umma, viongozi wa serikali, ni kuwa na majadiliano juu ya fursa ya kuwepo soko la carbon barani Afrika. Kwa hiyo tunafurahi sana kuwepo hapa, nilikuwa miongoni mwa viongozi wakuu wa bara tukichangia mawazo jinsi soko hili linaweza kupanda na kujifunza kutoka wizara ya mazingira hapa Rwanda, na kuangazia jinsi wanavyoifanyia kazi, na tunataka kuona jinsi gani tunaweza kuiga nchi zingine barani Afrika. And we want to see how we can replicate that in other countries in Africa. Na msikilizaji na kwa ripoti hii ya mwanahabari wetu kutoka Kigali, Rwanda, Christopher Karenzi ndiyo tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nasi kwenye makala nyingine juma lijalo. Walikuwa nami Emmanuel Richard Makundi kwa heri.