Hujambo msikilizaji, karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir, na leo tunazidi kukita katika afya ya akili ya watoto pamoja na vijana. Katika sehemu ya kwanza, tuliangalia namna ambavyo changamoto za afya ya akili hujidhihirisha miongoni mwa watoto na vijana, na mazingira tofauti yanayoweza kuchochea changamoto hizi. Katika makala haya basi, tutaangazia athari za matatizo haya ya kiakili yazipotatuliwa na pia matibabu ya kuwasaidia ya kundi lililoathirika bado tumekita katika hospitali ya rufaa ya Kenyatta jijini Nairobi, kitengo cha afya ya akili, ambapo daktari Josephine Omondi huwahudumia watoto na vijana walio na changamoto mbalimbali mbali za akili. Wanapofika hapa, wewe huweza kuangalia vitu gani ndio uweze kusema huyo sasa aanzishwe kwenye ushauri na saha ama dawa? Wakija ofisi yangu kwanza ni huwa uh, wanakuja na wazazi ama wene, walezi na walezi wananiambia ile wameona kwa mtoto, matendo yake kama kulala, kukula, tunaita willingness kufanya kazi, vile wao wanaona, so wana report hiyo, alafu baadaye sasa nakaa na na huyo kijana peke yake, ndio ni muhusu chenye yeye mwenyewe anafikiria kuhusu vile wazazi wamesema, alafu ye mwenyewe vile anajiona. Kuna wenye watasema ya kwamba halali na halali inaweza kuwa sababu ya anaona ako kwa cellphone kwa muda mrefu, ama halali sababu kuna vitu anaona ya kutishatisha, ama kuna vitu anasikia tena ya kutishatisha, alafu hizo zote pamoja itanijulisha ya kwamba huyu kijana ako na shida. Kuna vitu zingine pia tunaangalia uh, kuhusu performance yake, vile anafanya shule, vile amevaa. Unajua mava, mavazi ya kuenda, ya kuenda kanisani, mavazi ya kuenda shule, kuna tofauti. So kuna wenye wamejiwacha hata nywele haichaniwi eh, nguo ni chafu uh, so utaona huyu amejiwacha, na pengine amejiwacha sababu ako na shida So, hayo yote tunachanga pamoja, alafu naona kwamba hakuna shida yenye inataka afanyiwe counseling ama apatiwe dawa. Swali lingine daktari, unaona ni nini marubaini wa tatizo hili? Ningetaka kuwashauri uh, wazazi wawe waangalifu wakati wako nyumbani uh, wanapatia au uh, uh, vijana kazi wanaona vile wanafanya kazi. Wakati ya kukula uh, wawe pamoja, wanakula pamoja. Inaweza kuwa lunch ama chakula cha jioni, wakule pamoja ili wanaobserve huyo youth amekaa namna gani, macho yake iko namna gani, anaongea maongeo yake iko namna gani, alafu wakati ya kuenda anatoka nyumbani wakati fulani na, na anakuja wakati gani, na akikuja anasema nini. Hivyo itakupatia idea ya kwamba huyu mtoto ako na shida ama hana shida. At least waone mtoto kila siku huyo, um, kijana at least wakuwe pamoja kila siku kwa wakati ya kukula ama wakati ya kufanya kazi, wamwangalie vile anafanya kazi, concentration yake, ama vile anaongea. Naomi Ngugi, mshauri na saa, anakiri taratibu wazazi wameanza kukumbatia huduma za wanasaikolojia, ila anaonya kuwa matatizo haya yanayohusu afya ya akili yanapopuuzwa hujitokeza baadaye katika maisha ya watoto kwa njia tofauti, kama dhulma za kimapenzi au uraibu wa dawa za kulevya. Kama huyu mtoto amekuwa kwa hii familia, amejionea changamoto zenye ziko kwa relationship, akikua kijana anaweza kiangalia na aone kama yeye hawezi kuwa kwa a healthy relationship. Unakuta yeye anaweza kivyake kwa sababu haamini mtu yeyote, ama unaweza kuta ya kwamba huyu mtoto kama amekosa upendo wa, wa baba tuseme, baba amekuwa maybe hayuko sana kwa nyumba, ama hampei nafasi ya kurelate na yeye vizuri, so huyu mtoto anaweza kujipata ya kwamba anataka kurelate na watu wenye hawako kwa age group moja ni wazee sana kumliko, lakini ni kwa sababu anatafuta upendo wa baba. Ako na hiyo void kwa moyo wake, hajasikia upendo wa mzazi. Anaingia kwa relationship, lakini ile kitu haswa anajaribu kutafuta ni upendo wa baba. Hiyo inamaanisha ya kwamba huyu mtoto juu ni mtoto mdogo, akianza kurelate na mtu mwenye ni mkubwa zaidi kumliko, basi anakuwa ya kwamba amejiweka kwa situation yenye atakuwa kwa unhealthy relationship, anaweza kuwa abused anaweza tumika vibaya, lakini hataona. So mtu wa kwanza mwenye ataonyesha huyo mtoto upendo ataanguka kwa huyo mtu, lakini huyo mtu uh, it doesn't mean ni mtu mzuri. So anaweza mtumia vibaya, anaweza kuwa kwa relationship yenye ni mama anatafuta. Kwa hivyo anaweza tafuta a lady mwenye mwanamke mwenye amemshinda sana kwa umri lakini sio relationship anataka ni upendo wa mama, ndio anatafuta. Kama ni msichana anaweza tafuta upendo wa baba, kwa hivyo atapatana na mwanaume mwenye amemshinda sana kwa umri. Hiyo ni hatari, kwa sababu atajipata kwa situation yenye hata anaweza anaweza dhulumiwa. Tumepata kesi mingi za sana na zinaendelea kukua mingi, zinaitwa eh, teen dating violence ama intimate partner violence, na unakuta mtoto ni ako na miaka maybe e, 15 ama 16 15 16 19, 20, lakini ako kwa uhusiano wenye anachapwa, ananyamaziwa kama miezi mbili, na hiyo ni kama psychological abuse, ama huyu mtu mwenye wanarelate na yeye a, anamtumia vibaya even uh, sexually anatumika vibaya kwa sababu pia hana hakufundishwa ndio ajue upendo mzuri unakaanga namna hii na upendo mbaya unakaanga namna hii, na sasa unaweza jua ya kwamba huyu mtu si mzuri, kwa sababu umeona nyumbani penye mapenzi yanaendelea. Na pia ni vizuri wazazi wa, zazi, wa, wa embrace counselling na wapeleke watoto wao ona mwanasaikolojia ama psychiatrist. In case, umeanza kuona kama kuna mabadiliko kwa mtoto wako, um, kama maybe haongei anakaa peke yake, hataki kutoka kwa bedroom, anataka kukaa tu peke yake, ama ameingiana sana na marafiki ya kwamba wewe kama mzazi hakuna kitu unaweza kumwambia. Ni vizuri uende uangalie ni nini hiyo anapata huko kwa marafiki yenye apati hapa ndani ya nyumba, na ni, ni, naweza msaidia kivipi? Kwa sababu mtoto akiwa na changamoto za afya za kiakili, hata inaweza kuwa ni self esteem, inaweza kuwa ni anxiety, inaweza kuwa ni depression, na anaweza kutafuta njia zingine za kujitibu, na hizo njia zinaweza mturu zaidi. Njia moja ile ma, wanatafuta labda ni kuingia kwa madawa za kulevya, kwa sababu unataka hii depression iishi, unataka kusikia e, maisha haijakwalia sana, hauko kwa giza na mtu akiwa na depression anasikianga kama m, anaishi kwa giza, so ama hataki hiyo anxiety. Kwa hivyo anaenda anatafuta madawa ya kulevya. Akitafuta madawa ya kulevya, tolerance levels zinaenda zikiongezeka. Kama alikuwa anakunywa kidogo anasikia amelewa, sasa lazima akunywe mingi zaidi ndio apate the same level ya ulevi yenye anatafuta. So at the end of the day unakuta anaweza jipata kuna substance use disorder so by the time maybe mzazi anaenda kutafuta usaidizi, itabidi sasa ni kazi mingi zaidi itafanyika ndio huyu mtoto aweze kupona, ama huyu kijana juu, itabidi sasa kuna substance use, kuna mambo yanaendelea nyumbani eh, kuna either the any other issue ya, ya kiakili yenye amekuwa diagnose nayo. Kwa hivyo tunasema hivi ni vizuri upeleke mtoto wako ukiona tu kuna dalili anabadilika, usikue busy sana ya kwamba una afya ya kiakili ya mtoto wako. Kwa kifupi Naomi, sijui mwitikio wa huduma za ushauri na saha miongoni mwa watoto ni kwa kiasi gani? kama nchi ya Kenya tume, tume sana sana nawezasema hivyo. Wazazi wamekuwa sasa wakiitikia sana kuleta watoto wao kuona mwanasaikolojia wa watoto ama kuleta pia vijana wao. Kwa miaka tuseme tano hivi tumekuwa tukiona improvement hata kama wa, sisi kama wanasikolojia tunapata vijana wengi na pia um, hii generation inaitwa Gen Z ni watu wenye wame embrace sana sana counseling. So wao wenyewe unakuta wanaambia wazazi, nataka unipeleke nione mwanasikolojia. Basi kufikia hapo, ni washukuru sana wageni wangu siku ya leo, Daktari Josephine Omondi kutoka hospitali ya Kenyatta, vilevile Naumi Ngugi, mshauri nasaha. Mimi ni Carol Korir. Tuendelee kutunza afya zetu za akili kwa ajili ya afya zetu kwa jumla. Kwa heri.