Usalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Na hii leo tunajielekeza huko Mashariki mwa DRC katika mji wa Goma ambako mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka anazungumza na Christie Bazika, msanii wa kutengeneza bidhaa zitokanazo na ngozi kutoka katika mji huo. Karibu sana msikilizaji, mimi ni Steven Mumbi. Hivi karibuni msikilizaji mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka alizuru Mashariki mwa DRC hususan katika mji wa Goma, na kabla ya kujielekeza katika mazungumzo yake na Christie Bazika, pata kujiweka sawa na kibao hiki icho kwake Papa Wemba Show Me The Way. Ni Jules Shungu Wembadio Pene Kikumba maarufu Papa Wemba, mwanamuziki kutoka kule Lubefu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alikozaliwa alikuwa ni Juni 14, 1949, na alifariki dunia huko Abidjan, Cote d'Ivoire, ilikuwa ni Aprili 24, 2016. Mwanamuziki aliyefanya kazi nzuri ya muziki, vibao vingi vinakumbukwa, vinakumbukwa mbali na hiki cha Show Me The Way, pia na kibao cha Yolele alichokitoa katika albamu yake ile ya Emotion ya mwaka 1995. Bila shaka Ruben Kakule likumbuka, upo sawasawa kutoka hapo Goma, na karibu sana katika makala haya ukiwa na Christie Bazika, msanii wa kutengeneza bidhaa zitokanazo na ngozi kutoka katika mji huo wa Goma. Endelea sasa, kazi kwako. Kristian, utupe e, historia ya namna ulivyoanza katika kufikia kuanza kutengeneza viatu. Akili hii umepataje? Umetoa wapi? Uh, kwanza nilikuwa napenda kuvaa viatu vya uzalendo, ni kusema viatu vyenyewe, eh, havitoki kabisa nje ya nchi, yaani kwamba viatu ambavyo sisi wenyewe ama, uh, watu wenyewe hapa Afrika hapa, hapa hapa, hapa, hapa, hapa, e, na, Christian pengine ulianza wakati gani mwaka gani na akili hii umeitoa wapi? ni hmm, shule ambayo inawafundisha watu masuala ya ya kutumia mikono usanii na ubunifu wa kutumia mikono na akili bila shaka. Hmm, hii asama inapatikana hapa Goma sehemu gani? Inapatikana Sotraki, eh, juu ya uwanja wa Kabumbu. Hmm. Msikilizaji, ni eneo la mashariki mwa jiji la Goma. Ukichukua uh, njia kuelekea Sake ni zaidi ya kilomita kama 20 hivi uh, kutoka jiji kati hapa mjini e Goma. Christian, umesema umesoma na, ili kuchukulia miaka mingapi kwenye kusomea ufundi huu na hadi kuja kuanza uh, kutoa bidhaa nzuri kama hizi? Nilifanya Uh, masomo hiyo uh, ku mwaka mzima kabisa, miezi kumi na mbili. Mwaka gani? Mwaka elfu mbili kumi na sita yote mzima. mm -hmm. uh. Na baadaye uh, pengine u, ulitolea wapi akili hii ama ubunifu huu uliupata kutoka kitu gani, hasa nini kilikuvutia zaidi? uh, kwanza, nilifurahia sana kuvaa viatu vya hapa tu kwetu mjini yenyewe wengine wanatengeneza, alafu nikajiambia, kwa nini nilikuwa nauza hmm, tu viatu mimi peke, siwezi kufanya hivyo ikaniingia, njo nikafanya ile formation. Unaposema kwa nini uanze kuuza, kwa maana hiyo, unamaanisha, kwa maana hiyo unamaanisha kwamba kwa nini nianze kununua, ah, eh, ambavyo mimi mwenyewe naweza kujitengenezea. Okay, mwanzo ilikuwa aje? Mwanzo yoyote nakuwaka magumu, ilikuwa magumu kabisa sababu nili tumia pesa ya mingi sana kwa kuuza eh, kwa kununua eh, material mm -hmm. ngozi. ngozi, alafu nilikuwa naziharibu sana. Nilifanya miezi sita nilikia kujumulisha nilipoteza zaidi ya pesa 400 dola 400 ya, ya Amerika. Kwa mara ya kwanza kwa mara ya kwanza. mm -hmm. eh, kisha, mara ya pili ilikuwaje? kisha hapo mm -hmm. eh, nilikuwa kaisa sina ufundi tena ya mzuri sana, alafu nikasema inaomba tena tu niongeze, nikaenda kusaidiana na wan, watu wengine ambao wanavijua mzuri zaidi mm -hmm. E, baka nikula tena pesa mia mbili. Ilikuwa changamoto pesa mia mbili, ukimaanisha dola dola mia mbili, dola mia mbili ya Marekani. Na pengine kwa mtazamo wako ni, ni, ni baada ya hizo changamoto ulizozipitia pitia Je, ulikatishwa tamaa ama uliendelea tu? Tangu mwaka huu 2016 sikukatishwa tamaa. Mwaka 2017 nilikuwa ninakuwa na ufundi kabisa yenyewe iko na jikaza, alafu mwaka 2018 nikafanikiwa kupata mashine ya kutengeneza mm -hmm. yangu mimi mwenyewe. Miaka miwili baadaye yani. E, mm -hmm. alafu nikakamata yangu kampuni nikaendelea na mpaka sasa Ukaunda kampuni yako binafsi. Kampuni yako inaitwaje? Inaitwaje? Maison Mark, Maison Mark yani jumba Mark hapa mjini Goma, na Mark maana yake Maison Action de Cuir yani jumba la tendo. Action manake ledha ama ngozi yenyewe. Okay, sasa bwana Christian kwa mtazamo wako unaona kwamba tangu ulivyoanza mpaka pale umefikia, changamoto ulizozipitia, uh, hii sanaa wewe mwenyewe unailinda kama bi, unafanya ubinafsi ama kuna watu ambao pia una, umeajiri? Kuna vijana ambao mina ajiri kwa mfano mafundi kabisa wawili wako wapo, na kuna watoto ambao tunasaidia na mafunzo kusudi nao wajue mm hiyo -hmm. E, kazi wapate maarifa juu ya yeah. Namna kujitengenezea viatu. Mm -hmm. Wakati ukiendelea kutafakari hayo yeah. E, yanayozungumzwa na Christie Bazika akiwa na mwenzangu Ruben Kakule uliokumbuka huko mashariki mwa DRC tujiweke sawa na kibao hiki cha kwake Ali Kiba. Kibao kinaitwa Dodo, kutoka nchini Tanzania <mulia> Kimondo, kibao kinaitwa Dodo cha kwake Alikiba, msikilizaji, msanii wa muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania. Ruben Kakule lukumbuka bila shaka bado uko naye Christie Bazika, naendelea naye. Mlikuwa mkizungumzia kuhusiana na namna bidhaa hizi za ngozi anapozipata Okay, tukiwa hapa moja kwa moja katika mahojiano haya, uh, unaweza kutueleza pengine namna gani unapata uh, ngozi eh, kwa sababu umeita kama material ambao eh, unatumia kwa kutengeneza uh, hivyo viatu. Wewe binafsi unatoa wapi? Na je, unapata ya kutosha? Inakuaje? Manake ndio nataka kujua. E, ndaka ununua ngozi Bukavu mm. Ngozi Bukavu Bukavu, e, ngozi ya ngombe, kwani Goma hakuna ngombe Bukavu wanakuwa baisha tosha ile mnofu, alafu <laughs> inakuwa na epesere ya kidogo. Okay, ile ndio tunapenda kutumikisha sana. Kufika hapa mimi mm, nafanya ile transformation, nafanya mageuzi ya kiviwanda, mageuza ile ngozi inakuwa sasa ngozi yenye iko ngufu kabisa mm -hmm. E, kisha hapo tunaanza kukata sasa e, masehemu kisha tunatosha design yenye tunapenda. Ningetamani pengine ueleze kwa kifupi tu, uh, namna ambavyo mnafanya hizo umeita transformation, yani namna ambavyo unageuza hiyo ngozi ambayo moja kwa moja ime, ime chuniwa, kwa kutoka kwa mnyama, na namna ambavyo mnaifanya ili kwamba iweze kutumiwa. Uh, tunatumikisha ma, produce chimique, yani ma kemikali fulani, uh, Kuko com, kuko silfiri damoniak. mm -hmm. kuko, kuko show hizo ndo ni, ni, ni zile product za kemikali eh. Alafu tunatia hayo maji, tuko na makivi yiko na shambre ine. ni kama viungo hivi eh. mm -hmm. Alafu inapotoka hapo, tunaikausha, mnakausha. mm -hmm. Kaushe kwa jua, tunaikausha man... Tunaikausha kibambazi tu kwenye ukuta ndani ya nyumba alafu inakauka tu na baridi mm. -hmm. inatoka isha kuwa ngufu na hiyo, inachukua muda wa siku ngapi? Inachukua wiki mbili, wiki mbili hapo. hmm. imetolewa kutoka kwa mnyama yeah, hmm. kwa hiyo ukitoka huko Bukavu ambako unaenda kuchukua, yeah, hmm, unaleta ngozi ikiwa bado, eh, kama vile ya asili ya kawaida, ndio bila ni kama nyama nyama, nyama, nyama. Ndiyo. Ndiyo, mm -hmm. Sasa ndio unaileta hapa Goma ndio unafanyia hizi uh, mbinu ambazo umeelezea hapa, unaweka kwenye kemikali ndi. na umesema na inachukua wiki mbili, wiki mbili. Na mm. Kwa, na, kwa namna ya pekee, unaweza kutuambia namna ambavyo o, hivi viatu vinavyovutwa. Je, kuna watu wa nje kutoka nje ambao na wenyewe wanakuja wananunua kwako, hapana kabisa, ama ni kwanza hapa hapa hapa hapa hapa Goma na Lubumbashi na Kishasa si ndo nje ya Goma na hmm, bidhaa yenyewe inaenda vipi na ku aeroport? Mm, n yeah, okay. Uh, bei gani bei, bei zako ukitofautisha na bei za hizo viatu ambavyo vimetengenezwa uh, na ngozi kutoka ambavyo ni mtindo wa Masai unatofautishaje bei ama kuna bei nafuu unavyoweka ili kwamba watu wanunue kwa haraka? bei inatokana na design yenyewe ambayo nilitumika. Kuna bei za dola saba, kuna za dola kumi, kuna za dola kumi na tano na ku viatu vya kufunga mguu, kuna za dola makumi mbili na tano kuna dola na tano. Eh, kuna dola mia tano, eh, makumi tano na, hamsini na, mia moja, na mia moja. Hmm. Kwa mtazamo nini, tuseme kwa kuelekea kumaliza makala yetu haya. Uh, biashara yako inapatikana wapi, ama bidhaa zako zinapatikana wapi hapa mjini Goma? Hapa mjini Goma inapatikana ku Mosque Katindo, mm -hmm, kupanda shuu ya kanisa wa uaminifu msikiti bat, wa Katindo, uh, batima ya ine kwen, kushoto jumba la nne kushoto uh. na wewe unapatikana vipi? Uh, mimi? Kwa mtandao. Huwa pia unatumia mitandao kwa, ku, kwa kuuza bidhaa zako? na, na, na na natangaza kupitia Facebook na WhatsApp na Instagram uh -huh. Kwa majina gani? Maison Action du Cuir, Maison Action du Cuir hmm. Yani jumba uh, linalofanikisha uh, ladha Ok, maison du cuir na kuongoza sasa jinsi utakavyosema ili kwamba watu wa kupate vizuri. Mm. Sema plus. Plus. Tisa, saba, nne. Tisa, saba, nne. Nane, tatu, nne. Nane, tatu, nne. Mbili, sita, nane. Mbili, sita, nane. Maison du cuir Goma. Maison du cuir Goma. Sawa sawa. E, na pengine email yako e, email naandika Christian at Apoise, uh, uh, sifuri nane moja sawa uh, sawa sawa, ni kushukuru sana uh, Christian Lord I have never seen Money, power and fame. The the come and fame come go you have done for me. But your love, your Your love, love love always remains. You paid the price for me. Your love is sweet Asante sana Ruben Kakule iliokumbuka kabla sijarejea kwa wenzangu pale jijini Nairobi, e kuendelea na mtiririko wa matangazo tutamatishe, tuvute subira na kibao hiki cha kwao Hat the Band. Kibao kinaitwa Never Seen. sana Ruben Kakule ilikumbuka, kwa makala mujarabu ukiwa hapo mashariki mwa DRC. Makala ya nyumba ya sanaa ndiyo inakuja jamvi. Mimi ni Steven Mumbi, juma lijalo ni makala nyingine, usiache kunifuata mitandaoni Facebook, Instagram, TikTok, Thread, YouTube, andika Tinini Mumbi. Kwa heri na uwe na wakati maridhawa.