Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Katika makala haya tutakuwa tunaangazia mchakato wa mataifa yanayounda Shirika la Afya Duniani kujiandaa kupambana kwa ajili ya dharura na majanga baada ya janga la Uviko 19. Tutaangazia ni nini mataifa yanapendekeza kuwepo kwenye mwongozo huo ambao utakuwa ni sehemu kubwa ya ajenda katika kongamano la 77 la afya ambalo limeanza Jeneva Jumatatu hii hadi Juni mosi. Kabla kongamano hilo kumekuwa na mashauriano ya wanachama wa shirika la afya duniani kuja na mkataba mmoja ambao utatoa mwongozo wa kupambana na majanga ambayo japo yametamatika Ijumaa tarehe 24 bila mwafaka. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesisitiza si mwisho wa mashauriano haya. Ndiyo kauli pia anayoshikilia mkurugenzi wa WHO ukanda wa Afrika Daktari Mashidiso Moiti, anayesema kuwa hatua chanya zilipigwa tayari kuandaa hati hiyo, na mwafaka hatimaye utapatikana wiki hii au baadaye. Tunatumai mwafaka so utapatikana and wakati wa kongamano hili well au baada, na kwamba mataifa yataafikiana. Tumetiwa moyo so na jinsi mataifa yamekuja pamoja kushauriana majuma kadhaa mpaka sasa. Ajenda kuu ni namna ya kuhakikisha usawa material, katika sampuli za kitaalam ugavi wa faida zinazotokana na sampuli hizo, ugavi wa rasilimali kupambana na majanga, isitoshe kujenga uwezo kwa mataifa na kwa hudumu wa afya katika kada mbalimbali mbali. Mataifa japo yanakiri umuhimu wa hati hiyo bado hayajafikiana kuhusu baadhi ya vipengee tofauti vilivyomo kwenye hati hiyo. Kenya imekuwa sehemu ya kamati ya wataalam kutoka Afrika katika mashauriano hayo, na hapa nimezungumza na Kibet Kisorio kutoka bodi inayodhibiti dawa nchini Kenya kuhusu baadhi ya maswala mtambuka. Tumetoka kwenye janga la COVID, uh, tuli, tulishuhudia uh, changamoto mengi kwa, kwa hali akupata ya, ya madawa uh, masks na hayo mambo yote. Sasa kwa hii maja, dunia nzima inajaribu kutafuta mwelekeo ambapo uh, watatafuta madawa iwapo kutokea na janga kama hilo la korona. Alafu tena tunafaa kusaidianaje kama dunia nzima? Maanake imejulikana wazi kwamba mambo ya janga kama haya sio ya nchi moja bali ni ya dunia nzima. Sasa hii majadiliano ni muhimu manake tunajaribu kutafuta mkataba ambapo itaamua uh, ama inapeana uh, mwelekezo iwapo janga ilitokezea itakuwa inatumika dunia mzima kupeana madawa kwa walio hawana, haya yote kwa njia yote ile ya kusaidia, iwapo kutokezea na janga mzima. Tuzingatie vipengee viwili kuhusiana na usawa na ufadhili katika maswala haya ya majanga. Ni kwa nini kuna haja kubwa ya kuweza kuwa na mwelekeo ama mwafaka ambao utakuwa unaongoza mataifa kukiwa na maswala kama haya? Kwa, kwa mambo ya usawa ni wazi kwamba kwa sasa, kwa maendeleo ya dunia mzima, manji zote haziko sawa. Kuna walio walio na na mikakati ya afya, kuna walio na udhaifu hapa na pale. Sasa ni muhimu kuwa na usawa maanake, uh, janga linapotokezea ni muhimu kila kila nchi ama kila maisha ya kila mwanadamu mwana, ni muhimu. Sasa iwapo wako kwa, kwa zile manji zenye zime, zimeendelea ama zile zina bado zina zinajikakamua kwa, kwa kiuchumi. Sasa kwa hii kwa hii majadiliano ni muhimu kutafuta usawa manake maisha ya kila mwanadamu ambao yuko dunia hii ni muhimu kwa usawa. Alafu kwa hiyo usawa inahitaji mambo ya ufadhili wa, wa fedha, maanake mambo mengi kwa haya majadiliano ama kuwezesha haya yote ni, ni mambo ya fedha. Inahitaji fedha ya, ya kutengeneza madawa, fedha ya kutengeneza haya mambo yote iwapo kuna janga lolote lile tumeona kwamba mataifa mengi baada ya Covid yamechangamkia sasa kupata ile haki ama mamlaka ya kuweza kuzalisha baadhi ya chanjo. Sijui ni maswala gani ya kisheria ambayo inahitajika iwe, ili mamiradi kama hiyo iwe na maana katika mataifa haya kama wahitaji kuitengeneza ku, ku ama kujimudu kwa industry eh, la muhimu zaidi ni kuwa na hiyo ujuzi. Kuwa na u, ukiwa na fedha tena unahitaji ujuzi, ambapo inaitwa intellectual property kwa Kiingereza. So hiyo ni ujuzi wa kutengeneza madawa na haya mambo zote. Sasa, kwa, kwa, kwa hii majadiliano wanajaribu uh, kutafuta uh, uwezo kwa manji zenye hawana hawajajimudu sana sana sana kwa teknolojia uh, so, uh, sasa wale ambao wenye wana hizo teknolojia waweze kusaidia ma, zile zinji zingine zenye hazina teknolojia kujimudu kwenye mambo ya uh, teknolojia na intellectual property uh, uh, ndio waweze kuyatengeneza madawa waweze kutengeneza mambo yote yale ambapo yatatumika kwa ya, iwapo kutokezea na janga lolote. Wazo ambapo limekuwa likikuja kila wakati ni kwamba wajua hatimiliki ni, ni kama kitu umenunua, ni kama shamba lile, hatimiliki ni. Sasa kuna nchi zingine ametumia fedha mingi kuzitengeza hiyo teknolojia Ala ambapo imewekwa pale kala, kama hatimiliki, na changamoto imekuwa lile la uh, mataifa za Afrika zinajaribu kujimudu nayo na kutengeneza hizo hizo madawa lakini wanahitaji hizo hatimiliki so ndio, ndio iwasaidie kuzitengeneza kuzi, kuzi, kuzi, madawa sasa jambo kubwa limekuwa lile la uh, wanajaribu kutafuta uwasiliano ama ushirikiano na zile mataifa zingine a, alafu wa, wapate kuwasaidia kutengeneza ama kuwaonyesha hizo hatimiliki wapate haki ya kuzitumia kuzitumiakwamba mataifa sa za afrika sana, sana, sana na hizi zetu za kenya a, kuna mambo mingi inaitwa kwa science, kwa inaitwa kwainaitwa pathogen ambapo zinapatikana upande wa afrika ambapo imekuwa wamekuwa wakiongelea ukichukua hizo pathogens kutoka afrika ama hizo virusi uh, upeleke kwenye, kwenye laboratory alafu uende utengeneze madawa ni muhimu pia uh, urudishe lile la kama umetengeneza pesa yote kutoka hiyo hiyo uh, virusi ulichukua kutoka kama, kama kama ulichukua kutoka afrika ni muhimu sasa hii majadiliano inajaribu kuizungumzia zile za kama umechukua kutoka upande wa Afrika ni muhimu, nao ukitengeneza hizo madawa, ni muhimu kuzirudisha kwa bei nafuu ama, ama, ama, ama, ama, ama kuzitoa madawa hata kama donation, kitu kama hiyo. masuala mengine ambayo Afrika yanazingatia katika safu hiyo ya kimataifa na hata kwenye majadiliano baada ya Jeneva ni mpango wa afya kwa wote, uthabiti wa mifumo ya afya na milipuko ya magonjwa ambayo yanaweza kuzuiliwa kwa kuchoma chanjo kama vile kipindupindu, polio, homa ya manjano na surua. Daktari Githinji Gitahi ni afisa mkuu mtendaji wa shirika la Amref ukanda wa Afrika, anasisitiza umuhimu wa Afrika kushinikiza ajenda hizo ambazo ni maalum kwa Afrika. so for... hatuna chanjo za kutosha za kipindupindu, huwa tunaagiza wakati wa dharura au majanga. Tungekuwa tunaweza kuzalisha hapa kwetu, nchi zetu kabiliana na, na dharura ya kuchoma chanjo wakati kumekuwa na mlipuko kwa sababu ya mafuriko au ukosefu wa usafi, ingekuwa ni haraka. Mjadala tulionao sasa ni kuhusu chanjo za kipindupindu na polio, ni uwezo wa kustahimili auweni katika gharama, na hivyo tunahitaji kuwa na viwanda vyetu na kushirikiana ili kushusha gharama. Na tunapofanya hivyo, muhimu pia kuwe na sheria inayowezesha. Lazima tuondoe vidhibiti vya kimaeneo. na habari njema zaidi, kongamano hili la 77 limekuwa linaongozwa na waziri wa afya wa Botswana, Daktari Edwin Dikoloti, anayechukua mwenyekiti wa kongamano hilo kwa mwaka mmoja, baada ya kuwa mwenyekiti wa kamati ya Afrika ya afya. Mimi ni Carol Korir. Kumbuka, afya njema ni rasilimali kubwa kwa maisha ya kila moja. Kwa heri.