Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Msikilizaji, kwa wiki kadhaa sasa nchini Kenya kumekuwa na mjadala mkali baada ya kutolewa kwa mapendekezo ya serikali kuhusu mswada wa fedha wa mwaka 2024 unaolenga kuongeza kodi katika baadhi ya sekta na bidhaa nchini humo. Wazalishaji na wawekezaji wakitarajiwa kuwa waathiriwa wakubwa ikiwa mswada huu utapitishwa kama ulivyo, ambapo baadhi ya vinavyolalamikiwa na wazalishaji ni nyongeza ushuru wa thamani katika mali ghafi kutoka nje pamoja na tozo za mazingira maarufu kama ecolevi. Sekta ya uzalishaji wa viwandani inatarajiwa kuchangia asilimia 20 katika pato ghafi la taifa la Kenya hadi kufikia mwaka 2030. Makala ya gurudumu la uchumi juma hili imezungumza na mwenyekiti wa shirikisho la wazalishaji nchini Kenya, Anthony Mwangi, kuangazia changamoto na faida za muswada huu. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu msikilizaji. Nimeanza kwa kumuuliza Anthony, wao wanautazamaje muswada huu? Huu mswada kusema kweli, tumekuwa tukijadiliana majadiliano kabla ya kufika kwa mswada hususan, so ndio tuwe na polisi yenye itasaidia wazalishaji. Lakini kuangalia kutoka mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu tulikaa chini na bunge na tukawambia kuna athari mingi, na tukawambia msipobadilisha itakuwa na madhara kwa uzalishaji, na hivyo ndivyo ilifanyika. Tunawasihi msikubali tena, tukutane mwaka mmoja baadaye yale yaliyofanyika yafanyike tena. Kwa namna ambavyo unaona ikiwa mswada huu utapita kama ulivyo, kwa kiwango gani utaathiri uzalishaji? Kwa mfano, unafikiri unaweza ukaongeza katika sekta fulani na ukapungua uzalishaji katika sekta nyingine? Kwa maoni yetu, na tumefanya utafiti, tumeona kuwa kwa Kenya kuwa na uh, uzalishaji ulio nafuu kama zile nchi zingine zinajaribu kufanya Tanzania na Uganda na Egypt na wale wengine, tutakuwa tukirudi nyuma sana. Miswada yenye inaletwa Kenya inaturudisha nyuma na rafiki zetu wa Tanzania na wa Uganda wanafanya mpango kabambe ya ku make sure that uh, wale watu wanatoka Kenya wanaingia Tanzania. Usisahau tuko na EAC ujumia wa Afrika Mashariki, tuko na Komesa, tuko na ujumia wa Afrika mzima. Sasa lazima sisi kama Afrika Mashariki na Kenya in particular, tukuwe tuna make, tunahakikisha, tunatengeneza ngoma yetu, ngoma yetu ikue inazalisha na na ikue competitive. Moja ya kilio kikubwa kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki, hasa linapokuja swala la wazalishaji wa wawekezaji, ni masuala ya kanuni, sheria na kodi ambazo zinatozwa na serikali zetu. Unadhani kuna namna nyingine yoyote serikali zetu zinaweza zikafikiria ili kufanya kazi na sekta binafsi katika kuweka unafuu wa kodi na kanuni na kuondoa vikwazo vya kikodi? Unajua jumuiya ya Afrika Mashariki ilianza kama miaka ishirini kuendelea na tumeongea sana, tumeweka common market external tariff, common external tariff, tumeweka hizi mikataba zote, lakini bado tuko nyuma, na ukinikubalia kidogo niongee ni kwa kimombo kidogo, intra europe trade is 70%. Hii jumuiya ya Afrika Mashariki ni asilimia kumi na nne peke yake, Afrika ni asilimia kumi na nne pia. Tukienda pale Arusha nami kuna mkataba mwafaka, lakini tunafika pahali tunaanza kuleta. Kenya inaleta stay application, yuga. Tanzania inaleta stay, Uganda inaleta stay, Rwanda stay. Sasa tunazunguka tuna, tuna mviringo. hatujajitayarisha kupambana na South Africa, kusini Afrika Kusini na uh, Misri na China na others sisi tunagombana tu hapa. Unadhani kwa nini nchi wanachama wenyewe, licha ya kuwa kwamba tuna itifaki nzuri za kibiashara za kikodi kwenye jumuiya, bado tunavutana, bado kila mtu anataka kumshinda mwingine, au mwingine afanye biashara zaidi kuliko mwingine. Nafikiri uongozi, ukiangalia nyuma, waanzilishi wa taifa hizi, miaka mingi sana, miaka sitini, walikubaliana waungane hizo miaka. Kwa hivyo wale, kwa mafikra walikuwa mbele sana, lakini uongozi umekuwa miaka kadhaa imiyopita, kutoka nchi zote, hakuna mwile anatoa mwingine jikoni, wanagombana wanashindana, na tungependa serikali na watumishi wa serikali na viongozi wa serikali waongoze kwa kipaumbele, wapatie hii kipaumbele, leading from the front. Sasa sisi zote tumerudi nyuma, watu wa serikali, watu wa biashara, tunang'ang'ana hapa, nani atakuwa mf... na kuna rais wa Uganda siku moja alisema hawa ni kama dwarfs watatu wanne watano wanashindana ni mgani mrefu kuliko bule mwingine. Sasa unaona hapa kuna shida. Unadhani ikiwa serikali zitaendelea kutoza kodi kubwa, kuweka vikwazo vya kibiashara kwa wawekezaji, kuna uwezekano mkubwa pengine, kwa mfano kama Kenya, ikiwa na mswada huu utapitishwa, wawekezaji wakaamua kutoroka na pengine kwenda kuwekeza Uganda, kwa sababu kuna unafuu. Itafanyika, inafanyika sasa hivi, ni rahisi. Watu wetu wa uh, wanachama kila siku wanaongea mambo ya Uganda na Tanzania, na nafikiri hawaongei tu, kwa sababu ukiangalia hizi kampuni za Afrika Mashariki za Kenya zimewekeza Tanzania, zimewekeza Uganda. Pengine Kenya ilikuwa kubwa, faktori ilikuwa kubwa, kiwanda ilikuwa kubwa kuliko Tanzania. Sasa utakuta kiwanda yenye iko Dar es Salaam itakuwa kubwa kuliko yenye Kenya, kwa hivyo hatutaki ya mashindano ya Afrika ma Mashariki, you know, tunataka tuanze kushindana na ulimwengu. Hizi ni fikira ndogo hizi za kushindana sisi wenyewe kwa wenyewe. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Kuna swala ambalo pia limekuwa mtambuka sana siku hizi, swala la mazingira. Na Kenya, serikali inapendekeza kuwepo baadhi ya tozo za kikodi uh, kwenye baadhi ya bidhaa ama rasilimali zinazoagizwa kutoka nje na pengine hata zile ambazo na kutoa ahueni kwa zile ambazo zinazalishwa hapa nyumbani, unadhani hili linaweza likawa na athari kwa kiwango gani, hasa kwa wazalishaji ambao pengine wanategemea sana rasilimali kutoka nje? Sisi hatuna tofauti yoyote na kutengeneza mazingira yetu kuchunga mazingira yetu, tuko kipaumbele, tuko mbele na tumeongea mambo mingi na tunafanya vitu mingi, kupanda miti na vitu zingine, lakini tukubaliani na hawa mawazo ya kuweka ile wanaita eco levy, because tumeona hizo levy zenye wamekuwa ukiweka haitaenda kuangalia mambo ya mazingira, itaenda kufund bureaucracy ya vyombo vya serikali vile vinastahili kufanya hivi. Si tunasema kuna mikakati ishawekwa aredi, na sisi tuko hapo na tumefanya kazi na serikali miaka tatu kufanya ile tunaita extended producer responsibility sisi wenyewe tunachunga yale mali na uchafu wenye tunatoa kwa faktori zetu na tunalipa kitambo hii jistiri na imee mizizi tumekuja na ingine hiyo ndio tunaita double taxation the the left does not know what the right is doing kwa mwananchi wa kawaida ikiwa mswada huu utapita unamaanisha nini vitu vitaenda bei vit, itapanda wataendelea kufinyika kwa sababu ya hali ya maisha imeenda juu, na sisi tunawaambia tumeongea na wakubwa wenyu na wawakilishi wenyu, tumeongea na, na serikali yenyu, na sisi tunataka kuambia kodi yoyote inayotozwa bidhaa haitozwi kampuni, inatozwa wewe mwananchi. Kwa hivyo hata wewe usinyamaze, ongea. Hata wewe si tumeongea tawewe ongea, ujitetee. Unatoa wito gani sasa kwa serikali si tu ya Kenya lakini ya jumuia ya Afrika Mashariki? Kwa sababu tunaelekea mwezi wa kusomwa kwa bajeti za pamoja katika jumuia ya Afrika Mashariki, ningependa serikali za jumuia ya Afrika Mashariki ijiulize, tumesoma hizi bajeti miaka sitini, hatusongi, hatusongi. Tumekuwa tu pale, na kusonga sio kutengeneza barabara zinapitia juu ya hewa, si kujenga manyumba mrefu, mrefu ni kuangalia mwananchi kama mwananchi, maisha yake inabadilika. Maisha Waafrika wa Afrika Mashariki, watu haibadiliki, watoto wanaendelea kukoza makazi, hata elimu inaendelea kudhoofika, na ulimwengu unaendelea mbele. Na sitaki tujiangalie na zile nchi zingine za Afrika. Mbona China iliweza kutoa hundreds of millions kutoka kwa umaskini? Sisi tunaendelea kuweka watu kwa umaskini na tunasajibika kifua tuseme oh, tumefanya. Ukienda vijijini kama huko Tanzania nimetembea Tanzania, nimetembea Uganda na nimetembea Kenya, vijijini hazibadiliki vile mababu zetu walikuwa naishi, pengine walikuwa naishi nyumba za nyasi, sasa tumetezanya ya mabati ya matope, miaka 60 nam na mna kufikia hapa. Ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukran kwa Anton Mwangi mwenyekiti wa shirikisho la wazalishaji nchini Kenya kwa kuzungumza nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Makundi. kwa heri.