Jambo, na karibu msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya nyumba ya sanaa, na hii leo bado tunajielekeza kule mashariki mwa DRC katika mji wa Goma, napo huko mwenzangu Ruben Kakule aliokumbuka, mara hii anakutana na mwanamuziki wa muziki wa rege anaitwa Mark El Sambo. Mark El Sambo msikilizaji, anafanya sanaa hii ya muziki wa rege kwa zaidi ya miaka ishirini na mitano. Mimi ni Steven Mumbi. Karibu katika makala haya. Kabla ya kuungana mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka ambaye hivi karibuni alizuru Mashariki mwa DRC, tuanze kuonja radha kwanza ya muziki wa rege wa Makel Sambo, kibao kinaitwa Amani. Tangu zamani amani tunaitamani Wakongo mani tule tulikulaka deni ya nani? Hatuwezi fika mashambani, maisha yetu yamekuwa tabani tabani, tunauawa tunachinjwa, tunabakwa, dunia nzima ya nyamaza, hawasemi kitu, mambo haya yaishe amani ya kudumu ikae. Nam Ruben Kakule aliokumbuka, bila shaka unanipata vizuri kutoka hapo mashariki mwa DRC. Sasa unaweza kuanza mazungumzo yako rasmi na machozi kataka Lusambo, maarufu kama Mark Elisambo, na pengine ukianza kwa kumuuliza kwanza hili jina machozi lilikuja vipi? Litakuwa bomba Maisha, tupatera Mumbi, asante sana nami, kutoka jiji kuu la Goma, mkoa wa Kivu Kaskazini ni mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni karibu, habari za leo. Asante sana, mbona tuanzie kwanza kwenye machozi. Machozi mbona ilikuwaje? Pengine wazazi walipoambia, mbona wametumia jina hili? Mimi nilizaliwa wakati babu yangu alifariki na ndio wakanipa machozi. Sasa kwa leo nimeibadilisha, sio tena machozi ya kilio, lakini yamegeuka machozi ya furaha. Uh, unaweza kutupa kwa namna ya kwa kirefu zaidi historia ya sanaa, namna ulivyoanza na hadi kufikia leo, na ni umri gani kwa sasa? Kwanza uh, sikufahamu, si kama nitageuka mwanamuziki. Baba alipenda mimi, mama alipenda mimi ni, ni, ni, niwe padiri. Aa, akaniweka kwenye, akanituma kwenye kwaya za watoto. Naam. Hapo kwa miaka ya miaka sita nilianza imba kwaya, nikaongoza kwaya na hapo ndipo nilijifunza kupiga vyombo. Aa, hapo tulikuwa tungali vijijini, nga maeneo za Nyamilima. Uh, Nyamilima ya Ruchuru. Nyamilima ya Ruchuru hapo oh. Ndipo nilijifunzia kupiga vyombo pamoja na wapadiri wa Karacholini, nikajifunza kupiga vyombo vyote. Nilipofika hapa Goma kuendelesha masomo, nilikuja Goma nikiwa na, na, na talenta zangu zote, nikiwa na vipaji vyangu vyote. Yes. vya, vya kupiga vyombo vya kutunga nyimbo za kanisa na kuongoza kwaya za kanisa hasa hasa kanisa Katolika. Uh, wakanigundua hapo kwenye masomo, najua masomo za kipadiri mimi. Nimesoma kwenye masomo ya ufundi mechanic. Uh, nikapiga nikaendelea kupiga kwenye, sababu katika masomo za kipadiri huwa wanakuwa na ibada, na hizo ibada nilikuwa nikizisindikiza na, na na vyombo fulani fulani kama gita. mm-hmm. Umesema, umesema umekuwa Uh, kwanza mwanafunzi kwenye chuo kinachofunza watu masuala ya ufundi eh, ufundi wa magari. Ndiyo. Mekanika kama unavyosema. mm. Na je, mpaka sasa leo unaweza tena kurejelea ama unaweza ku gari langu <laughs> ikipata itilafu utarekebisha? Bwana, sisi hatukusoma masomo ya mekanika ya mekaniki ya ya magari ndio, ya magari yapo, lakini tulisoma hiyo wanayoita mekanike industriel. Oh, oh, ya, mekanik general ya viwanda. Mimi nilivyojifunza nilivyo ni kutumika katika viwanda vikuu. Kwa kweli, ee, mda umepita mwingi na ni vigumu niweze kukumbuka, lakini nikijifunza tena itakuwa kushtoa kidogo na mambo yataweza kurudia. Hapo niliendelea, tuendelee na na na ya, na, hapo niliendelea kupiga na ndio bendi yenye kupiga music ya rumba, ikani ikanigundua ikani, ikani iliponigundua wakanisajili kwenye kwenye bendi lao kama mpiga solo gita, nikapiga solo gita humo, na humo ndimo, ndimo, ndimo nimejifunzia namna gani mtu huongoza huongoza watu huongoza, uh, tamasha kuu, hu organize uh, bendi. Na sasa nikaanza fanya nyimbo kidogo kidogo humo, humo ndani. Na kwenye masomo tulipokuwa enzi zile, walikuwa kila mwaka kulikuwa kunakuwa festival scolaire mm -hmm. de poeme chant E teatro. Yani tamasha la shule, la shule la, la, la, la, la, maigizo. Ndio, na nyimbo na nani sasa, nyimbo hmm, zangu nilikuwa nikiweka humu ndani. Mpaka hapo nilikuwa sijajua kama nitakuwa mwanamuziki, nitaishi na mziki kama kama kazi, nitafanya mziki kama kazi, ndio kusema mimi nimeanza mziki kikamili kama kazi tangu mwaka 1995. Unaweza ukahesabia mpaka leo ni miaka 29, na, na bado msanii na gonga mpaka sasa mpaka waniweke kwenye kwenye jeneza <laughs> Asante sana. Pengine na sasa kazi hii uh, tuseme kazi yako ikoje, usanii huu unaofanyaje? Niseme uh, kwa maana ya, ya namna ambavyo na wewe unavyofanya kazi, tuseme kama msanii. Kila mwanamuziki kila huwa ana namna tatu ya kufanya kazi. Unaingia kwenye studio, hicho ni cha kwanza. Cha pili unafanya tamasha, na cha tatu unakuwa una unaalikwa na viwanda vikubwa ili uweze kuwafanyia wanaita publicity, matangazo ya biashara matanga, wafanyie utangaze biashara biashara zao ndio na, hiyo nafanya uh, lakini mimi mziki ninaofanya una malengo. mm -hmm. Na malengo la malengo zangu mm -hmm. ni kuweza kubadilisha dunia, sababu dunia imejaa mabaya, dunia imejaa u, ukatili na kazi ya kwangu mimi kama mission, uh, mission mm. Kwa, ndio kazi yenyewe. um, mission ya kwangu no. ni kuweza kutoa ndani ya vichwa vya watu mambo mabaya waweze kuishi mambo mazuri, na hapo kila kila mwanadamu aweze kuwa na na furaha, afurahie kuishi duniani, tuishi katika dunia ambayo haina ukatili. Sawa sawa. Na ni aina gani ya muziki, hujaeleza? kwa nini? Aa, a, a, a, a, nina, ninafanya mziki wa rege. kwa nini nafanya rege? rege ndiyo mziki wa Kiafrika maskini kazi mbaya ni ya kuchukiza Mungu na wanadamu Rast. Kama ndio kwanza unafungulia redio hapa, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa mwenzangu Ruben Kakule aliyokumbuka kutoka mashariki mwa DRC katika mji wa Goma, anazungumza na machozi kataka Lusambo maarufu kama Mak Elsambo, mwanamuziki wa muziki wa reggae, nami ni Steven Mumbi na miongoni mwa vibao pendwa ni pamoja na hiki msada wa mawakili ukibaki, unalala nyumbani, maisha yatakuwa tabanyo. Ukishinda unacheza cheza, cheza. Bila shaka unanipata Ruben Kakule lukumbuka. Endelea sasa kuzungumza na Machel Sambo, na atuambie yeye nyimbo zipi zilibamba sana katika albamu zake hizo nne ambazo ameisha zitoa. Uh, ni mziki gani au wimbo wako upi ambao ulitia fora katika albam kadhaa ambazo umezifanya, ingawa sijakuuliza ni albam ngapi sasa albamu. Kwa hiyo miaka karibu thalathini nimetoa albam ine na nyimbo zaidi ya mia tatu. Aha. Na. na hivi naandaa albam ya tano ambayo inaita Alternance ambayo itatoka, nawaza kwa miezi mitatu inayokuja itakuwa ipo tayari nitaweka tayari kwenye mitandao na atakayetaka atakayependa kununua atakuwa amepata. Na ni wimbo gani ambao ulitia fora? Utaje tu kwamba pengine msikilizaji aupate na kwenda tukiucheza mara moja, ah, moja peke yake ambao unaona umetia fora, ama tuseme tuambie ni eh, nyimbo ngapi bila kutaja wimbo mmoja. nyimbo ngapi ambazo zimetia fora? Zote zimetia fora, kuna siku juwaka, kuna pacification. mm -hmm. kuna kwa sasa ambayo nimetoa hivi karibuni amani, zote zimetia fora. Nyimbo zangu ninapozitoa huwa ninaweka akili ndani, si- siende haraka haraka mm -hmm. narudilia, natizama, nakosoa ili nisiweze kupeleka uh, kwenye watu kitu ambacho hakistahili. mwisho wa siku Michael Samba anasema asante sana. Ni kibao chake kingine, msikilizaji, kinachozungumzia maisha huku mashariki mwa DRC. Ni mengi yako mema, sitakosa kuyasemao, hupo Mungu wa rehema, yanitosha tosha yako nemao, dunia yote ilinitema, umenipa habari njemao Bila shaka utakuwa bado unasubiria kutamatisha tamatisha makala haya ya nyumba ya sanaa, usiache kuzungumzia kuhusiana na hali ya usalama na namna wasanii wanavyopambana eh, ama wanavyoshiriki kuhakisha amani inarejea mashariki mwa DRC. Karibu uendelee. Katika uh, nyinyi kama wasanii hapa Goma mnapitia hali ngumu kimaisha kutokana na vita. mm-hmm. uh, mnafanya ni nini nini, mchango wenu pengine kwa uh, katika kuhimiza amani na kuwatia moyo watu ambao nimewapata wengi hapa Goma, wengine wa wako makambini, hata nimetoa machozi eh. Nimeshangaa kuona mengine tunayoongea kwa redio, lakini mara ninavyoona uh, ni binafsi nimeshuhudia mambo ya ajabu Naposema mambo ya vita kweli, mimi nimekomaa ndani ya vita. Unajua vita hapa zimeanza tangu mwaka 1993. Mpaka sasa tupo katika vita, maisha yetu ni kukimbia. Tunapata muda kidogo wa usalama, tena kesho mambo yanabadilika. Sisi kama wasanii huwa tunajitahidi. Unajua amani ni kitu kinachojengwa na watu wengi, na sisi kama wasanii tunaweka jiwe letu, tunaweka jiwe letu kuhimiza watu, kuhimiza wanaokuwa ndani ya pori, sababu kwa mwisho kila mtu anapenda amani naam. Sasa unapenda amani kwa kutumia silaha? Unapotumia silaha, silaha hiyo yenyewe itaku- itakukosesha amani well, na sisi kama wasanii, ni kuhimiza nita profite, kuprofite, ndio, nitatumia, fursa. nitatumia fursa hii ambayo nanipatia kwenye microphone ya kwenu kuweza kuomba watu mkiwa Afrika ya Mashariki, Afrika ya Kati, kama una lolote hilo la kumpatia hata mtoto mmoja, mm -hmm. chakula, mkate, aweze kulala vizuri hebu lifanye, unaweza kupitia hata kwa njia ya RF, RF Kiswahili, mm -hmm. na wazi tawafikia hao wanani. Michael Sambo, nadhani wito wako huu hauhusu uh, ama hauelekezwi uh, tu kwa watu wa Afrika Mashariki ama Afrika ya Kati, lakini vile vile kwa ulimwengu mzima, popote pale ulipo, msikilizaji eh, popote pale ulimwenguni, kimaanisha ukiwa na haijalishi uh, senti moja inatosha. Watu wameteseka sana, ndiyo. hapa uh, na kuelekea mwisho wa makala pengine, biashara ya sanaa hii ambayo unaifanya wewe, unaifanyaje? Unaifanya vipi? Unaifanya kwa kweli, sisi tulianza enzi hizo za zamani, tulikuwa hatuna, hakuna hmm, hii mitandao ya kijamii ya kijamii hmm. Sasa tunaanza jifunza ku-, ku, ku, ku kukua kama ku, ku. Kujiadapte kisasa mm kisasa -hmm. Yaani ku, ku, ku, ku, ku, kuhakikisha kwamba tunazoeana na hali ilivyo. Aha, tunajifunza kuzoea hali ya kisasa. Unajua kwa sasa nyimbo huwa hununuliwa hu, hu, hu, hun, kwenye kwenye, kwenye mtandao. Sasa no mambo ya CD uh, bwana yanaanza potea mm -hmm. Lakini kuna wengi ambao wanaomba CD, kuna wengi wanaomba DVD na bado zipo na flash kuna wengi wanaomba ili wakuwe na awe na na kitu ambacho anaweza kuona, lakini kwa sasa sasa ni, ni kwenye mtandao, na sisi tunajaribu kujiuza kuji, kuji, kuji kwenye, kwenye mtandao kwa mtandao kwa social media zote ni Mack El Sambo. Ukiandika Mack El Sambo Mack El Sambo inaandikwa M A C K, A -C -K E L L S A M B O. Ukiandika hivyo umempata. Na kwa njia ya simu? Kwa njia ya simu ni kujumlisha mbili, kujumlisha alama, kujumlisha alama ya kujumlisha <laughs> mbili nne tatu tisa tisa nne tatu moja tatu tano zero tisa Aya ni, iyo, kushukuru sana. Hiyo ni WhatsApp ya kwangu ndio, WhatsApp ndio. Unaweza karejelea tena kwa msikilizaji ambaye pengine imempita, alama ya kujumlisha mbili tatu nne tisa mbili nne tatu, samahani, tisa tisa nne tatu moja tatu tano zero tisa nimejaribu. <laughs> Kweli kabisa, hongera. <laughs> Asante, nashukuru sana na mm -hmm. Kushukuru wewe, nashukuru RFI, sababu wanatufanyia promotion yeah. Bila lolote tunawashukuru sana, na vitu vya kwetu vinaendelea mbele kupitia RFI. Na msikilizaji huyo ni msanii uh, nimesema msanii mkongwe Hivi ndivyo nafikia tamati ya makala Nyumba ya Sanaa, moja kwa moja kutoka jijini Goma, mashariki mwa DRC. mimi ni Ruben Lukumbuka. Asante, asante sana Ruben Kakule Lukumbuka kwa makala mujarabwa ya nyumba ya sanaa ukiwa na Mark El Sambo maarufu kwa jina hilo, lakini jina lake la kuzaliwa ni Machozi Kataka Lusambo, akifanya sanaa ya muziki wa rege. Mimi ni Steven Mumbi, usiache kunifuata mitandaoni Facebook, Instagram, Thread, TikTok, YouTube, andika Tinini Mumbi kunako majali wa kwake maanani. Juma Lijalo ni makala nyingine. Kwaheri na uwe na wakati maridhawa.