Nadhani eh, kwenda kuopoa ile meli ni jambo jema. Ehe. Na labda mimi ningeshauri kiopoa ke, ke, ingeweza e, kukaa hapa kwa ajili ya kumbukumbu hiyo. Sura zina uchangamfu, lakini ndani ya mioyo yao zimetuama maumivu makubwa ambayo kamwe yamegoma kutoka. Baada ya kusafiri usiku kucha, meli hiyo iliyumba na hatimaye kupinduka kati ya saa moja dakika 35 na saa moja dakika 40 asubuhi tarehe 21 Mei, ikiwa inakaribia guba ya Mwanza. Meli ilizama kabisa saa tisa na dakika tano alasiri, majira ya alfajiri ya Mei 21, 1996, wasafiri wakiamini sasa safari yao imekwenda salama na wengine wakianza pilika za kusafisha vinywa vyao, ndipo mkasa wenye donda lisilofutika ukatokea, ikiwa yapata umbali wa kilomita 30, ilipokuwa inakaribia bandari ya Mwanza, ilizama kimo cha mita 25 majini. Kwa kweli ni tukio lilileta mshtuko mkubwa sana katika jamii yetu. Mpaka leo hii, miaka 28, leo bado tukio hili linakuwa ni kumbukumbu kubwa, kumbukumbu ya tukio hili sawa na kama limetokea jana tu bado maumivu na machungu ya kuwakumbuka ndugu zao huwarejea mara kwa mara. Nilipokea hizi taarifa kwa mshtuko mkubwa, kwa mshtuko mkubwa sana, mpaka ilibidi nipelekwa hospitali, yani niko hoi, lakini katika kupona sijasahau kama siku ile niliugua. Miaka ishirini na nane baada ya kuzama kwa meli MV Bukoba, baadhi ya waliopoteza ndugu zao wanasema ni wakati sasa kwa serikali kuyatoa ziwani mabaki ya meli hiyo. E, tufanye kazi ya kufikiria sasa jinsi gani tukaopoe meli, tupige picha, ikibidi bebwe, ifike hapa, ikae kwenye makumbusho haya, tuihifadhi hapa. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama nchini Tanzania tukiangaza juu ya kumbukizi ya miaka 28 tangu kuzama kwa meli ya MV Bukoba iliyokuwa nafanya safari zake kati ya mkoa wa Mwanza na Kagera. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Martin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Ajali ya Mvibukoba moja ya ajali kubwa za chombo cha usafiri wa majini ulimwenguni kutokea, huku zaidi ya watu 800 wakitajwa na ripoti mbalimbali kupoteza maisha kwa wakati mmoja. Profesa Rwekeza Mkandala katika mhadhara wa profesa uliofanyika chuo kikuu cha Dar es Salaam na kuhudhuriwa na wanazuoni pamoja na mkuu wa chuo hicho, rais mstaafu Jakaya Kikwete, anayeeleza juu ya kilichohisibu meli hiyo. MV Bukoba iliondoka bandari ya Bukoba Tanzania majira ya saa tatu usiku tarehe 20 Mei mwaka 1996 na kuwasili katika Guba ya Kemondo saa tatu na dakika 45. Baada ya kuongeza mzigo, hasa ndizi mbichi na abiria, meli hiyo iliondoka na kuelekea Mwanza dakika chache kabla ya usiku wa manane. Huenda ilikuwa imebeba abiria zaidi ya 1000 ingawa ilikuwa inaruhusiwa kubeba abiria wasiozidi mia nne tu. Ilikuwa na wafanyakazi 37 na mzigo uliokaribia tani 30 pamoja na gari aina ya Land Rover moja. Baada ya kusafiri usiku kucha, meli hiyo iliyumba na hatimaye kupinduka kati ya saa moja dakika 35 na saa moja dakika 40 asubuhi tarehe 21 Mei ikiwa inakaribia Guba ya Mwanza. Meli ilizama kabisa saa tisa na dakika tano alasiri. Hii ilikuwa ni janga kubwa zaidi kuwahi kutokea katika historia ya Tanzania. Meli hiyo iliyoundwa mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa ikiwa na uwezo wa kubeba mizigo tani mia nane na hamsini na abiria mia nne na thelathini ilikuwa ikitoa huduma ya kubeba mizigo na abiria ndani ya ziwa Victoria katika bandari ya Mwanza na Bukoba kupitia bandari ya Kemondo. Chanzo cha kwanza cha mateso ya MV Bukoba kilikuwa cha ufundi. MV Bukoba ilikabidhiwa, yaani, kwa kamisheni, tarehe 27 Julai 1979 na Rais Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Ilianza kutoa huduma mwezi uliofuata, baada ya kuchelewa kwa mwezi mmoja ili kuweka gogo la kuzungushia kamba ya kutilia nanga. Ingawa ilikuwa ni mali ya serikali ilipewa shirika la reli Tanzania lilisimamie, shirika ambalo lilitegemea kitengo chake cha majini kuisimamia. Mamlaka zote tatu, yaani dola, wizara na shirika la reli, hazikuchukua hatua thabiti pale dalili zilipoanza kuonekana kwamba meli ilikuwa na upungufu fulani huku ikiendelea kufanya kazi. Kwa mjibu wa tume ya Kisanga, dalili hizo zilionekana tokea mwanzo. Taarifa yao inaeleza kuwa meli iliserereka kwa urahisi hata kwenye maji yaliyotulia. Na inasemekana kwamba hata ile siku ya, ya kuwa commission kabla hajakabidhiwa mwalimu wakati inatolewa Mwanza South kuletwa Mwanza North, ilikuwa inakwenda inayumba kama mlevi wa gongo. Ajali hiyo imebaki kuwa kumbukumbu yenye maumivu kwa wakazi wa kanda ya Ziwa na mikoa jirani na wa Tanzania kiujumla na kila mwaka ifikapo Mei 21 Tanzania hukumbuka na kuomboleza vifo vya abiria waliokuwa ndani ya meli hiyo. Makaburi ya wahanga wengine yapo katika kitongoji cha Igoma, umbali wa kilomita 8 kutoka katikati ya jiji la Mwanza. Baadhi yao mili yao haikupatikana na kusababisha maziko yao kufanyika humohumo majini humo, huku meli ikigeuzwa kuwa kaburi la pamoja. Nikiwa katika makaburi haya yaliyobeba kumbukizi kubwa si tu nchini humo bali pia kote ulimwenguni Bwana Jimi Luhende, mmoja wa kazi wa jiji la Mwanza waliofika hapa katika kumbukizi ya miaka ishirini na nane tangu kutokea kwa ajali hii, anasema ni wakati sasa serikali ya Tanzania kuchukua hatua madhubuti ya kuitoa majini meli hiyo. Nadhani eh, kwenda kuopoa ile meli ni jambo jema ne, na labda mimi ningeshauri ukiopoa, ki, ki, ingeweza kukaa hapa kwa ajili ya kumbukumbu kumbu hiyo. Najua hizi vitu sasa vikisha kuwa dunia ime, imeshavuka imesha malengo, mambo mengi ya dunia tusha vuka, tusha graduate vitu vingi sana. Hiyo tungeweza kwenda tukapiga picha nzuri zikabandikwa huku zikakaa katika maeneo haya. Ujumbe wa Bwana Lwende unaigama zaidi kwa funzo lilolipatwa wakati fulani alipotembelea Kigali nchini Rwanda kujonea eneo la kumbukizi mauaji ya, ya kimbari mauaji ya laiki yaliyotokea nchini humo mnamo mwaka 1994. Mimi ni nimetembelea Kigali Rwanda mara mbili. Wenyeji wetu kule Rwanda kila ukifika katika ratiba yako ikikaa pale, wanakuambia nenda kaangalie kule waliohifadhiwa watu katika eh, eh, mauaji ya kimbari. Ukifika pale unakuta watu wamejiandaa Wanakupokea, mnafanya ibada, mnasali, mnatoa na zawadi kidogo kwa wale wanaohudumia pale. Sisi kidogo tume tume hatujafanya kiasi cha kutosha katika eneo letu hili. Kwa hiyo, nadhani hii leo tukumbushane kwamba eneo hili ni muhimu mno katika historia ya Watanzania. Msikilizaji wa rafii Kiswahili, miaka 28 baada ya ajali hii, baadhi ya watu wamekuwa wakifananisha ajali hii na ajali ya meli ya Titanic iliyotokea takribani miaka 100 iliyopita ikisababisha vifo vya watu wanaokadiriwa kufikia elfu mbili. Padre Jordi Minanzungu paroko wa parikia ya Nyamongolo, Jimbo Kuu Katoliki la Mwanza, akiwa katika kumbukizi ya miaka ishirini na nane ya ajali ya meli ya, ya mvibu kuba ananijuza ni kwa nini muhimu kwa serikali kuanza harakati za kuitoa majini meli hiyo. Kwa sababu tukio hili ni kama tukio la kihistoria. Ni kuiamsha tu na kuwakumbusha viongozi wa serikali, kwa sababu hii ni ni historia. Historia manake, ni kusoma mambo ya ya nyuma nyuma na ya mbele. La nyuma linatukumbusha tulijikwaa sehemu gani ili tuweze kurekebisha la mbele katika vizazi vinavyokuja. Bwana Juma Rutaiwa amesafiri kutoka mkwani Kagera na kufika katika makaburi haya ilipo alama ya ajali ya MV Bukoba. Anasema katika ajali hiyo alimpoteza dada yake kipenzi, jambo ambalo haliwezi kusahaulika kwa familia yake. Kuibuliwa kwa mabaki ya MV Bukoba kutasaidia kusimuliwa vyema kwa historia kwa vizazi vijavyo. Mimi naweza nikasema, kwa watanzania wengine ambao wakuguswa kama sisi, wamesahau, lakini sisi tulioguswa hatuwezi kusahau. Sasa wale kwa kuwa wakuguswa moja kwa moja kama sisi inabidi wakumbushe. Maumivu ya ajali ya MV Bukoba hayakomwacha mbali. Bibi Mary Malia anasema taarifa alizozipokea zilimfanya kuugua, jambo ambalo hawezi kusahau katika maisha yake. Nakumbuka kweli, niliugua sana, lakini katika kuugua nili, baadaye nilipona, lakini katika kupona sijasahau kama siku ile niliugua. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo na kuweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki Leo, tulituama nchini Tanzania tukiangaza juu ya kumbukizi ya miaka 28 tangu kuzama kwa meli MV Bukoba iliyokuwa inafanya safari zake kati ya mkoa wa Mwanza na Kagera. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Martin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.