La gurudumu la uchumi. Ahlan wasahlani, msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu, ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili msikilizaji, miaka ya hivi karibuni mataifa ya Ulaya, Amerika, Asia na sasa Warabuni yameongeza kasi ya uwekezaji, utoaji wa mikopo na misaada kwa nchi za Afrika. Mataifa haya yamewekeza mabilioni ya dola za Marekani kwa bara hilo kwa kubadilishana na rasilimali zake, hatua ambayo mbali na kuonekana kama ni urafiki, lakini inaibua maswali kuhusu nini hasa nia za mataifa hayo kwa bara la Afrika. Ni jumaa hili tu Korea Kusini kwa mara ya kwanza imefanya kongamano na viongozi wa Afrika ambapo imetangaza msaada wa dola za Marekani bilioni 10, kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi na biashara kati yake na nchi za Afrika. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili tunaangazia kasi hii mpya ya nchi za magharibi kwa bara la Afrika, tukijiuliza maswali kadhaa. Je, nia ya yao ni safi? Na vipi Afrika inaweza kutumia fursa hii kujikwamua kiuchumi? Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu nam basi, msikilizaji. Kwenye laini ya simu, tunaungana na wachambuzi wetu wa maswala ya uchumi, Johnson Denge yeye akiwa Nairobi hapa nchini Kenya, lakini pia Ali Mkimo yeye akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kama mnanisikia, niwakaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili asante sana pengine nikianza na, na johnson na nipate mawazo yenu nyote wawili pengine pamoja na urafiki huu mpya nyinyi mnauzungumziaje kati ya mataifa haya ya bara la afrika na nchi za magharibi kwa kweli kwamba uhusiano huu inategemea sana na vile utakavyochukuliwa hasa na mataifa ya Afrika. Unaweza kuwa wa manufaa, ama uwe sio wa manufaa, kulingana na vile Afrika imejipanga kuchukua. Uhusiano si vibaya, kwa sababu katika dunia ya biashara ni lazima tuhusiane ili kuweza kutengeneza masoko, kuunda njia za kushirikiana na kupiza kutembea, lakini kama mataifa mengine yamejipanga na Afrika haijajipanga basi Afrika itaumia. Pengine wewe Ali, unazungumziaje urafiki huu wa sasa wa mataifa ya magharibi na bara la Afrika? Ukiangalia ni ni moja kati ya hatua ambayo ina, inalenga eh, kuzileta zile tija za kiuchumi kama ambavyo mwenzangu ameainisha hapo, lakini pe, kubwa zaidi ni kwamba kinachoonekana ni mtindo labda ambao umekuwa ukitumika, kwa sababu kumekuwa kuna ushindani mkubwa sana kibiashara hivi sasa, ukiangalia chini wana ushindani mkubwa wa kibiashara eh, na Marekani, lakini pia ninaangalia India, Rusia pia. Sasa nchi hizi zinashindana zenyewe kibiashara eh, na moja kati ya kitu ambacho wanakiangalia wanataka eh, kuongeza ukubwa wa masoko kwa sababu Afrika ina, ina, ina soko kubwa sana eh, I mean tunasema ina, ina, ile idadi ya watu eh, ukiangalia wanaona kabisa ni moja kati ya soko ambalo linakwenda kuwa na tija kwao. Kwa hiyo ukiangalia ushindani huu ndio ambao wanawapeleka huko. Pengine nikiukatisha kidogo tu, unadhani kwa nini Raia wengi wa Afrika wamekuwa na maswali mengi ama hofu kutokana na urafiki huu wa, wa sasa hivi Waafrika wengi ambacho wamekuwa wakichangamoto ambao wanaipata wanaona kabisa kwamba wana, wanahoji kwamba je, makubaliano mbalimbali ambayo yamekuwepo yanakwenda kwenye tija za aina gani? Ni kwa kuwa kunaweza kuwa kuna tija za pande mbili, lakini kumbuka kumekuwa kuna mikutano mingi. Sasa je, msimamo wa Afrika ni upi? Kwa sababu China wanakwenda kuwezesha kwenye miundo mbinu, Marekani wao wanatoa fedha zaidi. Kwa hiyo waafrika wengi hoja ambayo inawajia ni kwamba je, msimamo wa Afrika ni upi? lakini eh, changamoto nyingine ni kitendo cha viongozi wa Afrika kukusanywa eneo moja na nchi moja kwa wingi wao tu. A pengine Johnson, unadhani kwa nini baadhi wanatafsiri kinachotokea sasa hivi kama ukoloni mambo leo? Kwanza ni mwanzo, ni kwamba wanasema ukishaumwa mara ya kwanza, mara ya pili ogopa. Zibabu, lia, e, kwa sababu mfumko huu uliokuwa ile scramble kwa Africa ya miaka iliyopita inafanya kuwa na uoga kwamba labda hiyo itarudia, mali ghafi zetu zitachukuliwa, mashamba zitachukuliwa, tutagawanywa kikabila na kurundikwa. Hiyo ni e, jambo la kwanza. La pili ni kwamba Afrika haina uungano wa kwenda, hawaongei kama AU. Ukiangalia katika zile mikataba za AU kwa mfano, Agenda 2063 haiongelei mambo haya kinaga ubaga kwamba ni vipi tutashirikiana na manchi zengine ama kontinenti zengine. Naam, Johnson, kuwa na rafiki ni jambo moja, lakini rafiki huyo je, ana manufaa kwako? Kwa namna unavyotazama hali ya sasa, unadhani afrika imenufaika nini? Kuna manufaa, lakini ukiangalia vizuri kwamba manufaa haya ni yani machache upande wa afrika na mingi upande wa mataifa haya yengine, kwa sababu utaangalia kwamba sasa hivi, eh, Afrika inaletewa zile vifaa za kijeshi kutoka nje vizawezeshi za kuuza nje ni za value ya chini, sababu sisi tunauza mali ghafi, mataifa haya yanachukua mali ghafi yetu. Tulikuwa tunatarajia kwa mfano, Afrika iko na watu wengi eh, na kwa hivyo iko na ile inaitwa labor market. Tungetarajia kwamba walete wa kampuni zao huku ili, watu wetu wapate kazi ama ajira. Kwamba nakwamba hatujefikia hapo, manufaa yetu ni machache ukilinganisha na uh, uh, vile hizi mataifa ziapata. Naam, pengine nikirejea kwako Ali, moja ya kilio kikuu cha nchi za Afrika ni mikopo yenye riba ya juu inayotolewa na nchi hizi. Unadhani kwa nini licha ya mikopo hiyo kuwa na athari za muda mrefu bado bara la Afrika linaendelea kuwa rafiki katika hili? Ha, unajua ambacho kinatokea uh. Kwanza, mifumo ya kimataifa ya kifedha bado haina haki. Uh, ukiangalia nchi za Afrika zinalipa mara nne ukilinganisha na ambavyo uh, nchi za Ulaya zimekuwa zikilipa, wakati mwingine inafika zaidi hata ya mara nane. Na kinachowafanya Waafrika waelekee huko uh, waendelee kuichukua hii mikopo, kwanza Afrika wanateswa na nakisi ya bajeti. Nchi za Afrika bajeti yake imekuwa haitoshi kutimiza mahitaji yake, mamlaka za ndani kwenye ukusanyaji wa mapato ile tax base ni ndogo mno ukilinganisha na vile ambavyo Afrika inataka kufikia mafanikio. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, kama umeungana nasi basi, makala ni Gurudumu la Uchumi, na leo tunaangazia uhusiano wa nchi za Afrika na mataifa ya magharibi kama vile kutoka Marekani, Ulaya, Asia pamoja na Arabuni, na kwenye laini ya simu tuko na Johnson Denge, mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa Kenya, na Ali Mkimo, mchambuzi wa maswala ya uchumi yeye akiwa nchini Tanzania. Pengine Johnson, wapo wanaoamini kuwa urafiki huu pamoja na kuwa na manufaa kiasi chake umekuwa na madhara kisiasa, ambapo baadhi ya marafiki wanaingilia maswala ya ndani ya nchi. Huoni urafiki huu ni wa mashaka. Kuna mashaka haswa, kwa sababu uh, unafanya nchi za Afrika kukosa hile inaitwa sovereignty, na hii inatokana ni kwamba Afrika vile imesemekana, hawajikimu kibajeti. Mikopo hii inakuja na zile uh, conditions ama uh, masharti ya vitu ambayo inafaa wafanye, na wakati mwingine ni, ni kwamba masharti haya yanaguza katika ule, ule ile sovereignty ama ile uh, undani wa, wa nchi hizi za Afrika. A pengine Ali, sasa unadhani nchi za Afrika zinapaswa kujipanga vipi kutumia fursa hii kunufaika zaidi badala ya kujiona kama zinaendelea kunyonywa? Kwanza kabisa nchi za Afrika wanapaswa kuwa na sauti ya pamoja ee, wanapaswa kuwa na sauti ya pamoja kwa sababu e, mara nyingi kinachoonekana ni kwamba kama vile wamekuwa na mawazo tofauti tofauti. Lakini la pili, nchi za Afrika wanapaswa kuisimamia vizuri mikataba iwe ina win win situation, na ee, na eneo lingine la kuliangalia ni sera za kifedha ambazo ambazo nchi za Afrika wamekuwa nazo, zihakikishe zinalenga wao kunufaika zaidi, wasiuze mali ghafi nchi za Afrika. Kama wanakubali kukaribisha wawekezaji, wasiuze sana mali ghafi, kwa sababu Afrika ina, ina arable land, ardhi ambayo inafaa kwa kilimo. Sasa ikitokea unaalika wawekezaji, hakikisha wewe ndiye ambaye unanufaika, usiuze zaidi mali ghafi. Ukiuza mali ghafi, hata ajira unakwenda kuziuza huko nje. Lakini Afrika kama wanataka kunufaika, wahakikishe wanakwenda na sauti ya kuzungumza kwamba mifumo ya kifedha inapaswa kuwa na haki. Riba siwe kubwa za kuwaumiza, lakini ni wakati mzuri kwa Afrika kuendelea kuhakikisha kwamba wananufaika hamsini kwa hamsini. Waangalie namna gani wanaweza wakafungamanisha ukuaji wao biashara ndani ya Afrika ziendane na ule ukuaji wa ushirikiano ambao wamekuwepo kutokea uh, huko nje, wanapokuja kuja kuwekeza wanaotokea huko a wawekezaji uh, uh, wahakikishe wanawapatia nafasi uh, kubwa wale watu wa ndani kuweza kunufaika kwa ukubw wa biashara Afrika kwa pamoja. Na msikilizaji, na kufikia hapa ndio tunatamatisha makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukran kwa Ali Mkimo, yeye ni mchambuzi wa masuala ya uchumi akiwa Tanzania, Dar es Salaam, na pia Johnson Denge, mchambuzi wa masuala ya uchumi akiwa hapa Nairobi, nchini Kenya. Na msikilizaji, na kufikia hapa ndio natamatisha makala haya kwa juma hili. Ulikuwa nami Emmanuel Richard Makundi, hadi wiki ijayo, kwa heri.