Musiangalie tu hapo Somalia na Ethiopia, angalieni Djibouti, angalieni yan matokeo yanayotokea yote kwenye bahari ya Hindi. Sasa hiyo ni vita kubwa. Somalia mwanachama mpya wa Jumuiya ya Afrika Mashariki anayepambana kwa siku za usoni kupaza sauti yake dhidi ya serikali ya mjini Addis Ababa. Kuna high hatred rate. Nendeni m -m -m -m mukasome high hatred rate. Katika zoni nzima hii. Kwa hiyo kupatikana amani ni tatizo kubwa. Mapema mwaka huu, sura mpya mgogoro ukaibuka baada ya hatua zilizofasiriwa kuwa za kichokozi zaidi kuchukuliwa na Ethiopia kusaini mkataba na Somaliland, kwa sababu kitu kikubwa kwa maendeleo ya nchi zote ni jinsi unavyoweza kulinda elements zako za power, hiyo population, watu wako, rasilimali zako. Somalia imetishia kuwafukuza wanajeshi wa Ethiopia walio katika nchi yao iwapo mkataba tata wa jimbo la Somaliland hautafutwa. Mataifa ma, mawili si mataifa ya Afrika si mkaa chini tu kujadiliana, lakini hicho kikao tu hakiwezekani. Uchumi wa Ethiopia unatatizika bila kufikiwa kwa bahari na makubaliano ya kutumia bandari ya Somaliland yamemsumbua jirani yake. Matatizo hayo yani, sio pembe ya Afrika, ni eneo la Afrika Mashariki. Sasa hivi ni toka miaka mwisho wa elfu mbili ni target kwa mataifa ya dunia. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. hi Leo tunatua mapembe ya Afrika, tukiangaza juu ya vuta ni kuvute kati ya serikali ya mjini Mogadishu na serikali ya mjini Adis Ababa. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malti ni Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya hileo. Mpaka wa Ethiopia na Somalia una eneo za kilometa 1648 sawa na maili 1024. Uingereza na Italia zilishiriki katika kuunda mpaka wa kisasa kwa niaba ya makoloni yao ya Somaliland ya Uingereza na Italia na dola huru la Ethiopia mwishoni mwa karne ya 19 na mwanzoni mwa karne ya 20 Kuanzia mwishoni mwa karne ya 19 hadi uhuru wa Somalia mwaka 1960, watu wa Somalia katika Afrika Mashariki waliishi chini ya utawala wa Uingereza, Italia, Ufaransa na Ethiopia. Uingereza ilipata udhibiti wa eneo la Ogadene la Ethiopia wakati wa Vita vya Kidunia vya Pili. Eneo hilo lilirejeshwa Ethiopia baada ya vita, lakini halikuwekewa mipaka zaidi ya mstari wa muda. Ogadeni au jimbo la kanda la Somalia lina watu wa kabila la Somali, na mpaka wa kitaifa bado haujaweka alama na kuonekana kabisa ardhini. Kuanzia mwaka 1960 hadi leo, eneo la Ogadeni limekuwa chanzo kikuu cha mvutano mkubwa kati ya mataifa hayo mawili. Hatua hizi za karibuni za makubaliano ambayo Somalilandi imekubali kukodisha bahari nyekundu hadi Ethiopia yamezua hasira nchini Somalia. Profesa England Mihanjo ni mbobezi wa historia na maswala ya usalama, mbali ya yote ni mwanamajumuhii wa bara la Afrika. Awali ananijuza namna ambavyo anautazama mgogoro huu wa majirani mi naona ni ya kawaida ya. Nategemea Afrika sasa hivi itaingia kwenye matatizo makubwa, na hiyo ni dalili mojawapo. Nizungumza kwenye Africa Union Peace and Security Council tarehe 24 e, chuo kikuu cha Dar es Salaam, alafu nikazungumza hapa tarehe 27 kwenye vyuo vikuu vya Katoliki, swala la amani kwamba hayo e, ni matatizo makubwa kwa sasa, na lazima waafrika wenyewe E, wawe na mtazamo mgumu na wachukue hatua ngumu. Bahati mbaya uongozi e, wa Afrika wote wana ombwe kubwa, na hilo nimewaambia Africa Union, e, Peace and Security Council wajitazame e, ni si tatizo dogo, ni tatizo kubwa kabisa. E, Umoja wa Afrika hauwezi kupatikana. E, sasa pamoja na tatizo hilo la ombwe, kuna tatizo la kutambua ukoloni E, unakomaa baada ya uhuru. Sasa hicho kinachotokea e, sasa hivi e, ni vita, ni biashara. Kulinda amani ni biashara, sio kuleta amani. Kwa hiyo vita vinapandikizwa ndani ya Afrika, na huo ukanda wote huo e, ni ukanda ambao umevamiwa sana Marekani, China, Urusi na warabu India wote, yaani msiangalie tu hapo Somalia na Somalia na na, na, na, na, na Ethiopia, angalieni Jibuti, angalieni ya, matokeo yanayotokea ya yote kwenye bahari ya Hindi. Sasa hiyo ni vita kubwa. Somalia na Somalilendi zina historia ndefu na chungu, kwani Mogadishu inachukulia eneo linalojitawala lenye watu milioni nne kuwa sehemu ya eneo lake. Kuna high hatred rate, nendeni mkasome high hatred rate katika zoni nzima hii. Kwa hiyo kupatikana amani ni tatizo kubwa mpaka uondoe high hatred rate, na peacekeeping ni very risky, sasahivi ni more dangerous kuliko hapo zamani. Sababu kubwa hiyo yani, tukitumia terms zetu za stratejia na security, hizo zenyewe ni silaha zinazotumika ili watu wachukue resources za Africa. Kwa hiyo wanachochea vita kati ya nchi na nchi, kati ya watu wa watu. Ninyi mnajisahau, mnataka kupigana, mnasingizia e, yani ile sheria ya eh, e, e, teritorio sovereignty eh, sasa ndio hiyo inatumika kama silaha ya kupoteza amani Afrika hasa mpaka sisi wenyewe tujue ni afadhali pan-africanism unity hiyo, tuondoe hii mipaka kuliko kufikiria sovereignty ambayo ni ya kiongozi na kupata hela. Lazima tuende kwenye grassroots, watu wawe na uhuru zaidi kutembea Afrika eh, hiyo itaondoa matatizo haya. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, Ethiopia ni mojawapo ya nchi zenye watu wengi zaidi barani Afrika, ikiwa na watu milioni mia moja na ishirini lakini uchumi wake unazuiwa na ukosefu wa njia ya bahari. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki ilitengwa na ghuba ya Adeni baada ya vita vya miongo mitatu vilivyosababisha Eritrea kujitenga mwaka 1993 na, na kuchukua ukanda wote wa pwani wa zamani ya nchi hiyo tangu wakati huo, Ethiopia imekuwa ikitegemea zaidi Jibuti kwa shughuli zake za bandari. Bandari ya Jibuti inashughulikia zaidi ya asilimia 95 ya mizigo ya Ethiopia inayoingia na kutoka. Mnamo Oktoba 13 waziri mkuu wa Ethiopia Abiy aliambia bunge kuwa bahari ilikuwa muhimu kwa maisha ya Ethiopia. Profesa Mianjo anasema hata wakipata hiyo bahari, tatizo ni kubwa, kwani Tanzania na, na, na Kenya hizo bandari sio, anapigana, tatizo ni hilo na kwamba hizo vita zinachochewa kwa makusudi ili nyinyi mnapopambana wenzenu unapata nafasi ya kupata resources. Kitu kikubwa kwa maendeleo ya nchi zote ni jinsi unavyoweza kulinda elements zako za power, hiyo population, watu wako, rasilimali zako. Ukiweza kontrol hiyo, utapanda juu sana, na nimeshawaambia mara nyingi, Nigeria haiwezi kupata amani kwa sababu demographically na resource wise mataifa makubwa yote wanajua hawa watakuwa na nguvu. Kwa hiyo kila wakati wanachochea vita kule, ndio maana unakuta hivyo vita vinaendelea. Kwa maneno ya mvutano na uchochezi, kuna hofu ya mgawanyiko wa muda mrefu wa kidiplomasia kati ya Ethiopia na Somalia, lakini hakuja kuwa na mazungumzo ya mzozo wa silaha kwa pande zote mbili, miongo kadha yaliyopita kumekuwapo na historia ya migogoro ya kieneo kati ya nchi hizo mbili mnamo mwaka 1977 Somalia ilivamia Ogadeni, eneo la mpaka linalozaniwa sasa ni nchi ya Ethiopia ikiungwa mkono na Umoja wa Kisovieti na Cuba ambazo zilikuwa zikitafuta muungano wa kisoshalisti wa bara zima. Ethiopia ilitikia na hatimaye kushinda vita, kuangamizwa na kushindwa kwa jeshi la Somalia, na hatimaye uwasi ambao ulisababishwa ndani kuhusishwa na Somaliland kujitenga na Somalia. Profesa Engrad Mihanjo anasema kuendelea kufuka kwa moshi huu kuna hatari kwa mataifa ya mashariki mwa bara la Afrika. Matatizo hayo yani, sio pembe ya Afrika, ni eneo la Afrika Mashariki. Sasa hivi ni toka miaka ya mwisho wa elfu mbili ni target kwa mataifa ya dunia, eh, makubwa. Sababu moja population, sasa inapanda Hivi karibuni Somalia inatishia kuwafukuza wanajeshi wa Ethiopia walio katika nchi yao iwapo mkataba tata wa jimbo la Somaliland hautafutwa, wakati ambayo Ethiopia inataka kujenga kituo chake cha jeshi la majini na kutumia bahari kwa ajili ya matumizi yake. Na wenyewe hawajielewi, kwa sababu mataifa ma, mawili, si mataifa ya Afrika, si mkae chini tu kujadiliana, lakini hicho kikao tu hakiwezekani, kwa sababu si wanachochewa pande zote. Msikilizaji wa rafi Kiswahili, na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo, tulituama pembe ya Afrika tukiangazia juu ya vuta ni kuvute kati ya serikali ya mjini Mogadishu na Addis Ababa. Mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa Malti Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.