Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi na hii leo, kama ilivyo ada, tutakuwa tukiangazia sanaa, na leo ni sanaa ya muziki. Nitakuwa naye Turiano Abdul Sykes maarufu Tito Sykes, mwanamuziki kijana aliyejikita kufanya sanaa ya muziki wa kizazi kipya, hasa muziki unaopendwa zaidi na vijana karibu sana msikilizaji. Karibu sana Tito Sikes, katika makala ya nyumba sana. Yes asante, yaani mkazi wa mbagara zake, mbagara za km. Ukizungumzia mbagara za km, msikilizaji ni jijini dar es salaam, pembezoni mwa jiji la dar es salaam. Lini ulianza sana hii ya muziki ya? Nilianza kabisa ofisho eh, elfu mbili na kumi na tisa, lakini nilikuwa na upenda mziki toka nipo mdogo lakini kutokana na sikuwa na ule umahiri katika kuimba na mazoezi mengi, nikaamua bora nianze perfect kabisa katika 2019 na hadi sasa hivi navongea. Ya, kibao kipi kilikuwa cha mwanzo, wakati unaanza hiyo 2019? Ya, kibao changu kilikuwa inaitwa Twende ya Twende, ambao nilimshirikisha Mac J ambaye ni rafiki yangu, ya ndo nilianza nayo ngoma hiyo, lakini after that ngoma ndo hivyo ikwenda mbele so nikaa ninafanya miziki mingine mtaani ya yeah. Ila mziki ambao ulijitahidi kwenda mbele kidogo ndio inaitwa nasikia raha. Unasikia raha inakwendaje? Nasikia raha ra yeah. E, nasikia raha ya nasikia raha inaanza: mimi Tito mi mwenzako, ninafurahi nikuone juu yako nimeondoka singeli hii ya singeli laza ya. Kwa nini ulichagua kwanza na ngoma ya singeli? Mimi ni mtu ambaye sichagui mziki wa kuimba, ina maana sauti yangu mimi ipo katika miziki aina yote, ina maana kwa muda huo ukija na mziki huu mimi nitafanya kazi na wewe. so kwa muda huo ilikuja mziki wa Singeli laza na sikuchelewa nikafanya mziki wa singeli. Unapendwa Tanzania, umejipanga ya, nimejipanga, nimejipanga ya. nipo vizuri Hebu niambie eh, mapokeo, wakati unatoa kibao chako cha kwanza alikuwaje? Yes, namshukuru Mungu, japokuwa ndo haijaenda obvious, sijaenda kabisa mbele huko, lakini kwa mtaani, watu wanaopenda sana mziki wanasikia raha kutokana ni raza. Kwa wapenzi wengi wa mziki wangu ni wasichana, wasichana sana, japokuwa na wanaume wapo, kutokana na mziki wa raza. Kwa kwa mtaani pale ni mziki unapendwa, japokuwa sijautupia katika digital platforms, ila nina harakati hiyo ndio, dunia ipo huko. Kwa nini unachelewa hivyo? Mm, kutokana pia sikutaka kukurupuka ya yeah. Mi sitaki kukurupuka kwa sababu mziki ni game. Sasa hivi wasanii ni wengi na kila mtu ukiangalia anajua kuimba, so sijataka kukurupuka. Ndo maana natulia niangalie ni kitu gani kizuri, nikitupie, kikienda kiende moja kwa moja, so kiende kife. Kuna ngoma nyingine nilikuwa nikisikiliza pale, inaitwa ni Nakupenda ina umezungumza nini huu na kupenda ni, remix. ni remix ya Despacito. ni beat la Despacito lakini mimi nina use sana kutumia beat. Zamani nilikuwa na use sana kutumia beat. Sema nina use sana kutumia remix. Nafanya sana remix. Na katika remix yangu ni Despacito. na pia hiyo kama kawaida yangu tena sijawahi kuwa na dogo katika masuala ya remix ya watu wakapokea vizuri kamtaani inakwendaje tuliza na mpenzi basi nielewe Tito Tito tito kukumibi, tito Ini benda beza mimi. Hey, hey yeah. yeah. Ni kikusikiliza napata ladha halisi ya Aduri Sykes. Mkoje wewe na Aduri Sykes? Sasa wewe uh, ni babangu. Uh, Wewe ni mtoto wa Aduri Sykes? Yes. Ni kama unapita mle mule mle. Ya kama unavyojua, watu wengi wanasema na sauti yangu na yake, na kutokana na ile blood damu tu ya ipo hivyo. Na sio kama niseme na muige, no. Nikiimba najikuta tu sauti yake inakuja basi. Maana yake, wakati kabla hujaanza kutoa ngoma zako, maana yake kuna vibao vya um, baba yako Dude Sykes ulikuwa uki ukiviimba viwili vitatu, sivyo? Ya. Yeah. Tupe kibao kimoja wapo, chochote kile ambacho nikumbuka cha Dude Sykes. I say hi ai kwanza, najidai kama unanipa mambo, unipe kikombe cha chai. Najidai uko bene je vira hai hey, kama wali mama wewe, nipe bila kipimo, macho mpaka kisigi right. Wengine wanadai eti mimi sifai, eti wanasema dole, mimi najidai, ama kweli ngombe wa masikini hazai. Hata hivyo mimi bado ninawapa hai, ninapopigwa hands up kwa gumizikai na kwenda kuicheza wala misioni shai kendi Sasa nina imba wote wananipa hai katika kambi yetu, mnafiki hapai tutampa kipigo mpaka mwisho wa zilai. Halo bini geti, kumbuka na kudai ile bilioni kumi haina masilai. Ukimuona venta u dj makai, wape pesa yangu wailete ostadei. Ukipenda wewe ni jemse wa mikazi, tambulishe demu wako wonione nus jaribu siku moja ili unipendezi kwenye kumi na nane waga, mimi ni mikosi, ninapolenga kitu siku zote ni sikosi. Hebu nitambulishe fasa, wacha kuti msikilizaji yeah. ni kibao cha kwake Duli Sykes mwanamuziki wa muziki, muziki wa kizazi kipya na leo nazungumza na mwanae Turiano Abdul Sykes maarufu Tito Sykes. kama ndio kwanza unafungulia redio yako haya ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania jina langu ni Steven Mumbi na bado nazungumza na Toriano Abdul Sykes, Tito E. Sykes. Unaonaje muziki wewe, najua bado ni mchanga na unajipambanua ili kufika mbali, unaonaje kwanza sanaa yenyewe ya muziki? Sasa hivi imefika mbali mziki wetu sasa hivi, ukifanya mwanamziki sasa hivi ana uwezo wa kujenga akapaa, akawa na maisha yake mazuri kutokana na mziki. Sasa hivi umefika mbali na ukiangalia wasanii wengi sasa hivi wanaanza kukidhi mahitaji yao, watoto wadogo sasa hivi wamejenga kutokana na mziki kwa, mziki, kwa mimi ninavyoona, sasa hivi imekuwa ni kipato kikubwa kwa vijana. Ndio maana mimi sikuchelewa nilivyoona na kipaji cha kuimba, nikaamua sasa hapa moja kwa moja nijikite katika muziki. Kutokana na muziki na ujua, na muziki ukiujua, basi utafika mbali kwenye kipato, muziki wako utaendelea kudumu ukiujua tu muziki, kwa sababu muziki wa bongo sasa hivi umefika mbali. Digital platforms nyingi, YouTube watu wanaangalia Marekani na sehemu zingine, kwa hiyo muziki yetu inafika Baba yako Duli Sax sana kusaidia vipi kwa kuhakikisha sana yako ya muziki inafika mbali? Ah, baba yangu ananisaidia vingi sana. Faza ananisaidia vingi. Mimi sifanyi chochote bila kumambia yeye. Yaani ipo hivyo. Lazima nimwambie Bwana Faza leo naenda sehemu fulani, ananipa dua zake. Japokuwa naye anakuwa na mambo yake mengi na ndugu zangu na vitu vingine pia kazi zake, ila atanisimamia ya atanisimamia tu sasa kipindi hichi hichi tu, maana mimi mwenyewe huku na mambo yangu ya huko sanaa Bagamoyo, ila nikimaliza. Unasoma ya Bagamoyo? Ah, uh, unasomea muziki yeah? bila shaka ya nasomea muziki, japokuwa ni nile na miaka miwili nikatulia, ila naenda tena ya nasomea muziki. Kwa hiyo nikimaliza tu fadha, lazima kama unavyomjua Du Sex, so msanii mdogo ya ni msanii mkubwa, na katika Bongo Fleva yeye ana nafasi yake kubwa. Sa tuzungumzie vibao vingine ambavyo uh, kuna hiki cha Bora Pesa Limba Cashboy aikushirikisha, ilikuwaje kwanza rahisi kukushirikisha kwenye kibao hiki? Kutokana na mimi ni mtu ambaye kama baba yangu, yani tunavyoishi, tunaishi tunaishi, tuseme na kila mtu. Kwa mimi nikiwa lovely na mtu, kwa mfano rafiki yangu ni anapata nafasi ya kuimba na mimi, kutokana na mimi sichagui huyu nani huyu nani, mradi tu uwe na kipaji imradi ngoma ifike mbali. Kwa mimi Cashboy ni mshikaji wangu, rafiki yangu, blaza yangu. Ya, yeah. Anakaa yeah, kule kule Mbagala pia. Akaja na beat, kanaambia Tito leo tufanye kazi, tufanye jambo fulani hii hapa. Mimi sijamkatalia. Na ukisikiliza nyimbo nimeitendea haki. Bora pesa, kipande changu kimekuwa ni kizuri, na watu wamekipenda. Ya, yeah. Ndo hivyo ikawa rahisi tu kwake kufanya kazi na mimi. Msikilizaji, kibao cha Bora Pesa cha kwa Kesh bwa kimshirikisha Tito Sykes ikikamata chula lazima ni muhonge. Ah, ubaili ulikuwa zamani, maisha kisasa, toa pesa uheshimiwe, kama gali minatoa nyumba utapata. Ukitaka ni kutwemba gala ni kupeleke taba, nambie kitu gani unataka mikwangu. Sina shaka mwenzangu, ubahili sana, ndomana unafyata Ujunga, kama kama unga, unga. Ngoma inaitwa Bora Pesa cha kwake Cashboy akimshirikisha Tito Sex ambaye ndiye huyu ninazungumza naye katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Uh, mipango ya usoni ikoje sasa kuhakikisha una ushirikiano na wasanii wengine? na mipango ya usoni ipo vizuri ya mipango yangu usoni ipo vizuri, na itategemea sasa na nitakuwa na urafiki na msanii gani, na kwa sababu sidhani nikiingia sasa hivi. Hujaanza kudodosa dodosa wasanii ambao wana mashiko Tanzania hivi sasa, tunazungumza tunazungumza kina Mario na wengine wengi ya wapo wapo, kama kama unavyojua, mimi fadha yangu ni mtu mkubwa maarufu, lazima tukuna, tu kuna watu wake na mziki ni wake, lazima katika wenye ambao ni vijana wake na watu kwa karibu na mtoto wao na japokuwa mimi mwenyewe pia nakuwa nakutana nao bila baba yangu kujua naye. So kama hivyo, subiria hapo, siku za usoni kuja na kibao ambacho tutashirikisha. Kuna, kuna mshikaji wangu mmoja anaitwa Mac J, mimi namuona kama ni future superstar of hip hop Manzi Matata nimefanya na Maxam, ni anafanya mziki wa drill, ni kama mziki wa kina Pop Smoke ya ni underground ni underground, Manzi Matata na watu wanaipenda sana chuo vioni, wanaisikiliza, wanafanya challenge ya Manzi Matata ni drill. Hebu twende kidogo, inakwenda vipi? Si, unawaambia si, okay, si, si, okay. Una nini wasanii wengine ambao wanakuja wako katika rika lako na wanakuja katika sanaa hii ya muziki, uh, fanye juhudi, wawe na juhudi tu wasione aibu ya ya, waamini katika kitu wachokuwa nacho wamtangulize Mwenyezi Mungu, maana yeye ndo anagawa riski, na muziki ni riski. So kama Mungu anagawa riski, itabidi umuombe yeye. Na pia asiji mtu, sijibane bane, achia kipaji chako zunguka. Ya, zunguka. Leo nenda hapa, kesho nenda hapa. Uwezi jua wapi ambapo uta ya mziki wako utaweza kuonekana na utatoboa. Unapatikana vipi katika, katika mitandao ya kijamii kwa sasa? Kama nilivyosema, sikutaka kurupuka ila nitakuwa na account official ya YouTube, bado sina ila na Instagram account napatikana kama Tito Sykes eh, no, ni Tito Sykes but ina ni kinyume chake, nimeanza na Sykes Tito. Ukiandika okay, Sykes Tito yeah, unaruka space afu unaandika Tito. Nakushukuru sana kushiriki nasi katika makala haya, nyumba ya sanaa ni Torino Abdul six maarufu, Tito six mtoto mwanamuziki wanamu, wa muziki wa kizazi kipya Duli six. Kutoka jijini Dar es Salaam Salaam nchini Tanzania, ndiyo nakunja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa. Mimi ni Steven Mumbi, nifuate mitandaoni Tinini Mumbi. Kunako majaliwa kwake Manan, juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri kutoka Dar es Salaam.