Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea skio matangazo yetu, ni kukaribishe katika makala ya gurudumu la uchumi. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Karibu msikilizaji, Jumaa hili na kuletea mseto wa taarifa za uchumi na biashara toka kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Katika makala ya hivi leo, mwenzangu Victor Abuso alizungumza na Christian Yoka, mkurugenzi wa shirika la maendeleo la Ufaransa AFD kanda ya Afrika, lakini pia mwandishi wetu wa Lubumbashi Denis Mayo alizuru mji wa Kalemie nchini DRC ulioathirika pakubwa na mafuriko, ambako shughuli za biashara na uchumi zimeathiriwa pakubwa. Kwanza tumsikie Christian Yoka akitueleza AFD inafanya shughuli gani hasa kwenye ukanda huu. AFD ni shirika la serikali ya Ufaransa nalohusika na utoaji na wa mikopo kuwezesha uwekezaji kwenye mataifa mbalimbali mbali, uh, yanayoendelea. Ni taasisi ambayo ipo kwenye mataifa 150 duniani na kila mwaka 12 tunatoa euro bilioni 12 inayowekezwa kwenye so sekta mbalimbali mbali kama miundombinu, afya, mazingira, kubadilika uh, um, tabia nchi na mambo mengine um, lakini kikubwa zaidi tunatoa yuro um, bilioni nne um, kila mwaka kuwekeza kwenye mataifa mbalimbali barani Afrika. Msikilizaji, kwa muundo wa sasa wa shirika la AFD linajiendesha kama benki, na hapa Christian Yoka anafafanua zaidi. Nadharia hii to tofauti finance, ya AFD na benki zingine zinazofanya biashara duniani ni kwamba na sisi tunatoa mikopo yenye riba nafuu na, na ya muda mrefu. Hii inamaanisha kwamba tunatoa muda mrefu zaidi, hii ina maana kwamba tunatoa muda mrefu sana kwa nchi ambazo ni washirika wetu kurejesha mikopo hiyo, na hivyo hatuwapi wakati mgumu wakati huo kurejesha. Kwa hivyo, Rais Ruto anapozungumzia suala hili la riba ya juu, fd sio miongoni mwa taasisi hizo. Ili miradi ya shirika hili ifanikiwe, suala la ushirikiano linatajwa kuwa muhimu licha ya changamoto za kiutendaji, hasa kwenye serikali za ukanda kuhusu matumizi ya fedha za misaada. Na hapa Yoka anaeleza namna shirika hili linafanya kazi na serikali. We follow and we come. Sisi kazi yetu ni kushirikiana na serikali ili kuisaidia kutekeleza miradi yake muhimu. Kwa kawaida, tunakaa na serikali husika, tunajadiliana nao kuhusu miradi ambayo so we we wao wameipa kipaumbele na tunawapa okay, mikopo ili kuwasaidia katika hilo, na wakati wa mazungumzo nasi huwa tunasema kwamba tunafadhili miradi ya namna hii kwa hivyo mazungumzo yetu huwa yanakuwa hivyo na hivyo ndivyo tunavyotambua na kuingiza fedha zetu kwenye miradi. Msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, uko nami Emmanuel Makundi, na leo hii nimekuletea mseto wa taarifa za uchumi na biashara. Na tumetoka kumsikia Christian Yoka, mkurugenzi wa shirika la maendeleo la Ufaransa AFD, kanda ya Afrika na sasa basi tuungane na mwanahabari wetu Denis Mayo wa Lubumbashi, ambaye ametutumia ripoti kutoka kwenye mji wa Kalemie ambako alizuru huko na hivi karibuni uliathiriwa pakubwa na mafuriko, ambapo shughuli za kiuchumi zilitatizika. Jijini Kalemi uchumi unategemea biashara ya mipakani kupitia bandari zilizoko kando ya ziwa Tanganyika. Kuna biashara kama vile unga, sukari, chumvi, mchele, yaani chakula karibu zote kutoka Tanzania, Burundi au Zambia. Zaidi ya hayo, kuna vifaa vya ujenzi, simenti na hata pia mafuta ya gari. Leo boari kadhaa za viza jijini Kalemi ni tupu, zingine zimefungwa kwa sababu ya mafuriko ya maji hapa katika tauni ya Kalemi wafanya biashara wanashuhudia. Mimi naitwa kwa jina la Kala Langoi. Mimi kwanza binafsi, unga kwanza, nimepoteza zaidi ya gunia mia moja kumi na moja sawa. Chumvi ndo nimepoteza zaidi ya elfu mbili na kitu, lakini sukari ilikuwa kidogo sana, watu walikuwa nichanunua. Nilikuwa na gunia kama kumi na tatu tu, ndo iliweza na yenyewe kupota, maanake ile kidogo ilikuwa nabakia kwenye magunia, ndo tunasubiri siliroa, ndo tunaitoa tunaiweka kwanza kwenye maturubali yaani bash inakauka. Basi kama nchi nyingine hii hasara, serikali angepita anaangalia, akatusaidia hata kwa mkopo. Ushuru wa halmashauri ya mji tunalipa, kila kitu tunalipa. Sasa kama tunalipa kila kitu, faida yetu sisi ni na wakati sisi tunapeleka ile pesa, ni mchango, tunajua leo na kesho Nikitukuta serikali atatusaidia, lakini hapa hakuna mkuu wa wilaya, hakuna mkuu wa mkoa, hakuna meya wa mji, hakuna mwenyekiti wa mtaa, wote hakuna. Tangu tulianza hasara yetu mwezi mzima huyu hakuna wote wakuja kutuomboleza. Na wewe ulipata shida siko hapa, si wote ipata shida sana, kwastike mingi inaharibika, mudepo njo mwisho tuile kufazika. Saamami nalalaka hapa na watoto mukumwanga mai hatuendaki tena kunyuma, tunaharibikiwa uchumi unacheza kabisa, si wengine tutafunga maduka, na ni hela ya mikopo ya mabange, sijui tutendea wapi akili natuishi tunaharibikiwa, sima 755 maji iko mule inageuka maji, jibo kwa jibo unga ya yase yasemuli 350 ya yasemuli chumvi yote inaharibika, ya vituiaribiki mumugini hatuiona yona waa waleta hata huyu hata meo vile meya mgine hakuna upande mwengine. Bandari iliyoko kando ya ziwa Tanganika sasa zimezama na hivyo kutoa changamoto kubwa kwa usafirishaji wa vizaa. Nahodha wa meli ya MV Okapo anashuhudia matatizo yaliyojitokeza. Tumekutana naye hapa kwenye bandari ya Kalemi. Mi naitwa kwa jina la jiji Musa Minjo, Kapteni Segu a batokakodi. Kazi inakufa kabisa Nasema kidogo juu ya siye ba kwenda Moba, mporo ya Kalemi mpaka na poro za Uvira, make zote mai inayala mpaka nafasi ya kufungia makamba ya bato yote, shakwaku mai aionekani tena make ni hesabu ya nguvu sana njo wegesha na mashuaba ba kukia upakula tu muzigu kwaza kuo peke ni shida, make mavilalo na mavilalo njo upakule muziko. Sirtu sasa poro ya Moba, poro ya Moba. Yote kabisa utaona hata tena hata hata kadogo. Yote isha zama pake ya Moba. Tukifika pale Moba, make busubui, pepo hayatoka. Mutu iko na bakia kuki. Mai ni umu. Mukifua ndio mai na mushi. Sasa njoo anakuwa tunguza sasa kapiteni. Tunamfata pole pole pole pole, tunampatia kamba. Iko atufungia kamba na anaogerea. Kisha tushafunga vile, ndio mitumbo inakwesa mitumbo. Inakuwa mbavu yetu ya mabato. Baada kushiiamumitumbu sh maki makile ni hatari sana kabisa. Naye Andre Yumba makamu wa rais wa waajiri huko Kalemi anaonya juu ya hatari iliyoko katika bandari zote. Mafuriko inasababisha hasara kubwa katika mji huyu. Kuna ndugu na wanamemba wetu wengi wamepata hasara. Zaidi wale wenye masto wana masto ya unga, sto ya simenti, wengi wanapata hasara sana, unga uliroana sababu kuna mamvua ingine ilikuwa inakuja usiku na usiku, mtu hana kwenye duka, alafu vitu viliingiliwa na maji, na wengi waliharibikiwa na vitu sana na inasababisha hasara. Hatujui wale wanapotelewa watasaidiwa na nani na msaada gani wanaweza kupata. Bandari yetu ndo mlango na ndo chimbuko ya uchumi wa mji huyu, sababu ni kupitia bandari tunapata vizaa vyote vinaingia kwenye mji huyu, na ni kupitia bandari inaondosha vizaa vyetu vyote kuelekea sehemu mbalimbali ya mauzo. Kwa hiyo sisi, barabara haina msaada sana kama bandari. Bandari ina msaada mkubwa sana, lakini barabara inatusaidia kupunguza biashara hapa Yani wanunuzi wanakuja kwa mabarabara, na sisi kupokea biashara mingi inakuja kwa bandari. Na kwa hiyo kama serikali ya kutafuta njia ya kushughulikia hii bandari, kuilinda na kuisafisha na kushughulika, iwe yani kuikinga na hii janga ya maji, tutakuwa kwenye shida kubwa. Na siku ijayo, tangu kuchaguliwa mwanzo wa mwezi Mei Waliwali mpya wa jimbo Tanganyika, serikali jimboni bado haijasimikwa ili ichukue jitihada la kutoa jibu kwa malalamiko ya wafanyabiashara nam. Na kwa ripoti hii ya Denis Mayon ndiyo tunatamatisha makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Ulikuwa nami mtangazaji wako Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.