Jua haki zako na Benson Wakoli. Na msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya juu haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi katika makala leo. Bila shaka msikilizaji, ambapo ni awamu ya pili, tunaendelea na mazungumzo yetu na, na bwana Mesha Ksesende, raia kutoka nchini Kenya anayeishi na ulemavu wa ngozi. Juma liliopita tuliangazia pakubwa changamoto wanazopitia raia wanaoishi na ulemavu wa ngozi kanda ya Afrika Mashariki, na leo pia tunazidi kuangazia mafanikio ambayo raia hawa wanaoishi na ulemavu wa ngozi wa tumetoa kipaumbele kwa makala haya msikilizaji, kutokana na maadhimisho ambayo hufanyika kila mwaka ambayo hufanyika Juni 13 kuhamasisha jamii kwa kubali watu wanaoishi na ulemavu wa ngozi. Karibu kwenye makala leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson wa kule Miaka kadhaa iliyopita, msikilizaji, mauaji ya raia wanaoishi na ulemavu wa ngozi yalikithiri sana nchini Tanzania, hatua iliyochangia viongozi wa tabaka mbalimbali kusimama kidete kukemea mauaji hayo, mamlaka nazo zikiwakamata watu waliohusishwa na mauaji hayo kwa misingi ya kishirikina kwamba baadhi ya sehemu ya mili ya watu wanaoishi na ulemavu wa ngozi ingewasaidia kupata utajiri. Hapo ndipo msikilizaji, wasanii kama vile Habat na Kitare maarufu kama Nonini kutoka nchini Kenya aliachilia wimbo wake wakala kofes, kwa fes kuhamasisha jamii kuhusu umuhimu wa kuwakumbatia watu wanaoishi na ulemavu wa ngozi kwa jamii. My brothers and sisters wanauliwa Tanzania, peke yangu naogopa kutembea tu kwa njia, waganga wana believe dosi come from my body parts, kitu wanapata tu ni dambi when my soul departs. Mentali tunarudisha Afrika nyuma, tunaishi kizamani, enziatukuaga tuna na manyumba uko na ngozi nyeusi, but are you better than me? chuo great tunapelekana, utaezana nami, nywele angu na ngozi tu ndio tofauti yangu nawe kibao chake Nonini kutoka nchini Kenya akihamasisha raia kukumbatia watu wanaoishi na ulemavu wa ngozi. Raia wanaoishi na ulemavu wa ngozi, msikilizaji, nchini Kenya waliingiwa na uoga kutokana na vitendo vilivyokuwa vikifanyika nchini Tanzania vya kuuawa kwa watu wanaoishi na ulemavu wa ngozi. Mesha Kasesende kipindi hicho alikuwa mtoto na anasimulia alivyoingiwa na uoga. Nakumbuka wakati huo nilikuwa bado katika shule ya msingi mwaka elfu mbili na tisa elfu mbili na kumi hapo ndio kesesi hizi zilikuwa kwa sana na hata mmoja wa yule ambayo pia kidogo apelekwe kule Tanzania, namjua sana kwa kuwa anatoka karibu nyumbani kule Kimilili. So ni, ni kitu ambayo ya pia mi nimekuwa threatened nikiwa high school uh, mwaka elfu mbili kumi na tano tukiwa katika uh, nasema cross country, kuna mtu ambaye alikuwa alijaribu kunitishia kwamba atanipeleka Tanzania. uh, ni jambo ambayo uh, pia ili, iliathiri sana masomo yangu hadi nikaanza uh, nika kuka, kukata tamaa. Most of the time ilikuwa inabidi ni fake mi ni mgonjwa ili niende nikae nyumbani, kwa kuwa nilikuwa na feel insecure katika shule hiyo, lakini ya, uh, nilikuja kugundua kwamba ilikuwa ni vitisho tu na serikali ya Kenya imesaidia sana kuhamasisha na kuhakikisha kwamba tunapata hiyo security. Nawezasema kwamba creation of awareness pia ilisaidia kwamba watu pia wakaanza kutuona sisi kama binadamu wenzao, na hiyo nini kesizi ikarudi chini, licha ya kwamba kule Tanzania pia ni kama bado hali hii inaendelea, lakini hapa Kenya nawezasema sijaona kesi hiyo baada ya viongozi mbalimbali kuweza kutetea haki ya mbali mbali hakia, uh, watu wenye ule mavu wa ngozi na meshaka. Hapo hapo tu, pengine uchukue fursa hii kuelimisha dunia, kuiambia kwamba si kweli kuwaua watu wanaoishi na ulemavu wa ngozi kwamba itasaidia mmoja kuwa na mali ama kuwa tajiri ya. Unajua, kuna kitu enye watu wahelewi kwamba yule mtu mwenye ulemavu wa ngozi, mimi mwenye ulemavu wa ngozi ni binadamu tu sawa na yule ambaye mwenye ana ulemavu wa ngozi maana yake okay. Ukisoma katika uh, somo la biolojia unaambiwa kwamba ulemavu wa ngozi ni inatokana na ile upungufu wa melani uh, kwa ngozi, lakini hiyo ina, inafanya tu na, mimi ni tofauti naweki rangi, lakini mimi ni binadamu, damu ni sawa tu nyekundu, mimi nagonjeka kama we. Kwa kuwa watu wengi walikuwa wanaona like sehemu fulani ya mtu mwenye ulemavu wa ngozi inaweza kutumika kutibu uh, ugonjwa fulani niinaweza kuletea uh, utajiri. Ukiangalia sisi uh, watu wenye ulemavu, sometimes pia sisi hugonjeka, sisi sometimes pia hukuwa ukosa hizo pesa. Tusidanganye kwamba si watu wenye ulemavu wa ngozi watatuletea uh, tukiwauza ama tukitumia tukichukua uh, sehemu fulani ya mwili yao itatuletea utajiri ama itatibu ugonjwa fulani. Hapana, sisi ni binadamu uh, kama tu wale ambao wana ulemavu wa ngozi. Na tofauti tu ni hiyo ukosefu, uh, upungufu wa melani ambayo inachangia kuleta rangi kwenye ngozi. Hiyo tu ndiyo inatufanya tunakuwa tofauti, lakini sisi ni binadamu kama wale wa binadamu mwingine. Na tusidanganywe kwamba kuna wale pia walikuwa na believe watu wenye ulemavu wa ngozi wakufi wanadisappear wana tu hivyo. Hapana, tumeona. Hata mimi mwenyewe ni maattend matanga ya marafiki wazangu ambao wengine walikuwa na ulemavu wa ngozi. So sisi ni binadamu tu, na tuache kupotoshwa na zile myths and misconceptions about albinism. Jua haki zako na Benson Wakoli na Meshak, tukihitimisha tu mazungumzo yetu, jamii kwa sasa inapokeaje? Zamani jamii pia ilikuwa inawaogopa sana, watu walikuwa wanaishi kwa hofu. Kwa sasa jamii inaishije? Na nyinyi we, hasa ukisimulia pengine kwa kujirejelea we mwenyewe, jamii nimekuwa ikishije na wewe? Jamii licha ya kwamba kumekuwa na hiyo wenyewe, uko ignorant utapata kuna ule mtu akikuona anashangaa Most of the time hata mi nikitembea kwa maket, unapata watu wameacha ile jambo walikuwa wanafanya, wame concentrate kwangu. Aa, kuna ule mwenye atakuwa ata na ile courage ya kukuuliza swali about akuulize kwa nini unafanana hivi, kwa nini unavaa kofia, kwa nini una miwani, na kuna ule mwenye atajiekea hizo swali. Lakini mimi nikiona kwamba kuna mtu ambaye ana ako surprise kuniona, hiyo ndo huwa ni fursa yangu kumhamasisha kuhusu ulemavu wa ngozi. Uh, kupitia uh, ku create awareness mi sana sana, u, ku create awareness about disability and also albinism through music na kwenye mtandao wangu. Hii imenisaidia kwamba watu wengi ambao walikuwa na swali, walikuwa na hofu kuhusu watu wenye ulemavu wa ngozi, wakabadili, wameweza kuelimika na pia wao pia kuanza kujoin in kukusaidia kusambaza hizo ujumbe kuhusu ulemavu wa ngozi. Bado kuna watu bado tu wako na ile, bado wengine ni ignorant, na kuna bado wale wanaona kwamba albinism ni kama, mwingine anaweza kuona ni kama nikikusalimia na kuweza kuambukiza. Bado tu kuna wale bado wajaelimika lakini So far, so good. I can say tumefanya vitu mingi sana tuki, uh, tukilinganisha na pale nyuma. Baraza Media Lab ni taasisi ambayo imekuteua katika kitengo cha kwamba wewe umekuwa ukipigania sana haki za watu wanaoishi na ulemavu ongozi katika jamii kwenye mitandao hmm. Pengine uzungumzie swala hilo. Vitu mingi mi hufanya ku create awareness lakini si kujua kwamba uh, maybe itakuwa itatambulika maybe na, ndakuwa nitateuliwa kwa maana kama vile nisema hapo baada ya mimi ku encounter ile situation ya, ku ya ule mtu ambaye alini treat na atanipeleka Tanzania, nika share na my mom akaniambia, we, tu, you are fearfully and wonderfully made. Wewe uh, ni binadamu kama sisi, na kwa kuwa nilikuwa wakati hiyo nilikuwa naimba nyimbo, mamaangu alikuwa ananisupport sana kurekodi nyimbo, nikaona kwamba kupitia wimbo itakuwa ni platform uh, mzuri sana kwangu ku create awareness about myself. That's why nika na, na wimbo fulani inaitwa albinism inaongelea about uh, misconception na uh, the reality about albinism kutuficha racism barabarani wakituona wao hukimbia, juu ya stori ngori wao husikia we don't die, si udisapea but those are lies, the truth are God made man from his likeness, stop thinking of thing that are useless day by day, kutuita si colorless. Hizo ni stori ambazo azi make sense. Albinism is not an illness day by day, na thank God for his kindness. Albinism, sila ana albinism ni maumbile. Albinism na msikilizaji, kwa namna hiyo ndio makala ya Jua Haki Zako kwa hivi leo yanafika kikomo. Mimi ni Benson Wakoli, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Hadi makala yajayo juma lijalo ndani ya idhaa ya arifa ya Kiswahili, kwa heri.