Jambo, msikilizaji, na karibu kwenye makala ya juu ya haki zako, makala ambayo siku zote bila shaka kuelimisha kuhusu haki zako, tena za kimsingi. Tunaangazia ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International, ripoti inayosema kwamba idadi kubwa ya vifo imetekelezwa mwaka uliopita na kuongezeka maradufu ikilinganishwa na miaka kadhaa iliyopita. Karibu katika makala leo ambapo tutachambua ripoti hiyo ya shirika la kutetea haki za binadamu la kimataifa Amnesty International. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli, msikilizaji, na utasikia kutoka kwa wadau mbalimbali mbali. <mulia> Naungana naye Sara Kimani, ambaye ni mkurugenzi wa mawasiliano kutoka shirika la Amnesty International, kanda ya Afrika Mashariki. Bi Sara, katika utafiti wenyu, pengine tu tueleze, mulibaini nini kwamba nini hasa kinachangia idadi ya vifo kuongezeka, hasa mwaka uliopita? Utafiti wetu uh, katika Amnesty International unaonyeshana kwamba ongezeko kubwa la idadi iliyorekodiwa ya watu walionyongwa uh, Iran ndio lilisababisha kuwa na idadi kubwa zaidi iliyorekodiwa ya watu walionyongwa tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Tuseme hii ni uh, kwa mwongo mmoja uh, hatujawahi uh, kurekodi nambari kama ambazo tumerekodi uh, mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu, na tunasema kwamba uh, mwaka huo jumla ya watu elfu moja mia moja na hamsini na tatu wanafahamika kuwa walinyongwa mwaka uliopita ambao Oh, namba hii tunasema haijajumuisha maelfu ya watu walionyongwa nchini China ikiwa ni ongezeko la zaidi ya asilimia thelathini tangu mwaka uliopita. Um, kile ambacho tuliweza kushuhudia katika uh, utafiti wetu ni kwamba mataifa ya Mashariki ya Kati ndio yaliyorekodi idadi kubwa juu ya adhabu uh, adhabu ya kifo. Uh, lakini hatuwezi kusema haswa ni sababu gani, ila hali ukiangalia kama nchi ya Iran uh, kulikuwa na maandamano ambayo uh, watu wengi walikuwa nasukumana kupaki za kibinadamu na hizi haki uh, wengi wa vijana uh, walihukumiwa kifo na Iran, ili hata baada ya mashirika kama yetu kusema kwamba uh, adhabu ya kifo imepitwa na wakati na kwamba hawa uh, vijana wapitie sheria lakini wasiuliwe uh, tuliona Iran bado kutekeleza adhabu ya kifo. Sasa tunaona kwamba uh, nchi nyingi ambazo katika Mashariki ya Kati ambazo zilitekeleza uh, adhabu ya kifo ni nchi ambazo kawaida huwa haziheshimu haki za kibinadamu, huwe ni haki za maandamano, haki za kijamii, haki zozote uh, za, za wanadamu ambazo uh, nchi zingine huwa uh, zinatazama katika pembe ya Afrika, Bishara, mumetaja taifa la Somalia kwamba ndilo limeripoti idadi kubwa ya adabu ya kifo. Je, katika mataifa mengine ya Afrika halipoje? tunaona kwamba mataifa ya Afrika yame kupiga hatua kubwa katika kuondoa adhabu ya kifo katika uh, vitabu vyao. Nchi ya Somalia inaonekana kwamba bado inaendelea kutekeleza adhabu ya kifo, hata ripoti yetu inasema kwamba ni mojawapo ya nchi tano ambazo uh, ziliendelea kuendeleza hii adhabu ya kifo, hata ingawaje nchi nyingi katika uh, Afrika uh, hasa pembe ya Afrika zimewacha kutekeleza adhabu ya kifo na tunaona kwamba uh, kutoka watu kumi na moja mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili mwaka uliopita waliweza kuwaua watu thelathini na nane ikiwa ni mojawapo ya idadi zile kubwa katika uh, dunia. Katika taarifa yenyu, bisara pia ametaja taifa la China kwamba lina siri kubwa sana, hasa kutoa taarifa kuhusiana na adhabu ya kifo hivi tunaweza hitimisha kwamba ndilo linaloongoza katika kutoa adhabu ya kifo. Pengine wito wetu unaendelea kuwa lazima nchi zote Afrika kama ni Afrika ama duniani, uh, watoe adhabu ya kifo kwa sababu haina, ni faino, tuseme kwa kimombo. Mtu akishahukumiwa kifo, akishauliwa, hawezi kurudi nyuma akasema hili kosa nilifa nilifanya sababu ya kitu fulani, ama hata akaweza kujuta. Ni, ni faino na ni ambalo linakiuka haki za kibinadamu. Ndio kile tunachosema, ni kutokana na usiri wa serikali ya Uchina, takwimu hizi zetu hazijumuishi maelfu ya watu ambao wanaaminika kuadhibiwa kifo nchini Uchina na tunaamini kwamba China ndio nchi inayoongoza duniani kuadhibu watu kifo. hivyo hivyo, uh, shirika letu halikuweza kupata takwimu kutoka Korea Kaskazini na Vietnam, nchi zinazoaminika kutekeleza adhabu ya kifo kwa kiwango kikubwa sana. Sasa uh, nchi ya Uchina hatuwezi kujua hasa watu ambao ili, ili, ili, iliweka katika adhabu uh, ya kifo lakini kile tunajua nchini China uh, vyombo vya habari vinavyomilikiwa na serikali zilitumika ku kuwakumbusha watu kwamba makosa ya jinai kama vile ulanguzi wa dawa vya kulevya na rushwa yataadhibiwa vikali, iki me, ikiwemo kunyongwa. Na ni kweli kwamba China imekuwa ikitekeleza adhabu ya kifo kwa miongo mingi na ni a, moja wapo ya nchi ambazo imekuwa vigumu a, kuelezea a, umuhimu wa, wa kuacha adhabu hii. Sasa a, kwa kumalizia, tuseme kwamba sisi tunaendelea kusema kwamba adhabu ya kifo itazungumziwa tena katika mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa na sisi uh, wito wetu ni kwamba raia wa serikali zote lazima waunge wito wa Umoja wa Mataifa wa kukomesha adhabu ya kifo kama ishara muhimu ya kuunga mkono haki za kibinadamu. Asante. Jua Haki Zako na Benson Wakoli na msikilizaji, baada ya kupata mtazamo wa mkurugenzi wa mawasiliano wa Amnesty International kanda ya Afrika Mashariki, b Sara Kimani. Hapa naungana naye wakili Michael Ruere kutoka nchini Kenya. Na wakili, pengine tu huanze kwa kutueleza adabu ya kifo hii, chimbuko lake hasa ni nini? Kulikuwa na wakati ambapo watu walikuwa wanafanya mambo ambayo si mazuri, kama kuua wenzao watu wakajiuliza maswali, tutafanya vipi ndivyo tuweze kusimamisha mambo haya kuendelea katika jamii? Na moja ya baadhi ambayo maneno ambayo aliamua kufanya ni, ukifanya kosa hili na uletwe mbele ya mahakama, utauawa. Hata hivyo, zaidi ya mataifa mia moja sabini duniani tayari yameacha kutekeleza hukumu ya kifo, taifa la hivi punde likiwa Malawi, Gambia na Madagaskar. Bwana wakili Were, nini kimechangia baadhi ya mataifa kuacha kutekeleza hukumu hii ya kifo. Jinsi wakati unavyosonga mambo yanabadilika, watu wanabadilika kwa vile wanasoma, wanapata hekima. Mambo ambayo walikuwa wanajaribu hapo nyuma hayafanyiki vizuri, kwa hivyo mnaamua kujaribu, ni mbinu gani nyingine ambayo tutatumia ili tupate uh, majibu mwafaka. Kwa vile unaona, watu walikuwa wanahukumiwa kifo, lakini wengine wanaendelea kuwa wengine, suali ni, mmepata suluhu Ikakuwa ni hapana. Cha pili, utapata kuna watu ambao waliuawa na baadaye ushahidi unatokea kuonyesha kwamba hao watu hawakufanya hayo makosa. Umehukumiwa kifungo cha kifo, na inakuja kupatikana baadaye kwamba hukufanya hayo maneno na ushauawa, watakurudisha maisha, sivyo? Baada ya kupata mtazamo wa wakili Michael Were, msikilizaji, naungana na viongozi wa dini kupitia la laini ya simu kupata mtazamo wao tu kuhusiana na adabu ya kifo. Hapa nina mchungaji Joseph kutoka kanisa la Deliverance eneo la Lang'ata nchini Kenya. mtazamo wangu ni kuhusu jinsi ambavyo neno la Mungu linasema Biblia. Naam, Mungu kabisa aliweza kusisitiza ya kwamba hakuna mtu ambaye anastahili uh, kukuua. Hiyo twajua tofahamu. Mm-hmm, lakini pia sasa, ukisoma pia Genesis unapata kwamba Mungu pia anaelezea kwamba kuna uwezekano ya kwamba yeye ambaye anamwaga damu ya mwingine pia yake ikaweza kumwagwa, na tunaweza ona pia katika kitabu cha Exodus. Kwa hivyo unaona ni kwamba Mungu alisema kama mtu ameua mwingine, pia yeye akaweza kuuawa. Jambo hilo ni dhahiri Kwenye agano la kale, Mungu mwenyewe anaelekeza kwamba mtu kama ameua mwingine pia naye akauama. Kwa hivyo mtu ambaye amepatikana na hatia ya kumuua mwingine hata siku ya leo, mimi kwa mtazamo wangu ni vizuri pia akaweza kupata hiyo capital punishment. Kauli ya mchungaji Joseph inakaribiana na ile sheikh Usadi Juma, anayesisitiza kuwa hukumu ya kifo yafaa kutekelezwa kwa mujibu wa maandiko matakatifu ya Biblia na Quran kifo ambao kwamba ni kizuri inafaa ifate mkondo wa Qur'ani na Taurati na Injili na Zaburi vile walivyokuwa wakitekeleza manabii waliotanguli, waliotangulia. Tukiua mtu kwa kinyume na msingi ya kitabu ya Qur'ani na Taurati na Injili na Zaburi, tutakuwa tumeenda kinyume na Mwenyezi Mungu na sisi tumeua, tutaulizwa maswali, kwa nini tumeua bila ya kufuatilia hukumu ya Mwenyezi Mungu. Kwa sababu Qur'an, kama vile Qur'an inasema al-qisasu al-haq, kisasi ni haki, na ni haki mutu akiua mtu wenu muna haki ya kumua, yani nafsi kwa na kwa nafsi kupitia kitabu cha Qur'an. na msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya ya Jua Haki Zako ilivyo ada yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, ambapo kwa kina tu tumejadili adhabu ya kifo duniani. Hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili, kwa heri.