Karibu katika makala ya Wimbi la Siasa, na hii leo tunaangazia mchakato wa kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa huko Afrika Kusini baada ya chama tawala cha ANC kutangaza kuwa kimefikia makubaliano na vyama vingine ikiwemo chama cha Democratic Alliance DA Mimi ni Ruben Lukumbuka, na katika kudadavua hili moja kwa moja kutoka studioni hapa, ninaungana kwa njia ya simu na Lugete Musa Lugete. Ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na kutoka hapa jijini Nairobi kwa njia ya simu ninaye Felix Nabel Arego. Yeye ni mtaalamu wa siasa za Afrika Kusini. Nyote karibuni sana na bila ya kupoteza muda, habari za muda huu, Lugete Musa Lugete kule Dar es Salaam? Nzuri ndugu mtangazaji, nzuri sana safi kabisa. Kwanza, unazungumzieje hatua hii ya chama tawala cha ANC kule Afrika Kusini ya kukubali kuunda serikali ya muungano wa kitaifa baada ya Cyril Ramaphosa kuchaguliwa tena na wabunge? Aa, ni hatua nzuri ingawa ina changamoto zake, kwa sababu Uh, wanasheria na mawakili mbalimbali mbali wa ANC wanapanga kujaribu kudai haki zao, kwamba uchaguzi haukuwa halali, na waliwasilisha nyaraka mbalimbali mbali na ushahidi kuhusu kuibiwa kura kwa tume ya taifa ya uchaguzi ya Afrika Kusini, lakini majibu yao hayakuridhishwa ya tume. Kwa hiyo wamepanga kufanya hivyo, lakini ingawa lazima kwanza kwanza uh, waende mahakamani kwa sababu wana, wana, wana mapendekezo kwamba kuhusu udanganyifu uliofanyika wa uchaguzi. Naam, nije kwako Felix, pengine huu unazungumzieje hatua hii wakati huu uh, chama cha Mkonto Wesizwe kikisema kwamba kitarejea bungeni lakini kwanza kitafikisha madai yake ya wizi wa kura katika mahakama ya kimataifa ya haki? Bwana Ruben, kwa kweli uh... Chama cha Umkonto Wesiza jakubaliana na ule kenye tunaita the government of national unity, na alipokuwa anazungumza Jacob Zuma alisema kwamba ile si government, ile si government of national unity, ambayo pia alisema kwamba hiyo ni nonsense. Na unaweza kumbuka kwamba Jacob Zuma alifika mahakamani kabla hata kuchaguliwa kwa rais na wabunge na kupinga uchaguzi uliofanyika Afrika Kusini wakati uMkhonto weSizwe anaona kwamba chama kile chama ambacho kimefanya kumeungana kime, uh, na ANC chama cha asili ya ya South Afrika Kusini, ambayo ni DA anaitambua kama wale wenye rangi, na kwa hivyo wanaogopa sana bado wa Afrika huenda wakarejea mahali ambapo walikuwa awali, ndio maana yeye anasema kwamba hajaridhiana hmm, na kile ambacho kinaitwa Of ni rudi kwake Lugete. Musa Lugete Lugete, a, chama cha DA kiliwahi kuunda serikali e, pamoja na, na ANC na je, tutarajie nini wakati huu ambapo sasa ANC ndio ime, imekuja kwenye ulingo wa kuunda serikali yenyewe ya umoja wa kitaifa? Kwanza tutegemee Mambo mazuri ingawa sasa Jacob Zuma anatumia sera za utaifa na ubaguzi tuseme, kwa sababu Jacob Zuma anaamini chama cha DA kimejaa wazungu na wahindi ambao waliinyonya Afrika Kusini kwa miaka mingi tangu kipindi cha utawala wa makaburu. Kwa hiyo hofu ya Jacob Zuma ni kwamba muungano kati ya ANC na DA utavifyonza vyama vingine na kuvinyima nguvu ya kuendelea kupata ushawishi Afrika Kusini na Felix. Wakati huo huo pia uh, Jacob Zuma mwenyewe amesema wazi kwamba atafanya uh, kazi na vyama vingine vya upinzani licha ya kukiri uh, kwamba chama chake kipo kwenye mazungumzo bado. Je, unadhani kwamba hatua yake itafanikiwa? Iwapo itafanikiwa itakuwa ni siasa za aina gani? Akiwa katika mazungumzo na vyama vya upinzani. Ukiangalia chama cha upinzani ya bosa yake Musi Maimane, ukiangalia chama cha EFF yake Julius Malema, tayari walishakubali kwamba rais ni, ni, ni Cyril Ramaphosa. Washakubali government of national unit, kumaanisha Inkonto we Sizwe MK Party wamechelewa tayari, na labda watafika pale kuungana na vyama vya upinzani ambao pia wanasema kwamba total number, number zote za wabunge ambao wako nayo ni 44 wakiungana ni 90, uh, wa, wa, wa, 102. Sasa wakiungana na hiyo hizo vyama vipinzani bado hawawezi kumaanisha yeah. Umkonto we Sizwe tayari ameshachelewa na, na, uh-huh, na wategemee next season japokuwa wako na matakio uh, mata na matarajio ya nzuri ya Afrika Kusini. Nije kwako sasa, Lugete Musa, tutarajie serikali ya aina gani wakati huu serikali ya muungano wa kitaifa inakwenda kuundwa? Tutegemea mimi kwa maoni yangu, mimi kwa sababu chama cha ANC kimeshapoteza ushawishi na nguvu, kwa maslahi ya chama cha ANC ni bora kikaungana na chama cha DA kuunda serikali kuliko kuungana umkosa wisizwe au EFF kwa sababu kuna migogoro mingi ya ndani. Utakumbuka kwamba Zuma aliondolewa kwa tuhuma za rushwa. Uh, Julius Malema aliondoka ANC akaenda kuanzisha chama chake kwa mambo fulani ya kutoelewana. Kwa hiyo ni vyema ANC wakati huu ambayo bado inajitafuta na kuungwa mkono, ikaungana na DA kwa maslahi ya baadaye, kuliko ANC kuja kuungana na MKP na na EFF. Umemsikia Lugete. E, chama cha DA kimekuwa na misimamo inayotajwa kuwa ni ya kibaguzi, na sasa wanapoenda kuungana na ANC, pengine wewe unatazama hili kwa miwani gani? Uh, chama cha DA kimetamani sana kurejea uh, kurejea katika governance ya Afrika Kusini. Wengi wanasema kwamba chama cha DA manake ni wako na wenye rangi wazungu wengi. Uh, iwapo wameungana na Afrika wasili kwamba wataleta maendeleo A, labda ni sawa kwao, lakini sioni kama ni sawa vile. Ndio maana waliona kwamba ANC walipigana sana ili wasiungane wasi na Mkonto we Sizwe, manake watu wanasema wakiungana wa Afrika a kwa Afrika basi inamaanisha kwamba development, zile development focus zitakuwa zinafika kwa njia nzuri. Kule tumalizie na nyote wawili, pengine kwa kifupi tu manake naona muda umenivuta shati hapa, pengine tutarajie upinzani wa aina gani iwapo Umkonto we Sizwe, EFF na tume vyama vingine uh, vitajiunga ili kuwa vya upinzani dhidi ya ile serikali ya umoja wa kitaifa kule Afrika Kusini? Nianze nawe Lugete. Tutegemee upinzani mgumu na ukosoaji mkubwa wa serikali ya umoja wa kitaifa, kati ya ANC na DA, lakini mimi mtazamo wangu yote kwayote ni kwamba Watu wazawa wa Afrika ya Kusini kuweza kujiongoza wenyewe kiuchumi ni ngumu sana. Nelson Mandela alijaribu akashindwa, Thabo Mbeki alijaribu akatengenezewa kashfa, amekuja Zuma ametengenezewa kashfa. Kwa hiyo sijawahi kuona rais msafi Afrika ya Kusini ukitoa Nelson Mandela na Thabo Mbeki ambao walijaribu. Leo hii Zuma anaweza akaongea vile kuponda umoja serikali ya muungano kati ya DA na ANC kwa sababu na yeye chama chake kinataka madaraka. Lakini Zuma huyo huyo katika uongozi wake amekumbwa na kashfa zaidi ya ishirini na tano za rushwa na matumizi mabaya ya madaraka. Kwa hiyo wa Afrika Kusini ni ngumu, wenyewe kwa wenyewe kujiongoza kiuchumi bila mawazo ya wageni, yani machotara. Tunahitaji maendeleo ya Afrika Kusini kwa kweli, msingi wake ni maendeleo wa chotara. Mawazo yapo, mawazo ya wazungu yamesaidia Afrika Kusini yapo, mawazo ya wachina yapo mawazo ya waafrika wachache lakini wenyewe kwa wenyewe kwa kweli kusema waweze kujiongoza na kufikia taifa la uchumi wa mkakati bila mawazo ya wazungu na watu wengine weupe ni ngumu sana, na wote tunawajua asili ya watu na, wa Afrika Kusini na, na tabia zao. Naam, Felix, unazungumziaje hili? Uh, upinzani katika nchi ya yes, Afrika Kusini itakuwa mkali sana, manake ni upinzani ya uafrika wote, vyama vya Afrika wote pili, wali DA MCP multi charter party Ilikuwa inapinga serikali lakini walikuwa wachache, manake likua unapata kwamba saa zingine EFF wana support ANC, sasa wao wapati ukubwa sana. Lakini wakati huu ni tofauti, ngoma inacheza tofauti, manake wachezaji sasa washaungana kiumoja. Lakini nataka kusema kwamba Afrika sasa tunategemea sana wazungu, anavyozungumzia Musa, lakini ukiangalia Egypt ni wao wanajiendeleza kivyao. Ukiangalia Senegal, wameanza kuambia ao kwa watu kwamba tokeni, sasa sisi tunaweza kujiendeleza mbele nchini kwetu. Kenya sisi wenyewe tunajiongeza kwa wenyewe, tunaongeza taxation zetu uh, mpaka leo tunaenda kupinga hiyo, kumaanisha bini African can and African will and African To do it. Nam, uh, hivi ndivyo tunafikia tamati. ni kushukuru sana Felix Nabel Arego, nikumbushe kuwa wewe ni mchambuzi um, wa siasa za kimataifa ukiwa jijini Nairobi nchini Kenya, asante sana na. Nam ni kushukuru pia uh, Musa Lugete Musa Lugete ukiwa huko uh, Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana na kwa heri.