Habari asubuhi hapo ulipo, karibu katika makala yaliyojiri ya wiki hii. Mimi ni Ruben Lukumbuka na baadhi ya mambo tunayoangazia ni pamoja na wabunge nchini Kenya wiki hii waliidhinisha mswada wa fedha wa mwaka 2024 licha ya maandamano makubwa yaliyoshuhudiwa nchini; ziara ya Rais wa DRC Felix Chisekedi huko Lubumbashi na vile vile kuendelea kwa mapigano kati ya FRDC na waasi wa M23 huku Umoja wa Mataifa ukuguswa na hali inavyoendelea mashariki mwa nchi hiyo. Uganda yawasamehe waasi wa zamani wapatao 30 wa kundi la ADF na kuapishwa kwa rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa wiki hii. Lakini pia tutaangazia yaliyojiri Afrika Magharibi kabla ya kuelekea Ufaransa na kwengineko duniani. Kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji, andamana nami hadi tamati ya makala hii. Tunaanzia nchini Kenya ambako siku ya Alhamis ya Juni 20 wabunge waliidhinisha mswada tata wa kifedha wa mwaka 2024 licha ya maandamano makubwa yaliyoshuhudiwa ambapo vijana wengi walijitokeza nchini kupinga kupandishwa kwa kodi katika mswada huo. Benson Wakoli amekuwa akifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake. Wabunge mia mbili na nne walipiga kura ya walipiga kura ya ndio dhidi ya 115 waliopiga kura ya kupinga mswada huo uliosoma kwa mara ya pili Alhamisi. Sasa mswada huo unarejeshwa kwa kamati ya bunge kuhusu fedha ili kupigwa msasa vilivyo kabla ya kupigiwa kura kwa mara ya mwisho juma lijalo. Wakenya wengi wanapinga mswada huo wa fedha wa mwaka 2024 2025 ambao utaongeza kodi kwa bidhaa muhimu ambayo wakenya wengi wanahisi kwamba hawataweza kumudu. Mlitwambia vizuri sana hapa ati nyinyi ni serikali ya mama mboga, nyinyi ni serikali ya bodaboda. Mkiaka vue levi au watu wa bodaboda, si watakuwa watulipisha mia mbili kama mtu anataka kuja town? Inaonekana penye tunaendea, tutaanza kulipa ushuru ya kupumua ama aje? Vijana, maandamano zaidi yanatarajiwa kote nchini Kenya juma lijalo, wakati huu mtu mmoja akiripotiwa kuaa baada ya kufiatuliwa na risasi na polisi Alhamisi jioni. Naam Benson, kabla ya wabunge kuifikia hatua hiyo Maelfu ya waandamanaji wengi vijana walijitokeza kwenye miji mbalimbali nchini Kenya kupinga mswada huo unaopendekeza nyongeza ya kodi kwenye bidhaa mbalimbali mbali. mwandishi wetu Victor Moturi alihudhuria maandamano hayo jijini Nairobi na katuandalia ripoti ifuatayo <tune> Polisi wakiwa wamejihami kwa mabomu ya kutoa machozi na maji ya kuwasha. Maafisa hao wa usalama waliwazuia maelfu ya vijana kufika kwenye majengo ya bunge. Waandamanaji wanataka mswada huo kutupiliwa mbali. Tunataka government yache over taxation. Huyu president kabla kuwa president alituelezea. Sisi tunafaitia haki yetu, kazi hakuna, unga imepanda, ndio hii tena kila kitu imepanda hadi always ya wasichana imepanda. Nini mbaya? Hakuna kitu ameshukisha. Katika maandamano haya polisi wameshtumiwa kwa kutumia nguvu dhidi ya wa waandamanaji ambao hawakuwa wamejihami bali wanaopitisha sauti zao. Irungu Peterson ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Hawa askari, watu wako very peaceful, watu hawajarusha mawe, hakuna mtu ameumizwa, wa very peaceful. Wao wenyewe hapo tuna negotiate na wao, anatoa gun, anatoa live bullet Anatutishia kutuua kwa nini? It is a constitutional right. Mbali na jiji kuu Nairobi, maandamano haya yamefika katika miji mingine kama vile Mombasa, Kisumu, Eldoret na Nakuru, ujumbe wakiwa mmoja, hawataki mapendekezo ya nyongeza ya kodi, huku serikali ikisema mapendekezo hayo hayatasaidia kupata fedha za kufanya maendeleo. Victor Muturi, Nairobi, RFI Kiswahili. Nam Moturi. Katika hatua nyingine, waandamanaji wameitisha mgomo wa kitaifa wiki ijayo, kufuatia kifo cha mwenzao Rex Kanyike Masai, anayedaiwa kufariki kutokana na majeraha ya risasi aliyoyapata wakati wa maandamano ya vijana jijini Nairobi kupinga mapendekezo hayo ya nyongeza ya kodi kwenye mswada wa fedha 2024. Tayari mamlaka inayosimamia utendaji kazi wa polisi IPOA imesema imeanzisha uchunguzi kuhusu kifo hicho. RFI Nairobi, 89.9 FM Wiki hii serikali ya Tanzania ilitangaza mikakati zaidi ya kuwalinda na kukabiliana na vitendo vya mauaji dhidi ya watu wenye ualbino, hatua inayokuja siku chache kupita tangu kuuawa kwa msichana wa miaka miwili mkoani Kagera. Akizungumza bungeni wiki hii, waziri mkuu Kasim Majaliwa Kasim alisema ah, vitendo hivi havikubaliki na kwamba watafanya kazi pamoja na taasisi za watetezi wa haki za binadamu wenye albinism. Kasim Majaliwa: sote tunao wajibu wa kuwalinda watu wenye albino kwa kufichua njama zenye nia ovu na kutoa taarifa pindi tunapozibaini ili hatua stahiki ziweze kuchukuliwa. Vile vile nitumie fursa hii kuwasistiza wananchi waache tabia ya kufanya mizaha isiyokuwa na staha, hususani kuhuisha kuhusisha matumizi ya viungo vya watu ama kuelezea kuwa viungo vya watu kwenye ualbino vinaweza kuwaletea utajiri. Ninatoa wito kwa Watanzania wote kuheshimu haki za binadamu na kuepuka kutumia lugha au kufanya vitendo ambavyo vinaweza kudhalilisha au kutu kuumiza hisia za wengine. Kilichoripotiwa nchini Tanzania kinashuhudiwa pia katika mataifa ya ukanda wa nchi za kusini mwa Afrika, ambapo watu wenye albinism wamekuwa wakiuawa na viungo vyao kutumiwa kwa imani za kishirikina. Kule Uganda, wapiganaji 30 wa zamani wa kundi la waasi la ADF waliunganishwa na jamii zao baada ya kupokea ujuzi wa kuwasaidia ili kuanza upya maisha ya kawaida ambapo idadi hii inafikisha 150 wapiganaji wa ADF ambao wamerejeshwa kwa familia zao tangu kuanza kwa Operesheni Shujaa mwaka wa elfu mbili ishirini na moja. Na kutoka Uganda tuelekee huko DRC, tuangalie yaliyojiri katika nchi hiyo ambapo wiki hii Rais Felix Tshisekedi Jumatano ya wiki hii alifanya ziara yake ya kwanza mjini Lubumbashi tangu achaguliwe kwa muhula wa pili katika uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka jana, ambapo aliahidi kuboresha hali ya uchumi wa taifa hilo. Mwandishi wetu wa Lubumbashi, Denis Mayo, alitutumia ripoti ifuatayo. Siku ya Alhamisi, Rais Chisekedi alizindua miradi mbalimbali mbali, ikiwemo vichwa viwili vya treni na mabehewa. Nia moja kusaidia usafirishaji wa abiria kwenda kanyamakasese na mazao ya kilimo. Wanufaika wakubwa wa miradi hii iliyozinduliwa ni vijana ambao watapata ajira za kilimo, useremala na udereva, kama anavyoeleza Jenerali Kasungu, kamanda wa huduma ya taifa. Zaidi ya vijana elfu nne tayari wameondoka katika kituo cha Kaniema Kasese na leo wamesambazwa nchini kote, wakijenga shule, kutengeneza madawati, kufanya kazi katika mashamba ya kilimo. Vijana zaidi ya mia tano wamesajiliwa kushiriki kwenye mafunzo hayo, lakini wanaharakati wanakosoa namna walivyosajiliwa. Hapa Jenerali Kasongo anafafanua. Kaniama Kasese siyo eneo la watu kufa wala si mahali pa mateso au kambi ya kufunga watu. Kaniama Kasese ni kituo cha uzalishaji wa kilimo na ufugaji, ni mahali watu wanapewa mafunzo na uzalendo. Karibu vijana kumi waliofunzwa nchini Afrika ya Kusini, wakiwemo wanawake wane, ni mafundi wa reli walioonyesha uwezo wao wa kuendesha kichwa cha treni mbele ya rais Feliksi Chisekedi. Denis Mayo Lubumbashi, RFI Kiswahili. Tukisalia huko DRC ni kwamba Umoja wa Mataifa juma hili ulisema kuwa umeongeza idadi ya doria katika maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo ambako kunashuhudiwa mfululizo wa mashambulio ya makundi ya waasi wakiwemo M23 wanaosaidiwa na Rwanda na wale wa Kiislamu ADF. Farhan Hak ni naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa. Doria hiyo ililazimika kufanywa kujibu mashambulio ya hivi majuzi dhidi ya raia, Yaliyofanywa na ADF mwishoni mwa wiki iliyopita ambapo takriban raia 42 waliuawa. Wakati huo huo, katika kukabiliana na mapigano ya hivi karibuni kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa Kongo huko Kanyabayonga Kivu Kaskazini, MONUSCO inaendelea na doria pamoja na wanajeshi wa DRC kuwalinda raia. Doria hizi zinachangia kurejesha hali ya usalama na kuhimiza idadi ndogo ya wakazi kurejea katika maeneo yao kwa tahadhari askari wake kadhaa kujeruhiwa katika mashambulio ya waasi msikilizaji. Akiwa kwenye nchi ya Ufaransa ambako alienda kushiriki mkutano wa kimataifa juu ya suala la kubuni chanjo kwa bara la Afrika, Rais wa Rwanda Paul Kagame alisema nchi yake haitasita kuingia vita dhidi ya DRC ikiwa italazimika kufanya hivyo kauli aliyoitoa wakati wa mahojiano maalum na kituo chetu mama cha televisheni France 24, ambapo alisema haya haya, yakiwa ni matamshi mengine makali ya utawala wa Kigali dhidi ya utawala wa Kinshasa. Paul Kagame: For us, we have been very clear. Sisi tumekuwa na msimamo kwamba tunatambua upatanisho wa Rwanda wa Angola. Kama Rwanda tumekuwepo kila wakati tunapohitajika, lakini DRC ni kama wana nia nyingine binafsi. Sijawahi kuweka masharti, kila wakati inapohitajika kwa mazungumzo ya amani yanayohusu mashariki mwa DRC na DRC kwa ujumla. Kule Angola mimi hufika, waulize wa upatanisho wetu wa Angola, watakuambia mimi nilikuwa tayari na tena niko tayari. Kauli ya Kagame haina tofauti na ile aliyowahi kuitoa rais wa Kongo Felix Tshisekedi wakati wa kampeni za uchaguzi, ambapo aligusia uwezekano wa kuingia vitani na jirani yake Rwanda, hali inayozidisha wasiwasi wa kutokea mzozo mkubwa baina ya nchi hizi mbili. Nchi ya Sudani na Falme za Kiarabu Jumatano ya wiki hii zilirushiana maneno makali wakati wa kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ili kujadili hali inayoendelea kwenye taifa hilo. Khartoum ikiituhumu UAE kwa kuwasaidia wapiganaji wa RSF wanaodaiwa kutekeleza uhalifu wa kivita kwenye jimbo la Darfur. Martha Pobi, ambaye yeye ndiye mjumbe maalum wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu masuala ya Afrika, alionya kuhusu machafuko yanayoendelea kuripotiwa kule Sudani. Sudani ina hatari ya kutumbukia katika ghasia zaidi za kikabila na mgawanyiko hata zaidi. Hatari ya kutokea kwa mzozo mkubwa bado iko juu, huku mtiririko wa silaha za hali ya juu ukiendelea kuchochea vita. Washirika wote wa nje wanaohusika wanapaswa kuwajibika na kutumia uwezo wao kwa pande zinazohasimiana kuendeleza juhudi za amani. Ushiriki wao mzuri unaweza pia kuleta mabadiliko kwa mwelekeo wa vita hivi na kwa mateso kwa raia wanayoendelea kufa na kutaabika kwa muda sasa. Sudani inadai kwamba Falme za Kiarabu zimeendelea kutoa silaha na hata wapiganaji wake kuwasaidia RSF katika vita inayoelekea mwaka wake wa pili. Kule Afrika Kusini ni kwamba Rais Cyril Ramaphosa Jumatano ya Juni 19 aliyeapishwa kuhudumu kwa muhula mwingine chini ya serikali ya umoja wa kitaifa, kwa kushirikiana na vyama vingine, na akaahidi kufungua ukarasa mpya wa demokrasia na maendeleo ya taifa hilo huku akiahidi pia kupambana na vitendo vya rushwa. Tunaposonga mbele, tutatafuta kufa moja kwa kuitisha majadiliano ya kitaifa, majadiliano ambayo so kuwaleta pamoja wa Afrika Kusini pande zote, ili tuweze kutafuta namna ya kutengeneza makubaliano kati ya serikali na wananchi, ili tuweze kutimiza matarajio yetu ya mpango wetu wa maendeleo ya kitaifa. Ni sauti yake Cyril Ramaphosa, rais wa Afrika Kusini. Kiongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso, Ibrahim Traore, wiki hii alikanusha madai ya kuwepo kwa mgawanyiko ndani ya jeshi la nchi yake, siku chache baada ya milio ya risasi kusikika karibu na makazi yake na kombora kurushwa karibu na kituo cha habari cha kitaifa. Florence Kivuva na maelezo zaidi. Traore amekana madai ya mgawanyiko ndani ya jeshi lake baada ya kutembelea runinga ya kitaifa ya RTB kulikorushwa kombora juma moja lililopita, akisema kombora hilo lilirushwa kimakosa na walinzi wa kituo hicho. Matukio haya yanakuja siku chache kupita tangu wanajeshi wa taifa hilo zaidi ya mia moja kuuawa na wanajihadi karibu na mpaka wa Niger, Traore akisema vikosi zaidi vimetumwa maeneo ya mipakani kushika doria. Kauli yake inajiri baada ya kuwepo wasiwasi kutoka kwa wanaharakati na vyombo vya habari kuhusu hali yake ya kiafya kufuatia milio ya risasi iliyosikika karibu na makazi yake wiki hii. Viongozi wa dunia, mashirika ya afya na kampuni za dawa Alhamisi ya Juni 20 mwaka huu walitangaza ufadhili wa dola bilioni 1.2 ili kuzalisha chanjo barani Afrika. Na, na sasa tuangazie yaliyotokea kule Ufaransa wiki hii ambako kuelekea uchaguzi wa wabunge Jumapili ijayo Juni 30 chama cha Rais Emmanuel Macron kiliahidi kupunguza bei ya umeme na kupunguza kodi ya malipo ya uzeeni iwapo kitashinda uchaguzi huo. Hakikisho hilo lilitolewa na Waziri Mkuu Gabriel Attal ambaye amewaomba wapiga kura kumuunga mkono Rais Emmanuel Macron fois Gabriel Attal ni mara ya kwanza tangu miaka ishirini Wafaransa wanaenda kumchagua waziri mkuu. Baada ya uchaguzi huo kutakuwa na yaliyopita na yajayo katika mazingira ya kuendesha utawala kwenye usawa wa taasisi. Januari 9 Rais wa Jamhuri alinichagua na ningependa Wafaransa wanichague Juni 30. Wakati huo huo vyama vya mrengo wa kushoto vimekubaliana kuwa na mgombea mmoja katika kila eneo nchini Ufaransa. <muchiliki> Msikilizaji, ripoti ya wataalam wa Umoja wa Mataifa kuhusu vita ya Gaza wiki hii iliweka wazi walitaja, jeshi la Israeli kwa kuhusika na vitendo vya uhalifu wa kivita ambapo kwa makusudi wanatumia silaha zisizokubalika kwenye vita kushambulia eneo la Gaza. Aidha, ripoti hiyo pia ilitaja kundi la Hamas na makundi mengine ya kipalestina kutekeleza makosa ya uhalifu wa kivita na dhuluma dhidi ya binadamu dhidi ya wa Waisraeli. Navi pile mwenyekiti wa tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kuhusu vita kule Gaza, mamlaka za Israel zimehusika na uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu, na ukiukwaji wa sheria za kimataifa ya haki za binadamu. Hili linajumuisha uangamizaji wa watu na kuwalenga raia kimakusudi. Japo utawala wa Israel umesisitiza kwamba operesheni yake kule Gaza imekuwa ikilenga wapiganaji wa Hamas na kuwanusuru mateka, mambo haya mawili hayajafikiwa na matokeo yake yamekuwa mauaji ya raia. Tumalizie na kilichojiri kati ya Urusi, Korea kaskazini na Korea Kusini. Wiki hii rais wa Urusi Vladimir Putin alifanya ziara ya kikazi huko Pyongyang, Korea Kaskazini, ambako alisaini na mwenyeji wake Kim Jong Un ambapo alitangaza kuunga mkono kikamilifu wa operesheni ya Urusi nchini Ukraine. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. E, kwa siasa za dunia inamaanisha kwamba korea inakuwa Korea iliyokuwa imetengwa tokea wakati ule wa mgogoro wake na jumuia kima ya kimataifa na sasa mataifa ya Ulaya juu ya ujenzi wa mitambo yake ya nuklia, sasa inabadilika. Urusi inaiunga mkono waziwazi Korea. Urusi imo katika vita kubwa sana na Ukraine, lakini pengine mataifa mengine ya Ulaya na kadhalika sasa uh, pengine Urusi anaonyesha ulimwengu kwamba kutengwa kwa Korea na vikwazo vya kimataifa, hasa vya Ulaya, hakuwezi kumfanya aendelee kuwa hivyo. Kwa hiyo ana watu wa kumuunga mkono na kadhalika na kadhalika. Siku moja kupita, Rais wa Urusi Vladimir Putin alisema nchi yake huenda ikajiandaa kuisaidia kwa silaha nchi ya Korea Kaskazini. Matamshi aliyoyatoa wakati huu Korea Kusini ikisema nayo huenda ikaondoa marufuku ya silaha kwa Ukraine. Cho Tae-yul ni balozi wa Korea Kusini kwenye Umoja wa Mataifa. Ushirikiano uh, wowote wa moja kwa moja au sio wa moja kwa moja unaolenga kuisaidia kwa silaha Korea Kaskazini ni jambo la wazi linalokiuka maazimio kadhaa ya Baraza la Usalama. Ni jambo la ajabu kuona nchi mwanachama wa Baraza la Usalama ambaye alikubaliana na maazimio haya anaenda kinyume. Kwa hivyo jumuiya ya kimataifa lazima isimame pamoja katika kulaani nchi ambazo zinafanya kwa makusudi kudumaza usalama na amani ya dunia. Nam meo msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndiyo nami nimefikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii miongoni mwa mengi tu. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana kwa muda wako, na kwa heri kutoka Nairobi.