Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya habari rafiki juma hili. Utakuwa nami Benson Wakuli. tunajadili nini kwenye makala ya leo? Tunajadili maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wakimbizi yaliyofanyika juma lililopita, ripoti zikionyesha kwamba zaidi ya watu milioni 120 duniani wamekimbia mataifa yao kutokana na mizozo, uchumi mbaya na mabadiliko ya tabia nchi. Tumekuuliza nini kifanyike kukabiliana na wimbi kubwa la wakimbizi duniani. Karibu kwenye makala ya leo, tuanze basi kwa kusikiza ujumbe wako wa sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao WhatsApp. Baadaye nitatembelea mtandao wa Facebook kusoma maoni yako uliochapisha kuhusiana na mada hii ya leo. Karibu. naitwa Ishara Kere Tanga simu nikiwa Mlinde Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Kwanza tunaomba Umoja wa Mataifa ifanye lote liwezekanalo ili amani ishuhudiwe popote duniani. Hali kama na hiyo ya kuongezeka kwa wakimbizi inaendelea kuripotiwa na huku DRC. Jambo RFI, natuma voice nikitokea Mtambala Nsindano Avenika Buteke, tarafani Moba DRC. Ni Andre Celso Zombe. Jukumu linarudi kwa serikali, kwa sababu tukiangalia usalama ndani ya nchi, hali ya uchumi, pamoja na mabadiliko ya tabia ya nchi, ni mpaka serikalini. Serikali ndiyo ina nguvu ya kuendelea kuboresha vitu. Mfano hapa kwetu DRC, hali hiyo ipo tukichukua mashariki mwa DRC watu wanaendelea kuripotiwa kufa kila sana kila dakika, na kinachosababisha ni hali ya usalama mbovu. Majina naitwa Geoffrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kitu ambacho naweza nikasema, nadhani kwa sehemu kubwa, kitu ambacho kinachangia wakimbizi wengi, labda especially watu ambao wanakuwa na wanakimbia nchi yao, nadhani kutokana na mabadiliko ya tabia ya nchi yani, kuna nchi nyingine unakuta viongozi walioko hawajali, hawajali nani vijana wao hakuna ajira yani, mwisho wa siku unajikuta vijana sasa wameanza kukimbia nchi zao, wanaenda nchi nyingine ili labda angalau waweze kupata uheni wa maisha. Nadhani ni kutokana na changamoto za ajira. Kwa majina naitwa Mtundi wa Moses. Aa, nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, mkoa wa Kivu Kaskazini, taani Lubero, Kanyabayonga. Wakimbizi mimi upande wangu, kwa maoni naenda kutazama hiyo sikukuu haina mafaa kulingana na hali ambayo inapatikana katika Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, sababu kienda kutazama uh, wakimbizi wanaokimbia vita. Uh, ingelikuwa ya maana uh, wao kurudishiwa amani, wakirudi kwa eneo waliokuwa ndani mwake. Hiyo ndio jambo la maana kwa batina, Bertina. Anaitwa Apolo Munyapirwa, nikiwapa mjini Kigali. Uh, mimi naona uh, kwamba Umoja wa Mataifa ndio unaweza ukapanga namuna ya kutafuta suluhu ya kumaliza uh, shida zote za wakimbizi ulimwenguni jinsi Umoja wa Mataifa ulivyopanga uh, jinsi kunaweza kuundwa uh, UNHCR ama shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na moja. Na ndipo hivi leo wanaweza wakapanga namuna ya kumaliza shida za wakimbizi, kwani shida hizo zinatokea katika mataifa yaliyo na Umoja mataifa. Wapo pia waliochangia mada hii kupitia ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. namwona nani? Namwona Didei Sahani Hodari, anasema yuko Lubero, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kweli kitu muhimu ni kumaliza mizozo inayoikumbwa dunia, sababu kama hakuna vita na wakimbizi hawatakuwepo, na ni Umoja wa Mataifa ndio unaoweza kumaliza vita hivi. Joseph Katay Abubakar anasema yuko Muba, Kakera, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Amani na ajira ya kutosha ndiyo suluhu cha msingi. Serikali na raia wote washirikiane pamoja na kutafuta amani ya kudumu, hapo tutapunguza wimbi kubwa la wakimbizi linalozidi kushuhudia kote duniani, tuungane. Ibalike Hasan akiwa Kampala, Uganda. Binafsi mimi kwanza, wakimbizi wapewi haki yao wa jinsi inavyotakikana. Naomba mataifa yetu yaangalie namna gani ya kumaliza ilikuzuia wimbi la wakimbizi duniani. Tuisenge Athanase anasema yuko Lusaka, Zambia. Kwa maoni yangu, kinachotakiwa ni kupambana na makundi ya kigaidi ili kuepuka kukimbia kwa raia wetu wanaozidi kutafuta amani duniani. na msikilizaji, maoni hayo ya Tuisenge akiwa Lusaka, Zambia, yanatupa fursa nyingine ya kuzidi kupata maoni yako uliotuma kwa njia sauti. Hii ni Sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi, madaleo kuhusu ukimbizi e, ukimbizi umekisiri, ukimbizi unakuwa mwingi, nchi nyingi fujo, watu wanakimbia wanakwenda huku, watu wanakimbia ndani ya nchi katikati, basi mambo yanakuwa ni heka heka. Kumbe sasa e, nchi kila nchi ngejitizama kwa namna kuweza kuepukana na fujo na kuweza kumaliza ukimbizi. Ukimbizi sio mzuri, ukimbizi ni mateso, ukimbizi ni tabu Toka sange JRC kinanila ni Ezekia Blolo na miaza kwa mada ya leo, wakimbizi kusherekea sikukuu yao. Hiyo sikukuu ni nzuri sana. Bila tunawaomba wananchi wakae chini, ili warudishe amani kwenye nchi zetu za Afrika na wakimbizi ambao wako kwenye nchi mbalimbali warudi kwenye nchi zao, ili wa, waishi vizuri na amani. Asante sana Felix Way. Mimi ni mkulumanya nikiwa katika mji wa Uvira DRC. Kulingana na hali ya ukimbizi katika ulimwengu wote mzima, jambo la muhimu na jambo la msingi ni kusema usalama kwanza, usalama kwanza. Ulimwengu usaidie nchi zetu za Kiafrika kurejesha usalama na amani ma nchi zetu. Katika nchi yangu ya DRC kweli amani kwanza, irudie ujenzi wa mabarabara, ujenzi wa miundombinu wa mambo yote, serikali yetu itaifanya kwanza. Tusaidiwe kwanza na amani, nchi yote zima tunalia amani. Narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kuona kina nani wamechangia mada ya leo kupitia ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook, namwona nakaa kukumbwa kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu wimbi la wakimbizi. Mimi nitaomba Umoja wa Mataifa kushughulikia wakimbizi vilivyo, sababu naona hapa kwetu DRC wenzetu wakimbizi Warundi wanateseka sana, hasa watoto wa umri wa chini wanaombaomba barabarani. Sifrion Paul nikiwa Kongo, Kalemie. Naomba serikali yetu iangazie mizozo hii, ndiyo inayochangia watu kukimbia, hasa vita kama kwetu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. DJ Shukuri Msai anasema iko Butembo maeneo akatwa. Kusema kweli, swala la wakimbizi limekuwa pasua wa kichwa duniani kote. Ni kama hapa kwetu Butembo, wakimbizi wamekuwa wengi sana kwa sasa, wanaendelea kufariki kwa sababu ya kukosa chakula na dawa. Ningependa serikali waone namna gani ya kutatua suala hili. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Kwa jina naitwa anaitwa na Vincent jj Kaji, kijana poa Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa manispa kama nchini Tanzania. Mimi niseme ili kumaliza wimbi la wakimbizi ni kuimarisha demokrasia na amani kwenye mataifa husika. Nadhani hii itasaidia sana, kwa sababu changamoto kubwa inayopelekea wakimbizi ni kukosekana kwa amani kwenye mataifa yao, kitendo kinachopelekea watu wanakimbia mataifa yao kutafuta amani kwenye mataifa mengine. Kwa hiyo ina maana zani, ili likiimarishwa nadhani swala la wa wakimbizi utalipunguza sana na watu watatulia kwenye mataifa yao, o kikubwa tu amani inatakiwa imarishwe kwenye mataifa. Usiku mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina naitwa Samweli Samuel, Samuel Ayugu ila mimi ningependa kuuliza nini maana yake ya mkimbizi? E, cha pili, kwa nini wakimbizi wa kikimbilia mwa nchi ambayo ni nchi ina amani wanawapeleka kwenye sehemu ya ya forest yani ndani katikati ya miti? Hata ukiangalia nchini Tanzania ni hivyo hivyo, hata mwanchi tuliomo ya Zambia e, kwenye kambi ya Maheba, na kwenyewe wako ndani ya msitu ambayo huwezi kupanda hata kitu hiki ki, kiweze kuonekana. Kwa nini wanafanya mambo hayo? Katika nchi yangu mimi Kongo DRC, bado magumu yangali mengi, matatizo vita ni kila siku, watu wanauaa usiku na mchana kama nyama, wanaonewa, wanaibiwa. Yani ni lazima watu wakimbie, na wakimbizi watakuwa wengi sana, na ningependekeza nchi ambayo wanakimbiria wakimbizi hao, wa wakimbizi wapokelewe na wapewe pia heshima. Napiga simu nikiwa DRC, jimboni Tanganyika, tarafani Moba, mjini Kirungu, kata Kongo. Kwa majina naitwa Fabiano na Bebe Dolfine. Swala la wakimbizi linachanganya kabisa ulimwenguni kote, kipekee hapa DRC, kufuatana na hali ya mizozo, uchumi na mabadiliko ya tabia. Watu wengi wanaendelea kupoteza maisha yao, ni bora serikali iweze kuchukua jukumu. Amaoni hayo makala haya ya bara rafiki yanafika kikomo kwa leo. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli, msikilizaji hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya RFI ya Kiswahili. Kwa heri.