Na msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya habari rafiki, makala unayoyapenda wewe msikilizaji. Leo shaba yetu inalenga taifa la Kenya ambalo tayari limetuma polisi wake kwenda kujaribu kudhibiti magenge wa halifu ya wahalifu ambayo yamekuwa yakiendelea kuyumbisha usalama wa taifa la Haiti. Tumekuuliza, je, polisi wa Kenya utafaulu kurejesha usalama kwenye taifa la Haiti? Karibu kwenye makala leo. Jina langu ni bwana Benson Wakoli. Tuanze kwa kusikiza ujumbe wako, sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya WhatsApp, kisha bada nitasoma ujumbe wako kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Karibu msikilizaji. Jambo RFI, napiga simu nikiwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Uvira Kalundu. Naitwa rafiki Mastaki. E, kuhusu wanajeshi wa Kenya e, kuelekea huko Haiti E, inaonyesha kwa kweli Kenya ina utashi wa kupendelea kurejesha usalama huko Haiti. Swali ni je, wanajeshi wa Amerika, e, jeshi kubwa inchi ambayo ina utawala bora, je, jeshi ambayo ina nguvu ya kidunia inashindwa kuleta amani kule Haiti? Je, Kenya aidha inchi za Kiafrika zitaendelea aidha ziweza kurejesha hiyo amani? Kwa majina ni Mtunzi wa Moses kutoka Kanyabayonga, Mashariki mwa Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwanza nipongeze serikali ya Kenya kwa ile ambayo wanataka kufanya katika nchi ya Haiti, lakini nitaenda nikisema huo ni udanganyifu mtupu, sababu walienda Somalia, walienda walikuja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini walichotaka kukifanya hakiku kuwa na maana. Na mzozo wa huko Haiti, wao wenyewe wananchi waweze kuumaliza wao wenyewe kwa utatua uh, sababu nchi ya Kenya ukienda kutazama hui, hiyo mizozo inataka kuingia hata katika nchi ya Kenya na huenda nayo Jambo RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Jackson Kawiti, nawapata nikiwa Butembo, DRC. Kuhusu kutuma polisi ya Kenya huko Haiti, mimi naona ni jambo la maana. Tutawatizama kwanza na tutatizama kazi ambayo watakaofanya huko, ila mimi kwa upande wangu nawatakia kazi njema. Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji, kijana na mpole Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa manispaa kama nchini Tanzania. Mi niseme kwamba wanaweza kuyakabiri kama majeshi au polisi wa Kenya wameenda kwa mikakati maalum, kwa sababu mara nyingi tumekuwa tukiona kwamba majeshi mbalimbali kutoka katika mataifa mbalimbali yanapokuwa yanaenda kwenye taifa fulani kusaidia, mara nyingi yamekuwa yakiferi kutokana na mbinu walizoenda nazo. Kwa hio, kama wamejipanga vizuri, wanaweza kusaidia sana kumaliza makundi haya ambayo yamekuwa ya tishia katika taifa la Haiti. Jambo, erefi Kiswahili. Kwa majina naitwa Amani Wenga na ishi Amerika, Pennsylvania, Philadelphia. Kwa maoni yangu kuhusu au mapolisi wa Kenya kuelekea it kwa kwenda kurudisha usalama katika muji wa it itakuwa ni vigumu sana kwa kufanyikiwa kurudisha usalama, kwa sababu kwao Kenya nako vitu haviko sawa. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu e, kutumwa polisi Haiti ni jambo la kupongeza kabisa. Kenya tunaipongeza kwa sababu namna kuweza kwenda kuurudisha usalama usalama unakataa kabisa kule Haiti. E, kusema Marekani ilipima na ikashindwa, hiyo hatuweza tukayatizama, tunatizama kuendelea kujaribu kutafuta suluhu, kutafuta dawa. Na mtu akiumwa, hautizami ametibiwa na nini. Wewe unajaribu hii dawa, unajaribu hii. Sisi kikubwa, apone na shida yetu, Haiti ipone itoke kwenye matatizo. Mimi naitwa Samuel Samueli Ayubu, napatikana mjini Rusaka Zambia. Ndugu mtangazaji, kwa mada hii ya leo, kwani Kenya ina nguvu gani ya kwenda kusaidia nchi ya Haiti eh, kutoa genge la wanakikundi cha miliki ma, masilaha? Je, nchi ya Kenya sasa hivi tuna mituko kwenye mkakati wa maandamano eh, mwa nchi hiyo yetu ambayo sasa hivi hatuna amani, hata kazi hazifanyiki. Kwa nini wanaenda kurudisha amani mwa nchi ya Haiti? Savala yes, Abel kutoka Bungoma magharibi ya Kenya. Ni kwamba kutuma maafisa wetu kule Haiti haitaleta suluhisho e, japo wameshaenda, licha ya vikwazo, kukataliwa kwa mahakama, wananchi pia kukataa vikosi vyetu kwenda e, watapitia hali ngumu kwa sababu maisha ya kule ni ngumu sana e, mawasiliano, lugha yetu kule Haiti, language barrier italeta shida. Nam, natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook na nasoma ujumbe wako msikilizaji, uliochapisha kwenye ukurasa huu kuhusiana na mada yetu ya leo. Namwona nani? Namwona Isaya Ruben Alex, anasema yuko Vira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nchi ya Kenya imefanya vizuri, ila mambo yatakuwa magumu kwa kurudisha usalama, kwa sababu ni mahali ambapo polisi wa Kenya hawawezi kupambana na magenge hayo. Eto Matabishi kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema nadhani Haiti ingehimiza raia wake kutafuta amani wenyewe kwa wenyewe ili wapambane na magenge ya wahalifu kwa kutumia jeshi lao la polisi. Zablon kijana mkongwe anasema yuko Beni kule DRC. Polisi wa Kenya kutumwa Haiti hakika ni jambo la aibu kwa serikali ya Kenya, kwa sababu Kenya pia ni nchi ambayo haina usalama wa kutosha. Suluhu ya kuleta amani nchini Haiti, serikali ya huko inabidi jipange kama kawa maana amani haitawahi toka nje ya taifa hilo. Pascal Mtanda wa shule ya msingi Akalunga toka nanga Moba, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: hatua hiyo ni nzuri, lakini hatuwezi kutegemea suluhu ya nje ya Haiti kupitia polisi wa Kenya, kwani wanazidi nini Wamarekani walioshindwa kurejesha usalama Haiti? Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti Nikiwa matembezini kwenye mpaka wa Zambia na Angola. Kwa majina ni Roger Michel Mnaba Mahinga. Eh, kwa maoni yangu kuhusu mada hii ya siku ya leo, e kwanza nitoe shukrani zangu kwa taifa la Kenya na mataifa mengine hususani taifa la Marekani ambao wamejitolea kuweza kutuma wanajeshi wao kuweza kutafuta amani katika taifa la Haiti. Nafikiri kweli e, wana wapolisi wa taifa la Kenya na wanajeshi wa Marekani kweli watakabilana na magenge haya na utulivu utapatikana katika taifa hilo la Haiti. RFI, mimi ni Jean-Claude Mkulu kutoka hapa mji wa Goma. Mimi sifiri kwamba uh, wanapolisi hao wa Kenya wana uwezo wa kumaliza hiyo ujanja wa, wa magenge huyo wa, huko wa Haiti, sababu matatizo ya Haiti yanapaswa kutatuliwa na wale wenyeji wa Haiti wenyewe. Edokashe kutoka Bujumbura. Kweli Wakenya tunawatakia mafanikio jema kwa kutafuta amani na wale wa Haiti, ila wana tafuta amani huko Haiti hivyo vengie, kwanza wana amani maandamano kwavo, wangimaliza kwanza maandamano kwavo na waleke amani kwavo, ili wawe mfano wa wengine. Hakuna akuna bisi wanilete amani minchi ya wengine kwavo wawe hawana amani Narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma ujumbe wako uliochapishwa kwenye mtandao wetu wa Facebook kuhusiana na mada ya leo. Namwona jamaa najiita tungane balike Hassan nikiwa Kampala, Uganda. Kwa mada ya leo, mimi binafsi sina uhakika kama polisi wa Kenya wanaweza leta amani nchini Haiti. Mimi kitu nachokiona ambacho kingesaidia taifa la Haiti ni kuitisha wale magaidi wakae kwenye meza ya mazungumuzo ili wapate suluhu. Asante arifa ya Kiswahili. Simeoni bakwanamaha anasema yuko wapi Butembo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Suluhu ya kudumu ni wakati huu kukaa pamoja na kuelewana. Suala la kutuma jeshi la polisi kutoka Kenya huku Haiti halitasaidia lolote. Na msikilizaji, yafuatayo ni maoni ya raia wa Kenya yaliyokusanywa katikati ya jiji la Nairobi kuhusiana na hatua ya serikali ya Kenya kutuma polisi wake kule Haiti. Kwa majina naitwa Kimega Clinton e, na mwanafunzi KCA University na finalize, finaliz, uh, wange deal kwanza na huku hiyo ya kupeleka huko. Mimi sioni kai kofiti. I think Ruto is just cloud chasing, ana ana fresha tu Wazungu koje na sisi tunaumia hapa, tuseme tunaachia Maulana, lakini training wako nayo tunajua tu kama walichaguliwa ni wazuri tu wata manage. Eh, e, tunaachia tu Maulana e. Unajua ni wazazi wetu, lakini awa, labda wanaweza, na pia labda tena hawawezi jua. Wanatua sasa, hiyo laana ya kutua watakipokea huko Haiti. Hakuna mwenye anarudi kutoka Haiti, hakuna venye wanaweza iwezi. Yenyewe walikataa sojazo, wao waende tena. Sasa huyu huyu Zakayo sasa akasema ati awatume huko na naambia, ti alikuwa anaambia atawapea 100k polisi wetu hawana eh, hawana taaluma mzuri ambayo inaweza kupigana pale, kwa sababu pia Haiti wanapigania haki zao. Sasa sisi tunasema kama president aweze kukalisha chini because hiyo ni hiyo ni pesa ambayo inatumika kupanda ndege kuenda kuwapeleka Haiti na ni resources ambazo za Kenya zinaenda kutumika. Sisi tunasema hiyo pesa alete kwa economy, ili vijana tuweze kupata kazi, ili tue kuendelea na kwa maisha yetu. Msikilizaji, maoni hayo yanaturuhusu basi kukunja jamvi la makala ya habari rafiki, jioni hii. Shukrani za dhati kwako, ulishiriki makala ya leo. Narejesha usukani kwa Minzileti Jai akamilishe matangazo yetu ya leo, hadi hapo kesho inshallah.