Gurudumu la Uchumi, Gurudumu la uchumi. Ahlan wa sahlan ni msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu, ni kukaribisha kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Kwa mujibu wa Jukwaa la Dunia la Kiuchumi la World Economic Forum, Ujio wa teknolojia mpya kama akili mnemba artificial intelligence, ikiwa zitatumika vizuri zitasaidia kujenga uchumi wenye ushindani na unaostahimili changamoto na kuwa endelevu. Hata hivyo, wataalamu wanaonya kuwa kuhusu dunia kuwa na kutokuwa na udhibiti kumradhi wa teknolojia hizi kwa jamii, kwani zinaweza pia kutumika kusababisha madhara, na ndio maana Umoja wa Mataifa umetengeneza kanuni za udhibiti wa mawasiliano na upataji wa taarifa kwa teknolojia kama hizi. Katika makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, tunajadili kuibuka na ugunduzi wa teknolojia kama ya akili mnemba na ushawishi wake katika kukuza uchumi. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu. Na msikilizaji, kuzungumzia hili nimewaalika Ali Mkimo, yeye ni mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi, lakini pia Ali Hassan, yeye ni mtaalamu wa teknolojia ya mawasiliano ya habari uh, kwa umma yani TEHAMA wote wakiwa nchini uh, Tanzania. Uh, pengine nianze na Ali Hassan kwa kwanza, unazungumziaje ujio wa teknolojia ya akili mnemba yani artificial intelligence? Kwanza kabisa ningependa kusema kwamba akili mnemba au kwa Kiingereza artificial intelligence, kwa lugha nyepesi, akili mnemba ni teknolojia inawezesha mashine kama vile kompyuta kufikiri na kufanya maamuzi kama binadamu. Fikiria kompyuta inaweza ku inayoelewa lugha yetu, kwa mfano Kiswahili au Kiingereza, inajibu maswali yetu na hata inasaidia kutatua matatizo magumu, na kama kuwa na msaidizi wa kidi kidijitali anayeweza kufanya kazi nyingi kwa haraka na kwa usahihi. Na pia ikumbukwe kwamba akili mnemba ni kama ubongo wa bandia unaofanya kazi kama akili ya binadamu, na tusaidia mambo kwa urahisi na kwa ufanisi zaidi nam. Sasa pengine teknolojia hii ina faida gani? mtu anaweza akajiuliza. Akili mnemba ina faida nyingi. E, mojawapo ya kwanza ni ufanisi na kasi. Akili mnemba inaweza kuchakata na kuchambua data kwa kasi kubwa sana kuliko binadamu. E, kitu cha pili kama faida ni kupunguza makosa. Kwa kuwa akili mnemba inategemea program na data, ina uwezo wa kufanya kazi kwa usahihi mkubwa wa kupunguza makosa yanayosababishwa na uchovu au upungufu wa kibinadamu. E, tatu, kuboresha huduma katika sekta kama afya, elimu na huduma kwa wateja. Akilimnemba inaboresha ubora wa huduma kwa kutoa suluhisho la haraka na sahihi kwa matatizo ya wateja. Faida nyingine ni kuokoa gharama. Kwa kutumia akilimnemba, makampuni yanaweza kupunguza gharama gharama za kazi kwa kuchukua nafasi ya, ya kazi za kawaida zinazofanywa na binadamu. Na sasa pengine, Ali Mkimo, wewe una mtazamo gani kwa teknolojia hii, hasa katika muktadha wa kiuchumi? Ukiangalia tu kwa ukubwa, ni aina ya teknolojia ambayo kwanza itakwenda kuigusa zile kazi au ajira ambazo alikuwa akizifanya binadamu. Kwa ukubwa kiuchumi, na maana ipo sehemu ya nguvu kazi nakwenda kwenye layoff, hii sehemu hii ya nguvu kazi inawezekana e, ikapitia changamoto za kupata ajira, lakini e, kiuchumi tu kiangalia kwa ukubwa itarahisisha sana kuongeza uzalishaji, lakini pia kupunguza Uh, zile gharama za uendeshaji nam sasa. Na pengine mtu atakuwa anajiuliza, teknolojia kama hizi za akili mnemba ama blockchain na nyingine zina athari gani uh, kwa soko la ajira na, na viwanda? Ukizungumzia mfano blockchain, hizi sarafu za kidigitali bitcoin, dogecoin, e, ethereum, hizo ni aina ya sarafu za kidigitali mara nyingi. E, hizi zinapokuwepo, kwanza zenyewe bado hazijatambulika kama ni uwekezaji au ni asset, tunasema zile mali ambazo mtu anamiliki. Wakati mwingine zikipanda sana na kushuka, inakuwa changamoto e, inapotokea sarafu za kidigitali zinamlipa zaidi, ujenzi wa viwanda utakuwa changamoto. Lakini eh, akili nemba ambayo tunaizungumza ikija na yenyewe pia kwenye mfumo, unaona kabisa kwamba ukuaji wa aina hii ya teknolojia ina maana kwa ukuaji wa viwanda. Sehemu kubwa ya nguvu kazi ambayo ilikuwa ikitumika kuhudumia moja kwa moja itakwenda kupungua. E, mitambo itashika nafasi sana, hasa kwenye kuhudumia nam. Sasa ni kwa kiwango gani teknolojia hizi uh, zina ushawishi au kuathiri tabia za wateja ama watumiaji wa bidhaa uh, unadhani ni kitu kizuri wa algoriti. Uki, ukio, uzungumzia mfumo wa wa algoriti mara nyingi huo, uh, una sifa ya kuchukua kile ambacho wewe mara kwa mara uh, umekuwa ukikipitia. Kwa kweli mimi sidhani uh, kama ni kitu kizuri, kwa sababu ya uh, uh, kitu kimoja ni kwamba kama unampa mtu taarifa, unamletea bidhaa uh, za aina hiyo, mfano kwenye information marketing uh, hizo bidhaa za taarifa, na maana sasa hivi ukiangalia uh, watu wanauza pia taarifa sasa inapotokea wanakuletea taarifa za uh, pages ambazo wewe umetembelea sana, taarifa za aina hiyo, kumbuka Si mda wote wewe ni mtumiaji wa iko kifaa cha kitek, kiteknolojia ambacho unakitumia unazofika wakati kuna mwingine alikuja akatumia ukajikuta unapatiwa taarifa ambazo zisizo e, za kwako. Na sasa imefika wakati hata watoto wetu inakuwa ngumu kuwapatia aina hizi za vifaa kwa sababu e, kama wewe umekuwa ukitembelea kwenye maeneo mbalimbali, taarifa unazoletewa zinawezekana zikawa zika kwa watoto zisizo zina zinatija. Kiasi kwangu mimi kwa kweli naona si kitu kizuri e, kwenda ku, katika mtindo wa aina hiyo na, na, na, na pengine sasa kwa wafanyabiashara wanaweza kufanya nini ili kutumia teknolojia hizi kwa faida yao? Kwanza kabisa, kwa wafanyabiashara wanapaswa kufahamu kwamba eh, teknolojia za aina hii kwao wanapaswa kuzitumia, kwa sababu tupo kwenye mtindo wa fintech sasa hivi. Financial technology imechukua nafasi sana. E, ee, wanapaswa kufahamu kwamba kuna biashara zinafanyika, mfano B2B, hizi aina za biashara za biashara kwa biashara; B2C, eh, biashara kwa mteja, hiyo business to consumer. Aina hizi za biashara haziwezi kufanyika eh, kama usipofahamu mfumo wa teknolojia. Kwa hiyo kwa wafanya biashara ni muhimu wajiandae wa, wa na haya, na hasa kwenye kujifunza zaidi juu ya matumizi ya kidigitali kwenye kufanya biashara nam pengine Al Hassan, kuja kwa teknolojia zinazorahisisha utendaji ni jambo linalopongezwa. Uh, wewe kama mtaalamu wa maswala ya tehama unadhani kuna haja ya kutengeneza kanuni za udhibiti wa teknolojia hizi? Ndiyo, kuna hofu kubwa eh, duniani kuhusu matumizi ya akili mnem, mnemba, na haja ya kutunga sheria na miongozo ya kudhibiti teknolojia hii. Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya kimataifa, pia nchi mbalimbali ambazo zimeendelea wameanza kuchukua hatua za kutengeneza sera na miongozo ya kimataifa ili kuhakikisha matumizi salama na ya kimaadili ya ki, akilimnemba. E, naweza nikaelezea sababu e, za kudhibiti akili mnemba. Kwanza kabisa ni kuzuia upendeleo na ubaguzi. Akili mnemba inaweza inaweza kuonyesha upendeleo kwa sababu ya data zisizo sahihi au zisizo kamili. Sheria na miongozo zinaweza kusaidia kuhakikisha kuwa akili mnemba inatumia data zinazowakilisha vizuri makundi yote ya watu. Ya pili ni kulinda faragha. Akili mnemba inakusanya na kuchambua data nyingi za kibinafsi. Sheria zinaweza kusaidia ku kulinda faragha ya watu na kuhakikisha kuwa data zinatumiwa kwa njia sahihi na salama. Tatu ni kuhakikisha uwajibikaji. Sheria zinaweza kuanzishwa kwa uwajibikaji wa watengenezaji na watumiaji wa akili mnemba kuhakikisha kuwa wanawajibika katika matokeo na matumizi ya teknolojia hii. Naam na, na labda pengine kwa kumalizia tu uh, Ali mkimo upi utakuwa ni mustakabali wa uchumi wa mataifa ya Afrika kutokana na uwepo wa teknolojia hizi? naona kabisa kwamba nchi za Afrika changamoto zitakayopitia ni u uaulishaji wa maarifa ya teknolojia, transfer of skills and technology. Kuna wakati utakuwa nyuma kidogo wakati mifumo ikielekea mbele, na kuna wakati wanaweza wakataka kufanya biashara, lakini kuna baadhi ya changamoto zikawakuta, kwa sababu wao wamekuwa ni watu watafiti mno. Na labda pengine uh, Ali Hassan, wewe unatoa wito gani kwa serikali zetu za hapa kwenye ukanda, kwa serikali za Kiafrika hasa Afrika Mashariki? Kuna fursa kubwa ya kuhakikisha kuwa akilimia mnemba inatumiwa kwa manufaa ya watu wote. Nam msikilizaji, basi na kwa maneno hayo ya Al Hassani uh, sina budi kukunja jamvi la makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Leo tulikuwa tunatazama ukuaji wa teknolojia kama ya akili mnemba na teknolojia nyinginezo na mchango wake kwa ukuaji wa uchumi. Tulikuwa na Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa Tanzania, lakini pia Al Hassani yeye ni mtaalamu wa teknolojia ya habari na mawasiliano pia akiwa nchini Tanzania. Usikose kuungana na kwenye makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri.