Patikanaji wa maji umekuwa ni wa shida, maji yana katika katika masaa ishirini na nne sasa wao wanategemea sisi tuishije? Jamani, hawa mauasa mtatuua sisi. Afrika Mashariki, nyumbani kwa baadhi ya vyanzo vikuu vya maji duniani, tunachota maji yanayoteremka, muda mwingine tunachota maji ya majarubani, ni machafu yana wadudu. Mifumo mitatu ya maji mashuhuri zaidi na yenye umuhimu kwa ukanda wa Afrika Mashariki ni pamoja na Ziwa Tanganyika, hifadhi kubwa zaidi ya maji safi katika bara na ya pili kwa kina kirefu duniani; Ziwa Viktoria, ziwa kubwa zaidi barani Afrika na ziwa la pili kwa ukubwa duniani la maji baridi; na bonde la mto Naili, chanzo cha mto Naili, mto mrefu zaidi duniani. Ni, ni, hapo sasa hapo ndio umenigusa penyewe kwenye swala la maji. Hey! Patikanaji umekuwa ni wa shida sana. Usambazaji wa maji unatofautiana sana ndani ya ukanda wa Afrika Mashariki. Kanda hii ina maeneo makuu manne yenye ukame na yenye unyevunyevu kidogo hasa nchini Uganda, Rwanda na sehemu za Burundi yenye unyevunyevu kidogo. Sehemu za Uganda magharibi mwa Tanzania nusu kame. Hii ni sehemu za Tanzania na kame ambapo zinapatikana katika sehemu kubwa ya Kenya. Unakuta kama hivyo kwenye mabomba yetu, kwenye matenki, na hata kama ni visima vyetu vya kuchimba makaro, tunakosa maji ambayo yanaweza kutufanya nini, kuweza kutufanikisha sisi swa lazima la kuoga. Sehemu ya magharibi ya Afrika Mashariki, ikiwa ni pamoja na Burundi, Rwanda na Uganda, pamoja na sehemu ya kati ya bara, inachukuliwa kuwa ziada ya mvua, wakati sehemu kubwa ya Kenya inachukuliwa kuwa na upungufu mkubwa sana wa maji. Hii ni kwa mujibu wa taarifa ya UNEP ya mwaka elfu mbili na kumi. Mheshimiwa Spika, nchi yetu inakadiriwa kuwa na rasilimali za maji zinazofaa kwa matumizi mbalimbali mbali za wastani wa mita za ujazo bilioni mia moja na ishirini na sita kwa mwaka. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki ikiangazia juu ya namna wakazi wa jumuia ya Afrika Mashariki wakiwa katika mkwamo wa kupata huduma ya maji kwa ukaribu licha ya uwepo wa vyanzo vikubwa vya maji nasi tunatuama katika jiji la Mwanza. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo. Kwa mujibu wa tovuti ya jumuiya ya Afrika Mashariki, maziwa makubwa yote mawili kwa maana ya ziwa Victoria na Tanganyika na hatimaye mto White Nile hutegemea vyanzo vya maji vya kikanda vinavyojulikana kama minara ya maji yaani water towers ya eneo hilo. Minara ya maji ya Afrika Mashariki ni mkusanyiko wa mazingira ya milima na mabonde ya mito yanayohusiana. Maeneo haya yana ushawishi mkubwa katika hidrolojia ya kikanda na mizunguko ya hali ya hewa duniani. Licha ya uwepo wa minara hii, bado serikali za wanachama wa jumuiya hii zipo katika mkwamo wa kufikisha huduma ya maji kwa wananchi walio wengi. Hapa ni katika jiji la Mwanza. Wakazi walio wengi kwa siku za usoni wamekuwa katika mkwamo wa kupata huduma ya maji. Baadhi ya wakazi wanasema kuwa: Yani, hapo sasa hapo ndo umenigusa penyewe kwenye swala la maji eh, upatikanaji umekuwa ni washida sana hmm, upatikanaji wa maji umekuwa ni washida, maji yanakatika katika masaa ishirini na nne. Sasa wao wanategemea sisi tuishije? Jamani hawa mauwasa mtatuua sisi maana eh? ni endelevu kwa muda gani? Tena ni endelevu? Maana mimi na asilimia mia eh, toka nimekaa humu ni, umu, ni endelevu. Sio leo umekata kesho umekata kei, yani hawatabiriki. Mpaka tunaenda kuchota kwenye chanzo cha maji, mpaka wakati wetu tunahalisha ziwa Victoria, alina kina kirefu na viwango vya juu vya uvukizi na karibuni kabisa hutegemea mvua hii ni kwa mujibu wa kiza katika chapisho lake la mwaka elfu mbili na tisa mawazo yanayolandala kabisa na yale ya awenga katika chapisho lake la mwaka elfu mbili na nane ikilenga kuangazia ziwa Victoria. Hivyo basi uchafuzi wa mazingira unaweza kujilimbikiza ndani ya ziwa hilo. Ziwa Tanganyika tayari ni chafu kupita kina cha mita 35. Hii ni kwa mujibu ya ripoti ya UNEP ya mwaka elfu mbili na nne na muhimu zaidi kama bonde lililofungwa maji na uchafuzi wa mazingira vimeishi kwa muda mrefu, ikichukulia takribani miaka elfu saba kwa maji kusafishwa kutoka ziwani. Bi Jacqueline Jackson pamoja akiwa na ndoo zake pembezoni mwa dimbwi moja katika kata Luchelele jijini Mwanza anasema maji wanayochota wakati mwingine si salama kwa afya zao. Cha kwanza kwanza, tunatoka mbali, tunachota maji yanayoteremka, muda mwingine tunachota maji ya majarubani, ni machafu, yana wadudu watu wanakanyaga na miguu yaani, ni watu wengi tu wanakuja kuchota huku majarubani. Tulikuwa tunategemea hili bomba, limeharibika. Sasa hivi ni mwezi, maji hayatoki mabombani. Tulikuwa tunategemea hili bomba la serikali, mpaka sasa hivi halijatengenezwa. Kwa hiyo tunaomba serikali tusaidie kwa hilo swala. Hili pia linamwibua Bilusi James. Kwa kweli swala la maji kwetu limekuwa changamoto, yaani tulikuwa tunategemea maji ya nyumbani ya bombani na kwa sasa hivi maji hayatoki, na tulikuwa tunategemea bomba la serikali, na bomba la serikali lishaharibika. Kwa hiyo, yani, swala la maji kweli limeshakuwa changamoto sasa hivi. Kama sasa hivi unavyoona hivi, tunachota maji yanotiririka kutoka huko chemchem na tunayotegemea no hiyo. Tunaamka hata saa kumi na moja unakuta watu wamejaa hapa, hata saa nyingine tusiondoke na maji kabisa, kiufupi. Kwa hiyo, tukawa tunaomba tu serikali kwa kweli shughulike na hii changamoto ya maji, na tutengeza hata na ndi pampu yetu hapo ya maji duko tutaitegemea, kwa kwatuk tunaomba hilo swala okay. Kwa kweli msikilizaji wa rafii Kiswahili, utafiti wa Bwekwetu Terefe na wenzake uliochapishwa tarehe 24 Mei mwaka elfu mbili na ishirini na nne unaonyesha zaidi ya nusu ya watu barani Afrika wanaoishi kusini mwa jangwa la Sahara wanakabiliwa na upatikanaji mdogo wa maji salama ya kunywa. Vyanzo vya maji visivyoboreshwa vinaweza kuleta hatari kwa afya ya kaya nzima, haswa wanawake na watoto. Licha ya ukweli kwamba nchi za Afrika Mashariki zina baadhi ya miundombinu duni zaidi ya maji ya kunywa duniani kote, kuna ukosefu wa takwimu zinazochapishwa kuhusu swala hili. Juma Aweso ni waziri wa maji wa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Akiwasilisha bajeti ya wizara yake kwa mwaka wa fedha 2024 2025, anasema kwa namna gani upatikanaji wa maji ulivyo nchini humo. Mheshimiwa Spika, nchi yetu inakadiriwa kuwa na rasilimali za maji zinazofaa kwa matumizi mbalimbali mbali za wastani wa mita za ujazo bilioni 126 kwa mwaka. Kiasi hicho kinahusisha maji juu ya ardhi mita za ujazo bilioni 105, na, na maji chini ya ardhi mita za ujazo bilioni 21 kwa idadi ya watu milioni 59.8 wa Tanzania bara kwa mujibu wa sensa ya mwaka 2022, inaonyesha kuwa kiasi cha maji kilichopo kwa mtu ni mita za ujazo 2105, kiasi hicho kipo juu ya kiwango cha chini cha mita za ujazo elfu moja na mia saba cha mahitaji ya maji kwa mtu kwa mwaka kinachokubalika kimataifa. Shirika la kimataifa la uhamiaji la IOM linalenga kuhakikisha upatikanaji wa maji salama wa bei nafuu kwa wote na kwa wale wanaohitaji, inayosaidia utoaji wa maji salama na taarifa kuhusu desturi zinazofaa za usafi wa mazingira na uendeshaji wa utaratibu wa usafi bora. Kwa pamoja, sekretariati ya Afrika Mashariki na IOM kwa sasa inatekeleza mradi wa afya ya kikanda unaolenga zaidi ya wahamiaji milioni sita, jumuia za mipaka za wenyeji katika vituo kumi na tisa muhimu vya kuingia na njia za wahamiaji katika nchi sita washiriki wa Afrika Mashariki ambazo ni Burundi, Kenya, Rwanda, sudani ya Kusini, Tanzania na Uganda. Ya, kwa upande wetu sisi mtaani kwetu kumekuwa na uhaba wa maji na uhaba huo unatoathiri katika moja katika shughuli zetu za hapa na pale kwa mfano kufua kuoga mkataba wa uanzishaji wa jumuiya ya Afrika Mashariki unatoa hatua za pamoja kuzuia na kudhibiti magonjwa ya mlipuko na magonjwa ya kuambukiza na yale yanayoenezwa na wadudu pamoja na milipuko ambayo inaweza kuhatarisha afya na usawi wa wakazi wa nchi wanachama Mheshimiwa spika upatikanaji wa huduma ya maji vijijini umefikia wastani wa asilimia 79.6 mwezi Desemba 2023 kutoka wastani wa asilimia 77 mwezi Desemba 2022. Ongezeko hilo limetokana na kutekelezwa kwa miradi ya maji 632 yenye vituo 7956 vya kuchotea maji vyenye uwezo wa kuhudumia wananchi milioni 4 740,959. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapo anaweka nukta. Katika makala haya ya Afrika Mashariki tumeangazia juu ya namna ya wakazi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wakiwa katika mkwamo wa kupata huduma ya maji kwa ukaribu, licha ya uwepo wa vyanzo vikubwa vya maji. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malaltini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.