habari asubuhi hapo ulipo karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii mimi ni ruben lukumbuka na baadhi ya mambo tunayoangazia ni pamoja na maandamano makubwa yalivyoshuhudiwa nchini kenya huku rais ruto akitangaza kuwa hata saini mswada wa fedha wa mwaka 2024 uliokuwa umeidhinishwa na wabunge walio wengi kule DRC waasi wa, wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda walifanikiwa kuuteka mji wa kimkakati wa Kanyabayonga wilayani Lubero, mashariki mwa nchi hiyo. Lakini pia ziara ya waziri mkuu Judith Suminwa kule Bukavu na Goma, mashariki mwa Congo. Tutaangazia mgomo wa wafanyabiashara nchini Tanzania na nini hatima yake. Lakini pia siasa za afrika Kusini na mchakato wa kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Pia mdahalo kati ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na Joe Biden, ambaye alionekana kubabaika huku akijichanganya kuelekea uchaguzi wa mwaka huu. Tutaangazia yaliyojiri nchini Ufaransa na kwingineko duniani. Kwa moyo mkunjufu ni kukaribishe, msikilizaji, andamana nami hadi tamati ya makala hii. Msikilizaji, kwa sehemu kubwa makala hii itaangazia kilichotokea hapa nchini Kenya, ambako siku ya Alhamisi ya Juni 26 shughuli mbalimbali zilisimama katika jiji la Nairobi kufuatia makabiliano ya polisi na baadhi ya waandamanaji waliojitokeza licha ya serikali Jumatano kutangaza kuondoa mswada wa fedha 2024 uliokuwa unapingwa na wananchi. Mwandishi wetu Victor Moturi alikuwa katika jiji la Nairobi na kutuandalia ripoti ifuatayo. Ni maandamano yaliyoanza mwendo wa saa tano asubuhi, licha ya polisi wengi kushuhudiwa katikati mwa barabara kuu na zile za ndani ya mji hali ambayo ilisababisha makabiliano kati ya waandamanaji na polisi. Bila haijatupiliwa mbali, wanatupima afta siku 21 bili itapita, si hati hatujui. Jana rais wa Kenya William Ruto aliitikia wito wa raia wa nchi hiyo na kukubali kutotia saini mswada huo tata wa fedha, lakini raia wengi wao vijana, sasa wanamtaka rais huyo kujiuzulu, wakidai nchi iko katika hali mbaya kiuchumi. Sisi kwa sababu tumechoka bana, na tuna aji wazazi wetu wakuja Support. No, natuna no. Vurugu magari ya kijeshi nayo yameonekana kupiga doria hasa katika maeneo yanayomiliki majengo ya, ya serikali na idara kuukuu za serikali kama vile afisi ya rais, huku maeneo yaliyo na maduka yakichungwa na polisi wa kawaida. Sasa wanajeshi wanatishia hata wale ambao wangefanya, wangefanya kazi hawawezi tokea, wanaleta wana uoga. E, wao kupita kama vile umeona kuna wenye wamepita hivi wakipanda hivi. Sasa ukiangalia hii barabara huwa ibizi kabisa lakini leo hakuna watu. Victor Muturi, Nairobi, RFI Kiswahili. Kabla ya hapo, Rais William Ruto Jumatano ya wiki hii alitangaza kushindwa na kakubali shinikizo za waandamanaji, na hivyo kukataa kutia saini mswada tata wa fedha uliopitishwa na wabunge walio wengi kuongeza kodi, hatua ambayo ilizua hasira. Ruto alisema amesikiliza shinikizo za waandamanaji na kuachana na mswada huo kama alivyoeleza: Baada ya kutafakari kuhusu mazungumzo yanayoendelea kuhusu mswada huu wa fedha wa mwaka 2024 na, na kuwasikiliza kikamilifu wananchi ambao wamesema hawataki mswada huu, na kubali, na sitatia saini mswada huu wa fedha kuwa sheria na vilevile utaondolewa bungeni na hivyo ndivyo tumekubaliana na wabunge hawa that that kwa pamoja our. Hii imekuja baada ya maandamano ya siku ya Jumanne kushuhudia waandamanaji kuvamia majengo ya bunge na polisi kuwapiga risasi na kuwaua watu zaidi ya ishirini kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu. Katika hatua nyingine Naibu Rais Rigathi Gachagua naye alijitokeza na kumlaumu mkuu wa kitengo cha ujasusi Nurdin Haji kwa kumpotosha Ruto kuhusu hisia za Wakenya kuhusu mswada huo na sasa anamtaka ajiuzulu, shutuma ambazo Haji alizikanusha. We have a dysfunctional national intelligence service. Tuna idara ya ujasusi ambayo ni hafifu, imemweka tadhiri rais wetu, serikali na raia wa Kenya. wa Kenya Dara hiyo ingekuwa imemfichulia rais habari hizi mapema, namna wakenya wanavyohisi kuhusu mswada huu wa fedha wa mwaka 224 ahafa na machafuko yasingetokea ya ni lazima mkurugenzi wa idara hiyo kwa kushindwa kufanya kazi yake vizuri, na ni achukue uamuzi wa kujiuzulu kutoka kwenye ofisi hiyo. Wachambuzi wa mambo wanamtazamo gani kuhusu tangazo la Ruto? Torostad Alenga alizungumza nasi akiwa hapa Nairobi. Nafikiri amebadili msimamo kwa sababu wakenya wamemwonyesha kwamba uh, hili si taifa ambalo zinaweza tawaliwa kwa falsafa ya kiimla. Mambo yamebadilika. Unakumbuka kwamba usemi wake hapo awali alisema kwamba wapende wasipende, huo mswada utakuwa sheria. Basi ameweza kuona wananchi wana nguvu na wana uwezo wa kuweza kutathmini mambo, wakasema jinsi wanavyotaka yawe. Msikilizaji, baada ya kupata mafanikio kwa kuishinikiza serikali kuachana na mpango wa nyongeza za kodi zilizokuwa zifikie dola za Marekani bilioni mbili nukta saba, wanaharakati vijana wa Kenya wanajipanga kwa mkakati mwingine wa kupinga vitendo vya rushwa na utawala mbovu kwenye nchi yao hii ya Kenya. RFI, Mombasa 105.5 FM. Na kule Uganda, wanadiplomasia Jumanne ya Juni 25 walifanya kazi usiku kucha kujaribu kubaini chanzo cha moto uliounguza sehemu ya ofisi zake katika jiji la Nairobi. Kampala ikitaka maelezo kutoka kwa serikali ya Kenya kuhusu kilichotokea baada ya kuhusishwa na vurugu za waandamanaji waliokuwa wanapinga mswada wa fedha. ni waziri wa mambo ya nje wa Uganda. We have no problem with, hatuna shida na maandamano ikiwa ni maandamano ya amani na yanafuata sheria za nchi. Hata hivyo tuna laani aina yoyote maandamano yenye vurugu na yenye chembechembe za ugaidi. Uhusiano wetu na Kenya unaendelea kuwa imara. Hata huu moto ambao umeharibu jengo letu la Uganda House hautaathiri kwa vyovyote uhusiano wetu, hata kama wangeuteketeza na kuwa na ni majivu kabisa. Matukio kama haya ya watu wachache hayataathiri yetu lakini kwa sasa tumeridhika kuwa wafanyakazi wetu wote wako salama. Hakuna aliyeripotiwa kujeruhiwa au kuuawa. Sauti yake Henry Okello Oryem, waziri wa mambo ya nje wa Uganda. jumaa hili nchini Tanzania, serikali na jumuiya ya wafanyabiashara walikubaliana kumaliza mgomo wa wafanyabiashara waliofunga maduka yao katika miji mbalimbali nchini humo. Serikali wiki hii ilikubali kusitisha ukamataji wa ufuatiliaji wa risiti za EFD hadi mwezi Agosti mwaka huu, ikiwa ni moja ya kero ambazo zimekuwa zikiwasumbua wa wafanyabiashara hao. Tobias Makoba ni msemaji wa serikali ya Tanzania. Pande zote mbili zimekubaliana, hali ya biashara kote nchini kuendelea kama kawaida ili kuwapa Watanzania huduma wanazostahili bila kuwabughudhi kwa maslahi mapana ya nchi yetu. Serikali ya awamu ya sita chini ya uongozi wa mweshimiwa uh, uongozi wa Samia Suluhu Hassan, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, itaendelea kuboresha mazingira ya wafanyabiashara wote kama ambavyo mweshimiwa rais amekuwa akisisitiza katika uongozi wake toka ingie madarakani. Wafanyabiashara wanaomiliki maduka tangu Juni 24 wamekuwa wakigoma kuilalamikia serikali kwa kushindwa kutatua changamoto zao. Na kutoka Tanzania tuelekee huko DRC ambako Ijumaa ya Juni 28 waasi wa, wa kundi la M23 wanaosaidiwa na jeshi la Rwanda RDF walifanikiwa kuuteka mji wa kimkakati wa Kanyabayonga wilayani Lubero na kuanza safari kuelekea miji mikuu ya kibiashara kama Butembo na Beni, washuhuda wakieleza kuwa waasi hao hawakusita kusogelea miji ya Kaina na Kirumba, hali ambayo inaashiria kuwa waasi hao wamejiapiza kuendelea kuteka miji zaidi mashariki mwa nchi hiyo. Katika hatua nyingine, waziri mkuu Judith Tuluka Suminwa ambaye wiki hii alizuru eneo la mashariki mwa nchi hiyo, siku ya Alhamis alitembelea kambi ya Lushagala kwenye mji wa Goma inayowapa hifadhi watu waliokimbia makazi yao kutokana na vita kati ya wanajeshi wa serikali FARDC na waasi wa M23. Judith Suminwa alikuwa na ujumbe huu kwa wakimbizi hao: Nimekuja kuwapa ujumbe wa matumaini kuwa serikali iliyoteuliwa na Rais Felix Tshisekedi itafanya kila kinachowezekana kutatua changamoto zenu. Tuendelee tu kupambana. nalishukuru jeshi la serikali na wapiganaji wa Wazalendo. Tunachotakiwa kuwasaidia ni kuwapa wanachohitaji ili waendelee kupambana na kusonga mbele. Ni lazima muheshimiwe kama binadamu wengine licha ya mateso mnayopitia. Ni sauti yake waziri mkuu wa DRC Judith Suminwa Tuluka alipokutana na wakimbizi kwenye kambi ya Lushagala mjini Goma, mashariki mwa DRC. Tukiwa bado huko DRC, wiki hii jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa MONUSCO tayari limeondoka kabisa katika jimbo la Kivu Kusini baada ya kufanyika kwa hafla ya kuondoka kwao katika kijiji cha Kavumu siku ya Jumatano ya Juni 26, kama alivyoturipotia mwandishi wetu wa Bukavu William Basimike. Mbele ya Waziri Mkuu Judith Suminwa aliyefanya ziara hapa kwenye uwanja wa ndege wa Kavumu, mkuu wa tume ya amani ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo MONISCO Bintu Keita alikagua kwa ufupi muda wa miaka ishirini na mbili ya uwepo wa MONISCO katika jimbo la Kivu Kusini akisema 2002, tangu mwaka wa elfu mbili na mbili uwepo wa MONUSCO katika Kivu Kusini umewezesha kutoa ulinzi wa moja kwa moja kwa zaidi ya watu milioni tatu na kusaidia jeshi la Kongo kupitia operesheni za pamoja, doria, mafunzo na hata pia msaada wa matibabu. Pia MONUSCO ilitekeleza jukumu muhimu katika michakato ya uchaguzi kwa kusafirisha kilo thelathini elfu za vifaa vya uchaguzi katika wilaya mbalimbali za uchaguzi. Waziri mkuu hakufanya hotuba yoyote wakati wa hafla hiyo. Gavana wa Kivu Kusini Jean-Jacques Porusi amechukua fursa hii na kukumbusha kwamba inabidi yapata milioni hamsini na tisa dola za Kimarekani kukidhi mahitaji ya kiusalama na mahitaji mbalimbali mbali, baada ya MONUSCO kuondoka Kivu Kusini. Jafet Mugisho Zagabe ni mkazi wa Bukavu aliyeshiriki hafla hii hapa Kavumu anasema, tunashukuru kazi mingi MONUSCO aliweza kufanya hapa, na kwa leo kazi inaisha mzuri, tunawaza Kongo nawe itafanya yayo yanafasha kufanya kwa kamata wajibu wake kabisa. Kwa niaba ya waziri wa mambo ya nje aliyezuilika, naibu waziri mkuu husika na mambo ya ndani Jacquemain Shabani alikiri kuwa hali ya usalama bado ni tete, ila ameahidi kuwa juhudi zitafanyika kuhakikisha usalama katika jimbo la Kivu Kusini. MONUSCO inatarajiwa kuondoka Congo ifikapo Desemba mwaka huu. William Basimike, Kavumu, RFI Kiswahili. Msikilizaji, ofisi ya misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA wiki hii ilisema zaidi ya watu elfu sabini na tisa kwenye jimbo la Jonglei kule Sudan Kusini wanakabiliwa na hali mbaya ya machafuko, mafuriko, mdororo wa uchumi na njaa, na sasa ikitoa wito kwa nchi wafadhili kulisaidia taifa hilo kule Afrika Kusini, chama kikuu cha upinzani cha DA ambacho pia kinaunda serikali ya umoja wa kitaifa na chama tawala ANC kilisema hakijajiondoa katika majadiliano na Rais Cyril Ramaphosa kuhusu ugavi wa nafasi za mawaziri. Haya yanajiri baada ya taarifa kuibuka kuwa viongozi wa vyama hivyo wanatofautiana pakubwa kuhusu nafasi ya waziri wa viwanda na biashara. Jambo ambalo linatishia ushirikiano wao. Lusungu Mubofu ni mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Kwa namna ambavyo ANC wamewajibu eh, DA kwenye ile barua ambayo ilivuja, imeandikwa na Ramaphosa, moja ya vitu wamewashutumu ni kwamba kwanza, kulikuwa kuna shutuma ya kuvujisha zile taarifa za barua ama za yale majadiliano. Ni, ni moja ya mambo ambayo barua ya ANC imeongea kwamba eh, viti vilivyoombwa ni vingi, lakini pia wakumbuke kwamba eh, serikali hiyo ya GNU, Government of National Unity ina vyama vingine pia, lakini ni wazi kwamba DA na naye anaona kwamba ana nafasi ya kusema, kwa sababu mchango wake ni mkubwa. Na ndo matatizo ya kuwa na mshirika ambaye mara nyingi anakuwa na zile asilimia nyingi na si asilimia ndogo katika kuunda serikali. Ni mtazamo wake, Lusungu Mubofu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. nchini Gini, Jenerali Sadiba Kulibali aliyewahi kuwa wakati mmoja msaidizi wa kiongozi wa kijeshi Mamadi Dumbuya baada ya jeshi kuchukua madaraka mwaka wa elfu mbili ishirini na moja alipatikana amepoteza maisha akiwa jela. Mawakili nchini humo wakiongozwa na Gabriel Kamano wametaka uchunguzi huru kufanyika kubaini kilichosababisha kifo chake. Kile tunachokifahamu ni kwamba jenerali Sadiba alihukumiwa kifungo cha miaka mitano jela, kifungo ambacho alitakiwa kutumikia kwenye jela huko Konakri au jela yote nchini. Lakini katika hali ya mshangao, Sadiba Kulibali hakwenda jela, kwa hivyo alizuiliwa katika eneo ambalo lisilojulikana chini ya ulinzi wa watu wasiojulikana. Baada tu ya hukumu yake, mawasiliano na mawakili wake alikatika. Jopo la mawakili linaomba uchunguzi huru kufanywa ili raia wagini wafahamu ni wapi jenerali Sadiba, Sadiba Kulibali alikuwa amezuiwa, lakini pia mazingira na chanzo cha kifo chake. Ni sauti yake wakili Gabriel Kamano akizungumza akiwa jijini Conakry. Kwengineko duniani tuangazie yaliyotokea nchini Ufaransa, huko ambako mwishoni mwa juma hili msikilizaji, na mwanzoni mwa wiki ijayo raia kwenye nchi hiyo ya Ufaransa na Uingereza watapiga kura katika uchaguzi ambao, kwa Paris, rais Emmanuel Macron atajua ikiwa bado anaaminika au la ni uchaguzi ambao huenda ukashuhudia vyama vyenye misimamo mikali vikapata ushindi. Macron aliitisha uchaguzi wa mapema baada ya kufanya vibaya katika uchaguzi wa Umoja wa Ulaya. Nilimtafuta Guillaume Bisimwa, yeye ni raia wa Ufaransa mwenye asili ya DRC, akiwa kwenye mji wa Lille kaskazini mwa Ufaransa, naye aliniambia. Chaguzi itakuwa siku ya Mungu inafika na leo inakuwa barabarani, sokoni, mazungumuzo yote inahusu uchaguzi yenye inabadirisha mazungumuzo ndani ya uchaguzi wa leo kuona jisi e, gani hiyo front populaire ilijunga kikwa hata maasociation yote imeingia fasi moja e, kwa ile jisi liingia nikiwaza inatia kweli e, ugumu kwenye kampu presidensiel ya Emmanuel Macron, maulizo yanakuwa nyingi kwa kuwa inakuwa tu e, tatu haiko tena nne tano sita na saba. Nchini Uingereza, Rishi Sunak naye yuko kikaangoni baada ya kuitisha uchaguzi wa mapema kutokana na kushindwa kwa chama chake katika chaguzi ndogo zilizofanyika. Na kutoka Ulaya tuelekee sasa kule Marekani ambako Rais Joe Biden na rais wa zamani Donald Trump walikabiliana vikali kwenye mdahalo wa kwanza wa televisheni kuelekea uchaguzi wa urais mwezi Novemba, ambapo wametupiana maneno na kutofautiana kuhusu masuala ya uchumi, uhamiaji, vita vya Ukraine na Israeli na Hamas kwenye mdahalo huo wa dakika 90 uliofanyika katika jiji la Atlanta jimboni Georgia, kila mmoja alimtuhumu mwenzake kwamba hafai kuwa rais wa nchi hiyo. Trump ndiye alianza kumshambulia rais Biden. Joe, our country is being destroyed. Jo, nchi yetu inaharibiwa wakati mimi na wewe tunaketi hapa kuharibu muda kwenye mjadala huu. Huu huu haufai kuwa mjadala. Huyu ni rais mbaya zaidi, amesema hivyo kwa sababu nami nimesema. Lakini angalieni hapa, huyu ndiye rais mbaya katika he's historia ya nchi yetu. Ameiharibu nchi yetu na ghafla anajaribu kujikaza kwenye mjadala huu. Hajakuja na kitu hapa, anataka kufungua mipaka yetu, anataka nchi yetu iharibiwe, ama anataka kuwatumia wahamiaji kumpigia kura. Rais Biden naye alikuwa anajibu hivi, hakuna anayefikiria kwamba sisi ni wadhaifu, hakuna Jambo la pili ambalo ningependa kuzungumzia ni kuhusu uongozi mbovu. Hapa sifanye mzaha, angeleta kwenye utafiti uliofanywa kwenye mitandao na wanahistoria, wamebainisha wazi kwamba wewe ndiye uliyekuwa rais mbovu zaidi kwa hiyo kutokea kwenye historia ya Marekani, na huo ndio ukweli. That's not a, that's not conjecture. Wachambuzi wa siasa za Marekani wanasema Trump, ambaye anakabiliwa na kesi mbalimbali mbali, ameshinda mdahalo huu kutokana na namna alivyokuwa anajieleza na utulivu wake. Msikilizaji, mwanzilishi wa mtandao wa WikiLeaks Julian Assange hatimaye wiki hii alionekana na kusemekana kuwa yupo huru na kaondoka nchini Uingereza na hivyo kurejea kwenye nchi yake ya Australia. Na, ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri.