Usalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili leo naye Jilema Mwanashija, msanii wa muziki wa asili kutoka nchini Tanzania, akitumbuiza kutumia chombo chake cha asili kinaitwa zeze. Mimi ni Stephen Mumbi, karibu sana msikilizaji, karibu sana Mwanashija katika makala haya Nyumba ya Sanaa. Asante sana, mimi ndo Jilema Mwanashija mwenyewe, laivu bila chenga kabisa, kama unavyosikia hapa. Hii melody ukiisikia unajua tu imepigwa kwenye wimbo wa nani? ni wa nani? Wa Mario. <laughs> Usiniambie na wewe unaweza kuimba kidogo wimbo wa Mario? Aa, wimbo wimbo wenyewe mimi si, siwezi si kuimba kwa sababu sijaufanyia mazoezi. Ila unaweza kupiga chombo, hebu piga ila. tena wasikie tena msikilizaji zeze, mtu akisikia zeze aelewe ni chombo cha namna gani? Chombo cha asili, chombo cha asili kabisa. Yenyewe hiki kina, kina nyuzi moja kwanza, kama unapoona na kinabadilisha milio yote. Ukipiga gitaa tunapiga wote, ukipiga kinanda tunakonka wote bila shida. Hebu jaribu tena, uh, mlio mwingine. Hiyo ilikuwa ni kionjo cha wimbo wa Mario. Haya, pige nini kinanda ama nini? Tingela lelo, tingela lelo, chapa ya ng'ombe, chapa ya Tanzania, chapa ya ng'ombe, chapa ya ng'ombe, chapa ya ng'ombe, chapa ya Afrika, chapa ya ng'ombe, chapa ya ng'ombe. Chapa ya ng'ombe, unamaanisha nini unaposema chapa ya ng'ombe? Uwimbo chapa ya ng'ombe ni wimbo unahamasisha ufugaji, moja ilo, sisi ndo chati yetu. Wewe najua ni Msukuma kutoka Kanda ya Ziwa, yeah, yeah, yeah. Ni mzaliwa wa Kuimba, sasa hivi tumehamia Tabora. Ulijifunza vipi kupiga chombo hiki? Eh, babangu alikuwa na, anafanya hii kazi. kwa hiyo mimi nilianza kucheza hii kazi, nilianza kufanya huu mziki wa asili. Kwa hiyo nikawa nilianza kupiga nikiwa mtoto. Nikawa nimejua kipindi hicho, tunapiga tu watu wanalima, unawapigia wanalima, au kipindi cha mavuno, unawapigia watu wanavuna. Sawa, tuzungumzie aina ya nyimbo ambazo na unapiga mbali na huu, nimeona una Kiswahili, kuna nyimbo za asili kabisa za Kisukuma ambazo unafanya. Eh, ninazo. Kuna wimbo unajulikana sana kanda ziwa, kanda usukumani kule, unaimba kungurume yaela yaela ya, ya yomba geke mami ye wana wane ba wa mariro embula nunene sabonane nalikunu kumawe. Ni nyimbo nyingi, mwingine uing, tena nilipiga hii gadete hii unai, unaitwa, tuseme unaimba kwako ama nini? Ako, ama Ay, kwa kwa anasema ni kwa bahaire, yani nimesikia wanasema yaani wananitania mimi, miguu yangu zina nini nini, kichwa changu si nini, ndevu zangu s. Kwa hiyo najiimba mwenyewe. Kwa hiyo kama nawaambia na, na, na, na, nimeshawasikia, nimesikia mnaongea hivi. Kwa hiyo manake, ile minong'ono ambayo umekuwa ukiisikia sasa, wewe ni unajaribu kuivaa, nimeipata live. Sawa, tuzungumzie yeah. e, ufundi wenyewe wa kupiga chombo hiki, unapiga una, una una vipi? Ufundi wa kupiga kichombo kama unavyoona, kina sauti kama nne. Ila nikichanganya na sauti kama kumi au na zaidi. Kwa hiyo kila kidole kinaweza kikatembea kwenye waya hata mara hata sehemu mbili au tatu kinabadilisha sauti. Unatumia una, una, una, una nini kuamua kwamba hapa niweke cha kwanza, hapa niweke cha pili, ili kupata mlio mwingine? Unajua ukiujua okay, tu mziki unajua kabisa. Nikiweka hapa nitaenda na, key. Na, mmelewa, ka, uka, na ki na saundi iliyopo uwezi ukaweka nje, umeelewa? Mfano unapiga hivi, uwezi ukaweka hivi, uwezi ukaenda sehemu tofauti na ulipoweka hapo. Hata kikianguka kidole kingine lazima kiende na kiile ile. Hasa mimi najua namna ya kuangusha vitole na angukia wapi ili niendae na hiyo sauti. <laughs> Sawa, tupate wimbo wote mmoja wapo, wakati tukitafakari haya yanayohusu ufundi wenyewe wa kufanya sanaa hii ya muziki kupitia kifaa hiki zeze. Ya wimbo unapigwa una, una sasa hivi ndawimba kifupi sana. <clears throat> wimbo ni Selina. Mpenzi wangu unamsifia Selina, usije kawa ndio mama watoto wako? Una, unauliza tena <laughs> <laughs> ningeshtuka kama angekuwa ni jina la mwanamke mwingine mbali na mama watoto wako. Yaani uko sahihi kabisa. Sawa. Na mpaka sasa hivi unaweza kusema una nyimbo ngapi? Albamu mbili, albamu ya kwanza na nyimbo kumi na moja, albamu ya pili na nyimbo nane. Albamu ya kwanza uliitoa mwaka gani? Nilitoa studio, Tivoli studio ilikuwa ni elfu mbili na tisa Elfu mbili na saba elfu mbili na saba ya ndo nimeingia sasa kwenye mziki, rasmi kabisa. Miaka ishirini na saba iliyopita, ya ndo nikauachia ikungurume, lia hila, niliachia pale, kuna nyimbo za harusi mbili, niliziachia. Afu, ba, ilana guru kako, ya mas... <coughs> ni chapa ya ng'ombe, akiwemo Selina niliimba kule kwenye albamu ya kwanza, mfumo tofauti. Afu nikajija nikaimba tena mfumo tofauti kwenye albamu ya pili, nikaimba uyu mfumo, nimimba traditional na bongo frava, ukaimba akaimba mtu ya tatu, tamuimba tena Selina. Albamu ya tatu na wimbi nimesha muimba tena, nimesha muimba tena <laughs> <Nimeshaa muimba. laughs> yeah, nimesha muimba tena. Kama ndio kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya nyumba ya sanaa ikujia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na niko na Ngona Shija, msanii wa muziki wa asili kutoka kanda ya Ziwa, msukuma huyu nyimbo nyingi zimesheheni maudhui ambayo yanazungumzwa na kabila kubwa kabisa la Wasukuma. Na Mwanashija, tuzungumzie kidogo safari ya muziki wa asili. Unaiona Tanzania muziki wa asili unaendelea, unakufurahisha unavyoendelea, una yani, naweza nikasema muziki wa asili unadidimia. Niongelee mfano, tukiangalia tu hata waimbaji wa Bongo Flava ni wachache sana wanaweka vitu vya asili vya kwetu hapa Tanzania, wanaimba sawa muziki ya, ya kigeni lakini walitakiwa wali waweke hata ngoma kidogo. Kuna marimba zetu zile, kuna zeze kama hizi, vitu vingi, kuna filimbi zetu, ni vitu vingi, kuna maditungu yapo. Ukiweka kwenye nyimbo hizi za za Bongo Flava ukaweka vitu kama vile, ni noma. Mfano kama mimi tu nyimbo nilizozipigia zeze, oki, ukiwepo wimbo, wimbo wa Kala Jeremaya usikate tamaa, ule wimbo ulitikisa mpaka ukachukua tunzo mbili. Wimbo wa Kala Jeremaya usikate tamaa, onja kidogo, msikilizaji, kibao hiki cha kwake Kala Jeremaya, yeah. Unaamka asubuhi na ulilala njaa, una pesa ya mkate wala ya mkaa, unaamua kuzunguka nyuma ya mtaa unawakuta majirani wamekesha baa, unaongea peke yako, hii dunia da. Unawafata, unavuta kiti, unakaa. Wanakuliza, oya vipi, mbona hauna raha? Halafu oya, mbona hata ndala haujavaa? Unawajibu kwa unyonga, isemina jaa, nikopesheni japo buku ninunwe dagaa. Wanacheka kisha wanagonga glasi. Manake katika huu wimbo na milindimo ya zeze ndani yake, yeah, wimbo wa uh, Kala Jeremea nimepiga mle, ukachukua tunzo mashairi bora, tunzo ya kwanza, ikachukua tunzo tena kwa Bongo Flava iliyopigiwa vionjo vya asili ya kitanzania beba tunzo. Ukiangalia hata wimbo wa Mario nimeupigia zeze, angalia, univotisha, umetikisa, umelowa. Kwa hiyo waambia ina... wasikilizaji, ni wimbo upi wimbo wa Mario? Unaitwa hakuna matata. Hakuna matata ni wimbo mpya msikilizaji, wa Mario na wenyewe, onja kidogo radha yake hapo, usikie mirindimo hiyo ya zeze hapo ndani yake. Ni wimbo mpya msikilizaji, sikia humo mirindimo ya zeze. Lipo ndani yake Mwananshija naye kaweka vionjo vyake, kwa hii maana yake inafanya umiliki wa muziki huu kuonekana hasa wa Kitanzania kwa sababu ya aina yeah, yani, ya vyombo ambavyo vimetumika. Ya yani, muziki ya bongo fleva ikipigiwa vitu kama hivi, kwanza tutatisha Tanzania nzima na kimataifa, mpaka tunzo tutazibeba nje huko. Kwa sababu mimi kama mimi, sababu nimesafiri sana manchi mengi, najua zamani ya muziki wa asili unavyosaminika kule. Ukienda manchi ya wenzetu, kwanza unapokelewa kifarume kweli. Hebu tuzungumze pia hiyo ziara yako, najua umetembea sana kupiga muziki. wa safari yako ya kwanza ilikuwa ni nchi gani na ulienda, ulipokelewa vipi? Nchi ya kwanza ilikuwa Norway, nikaenda pale mwaka gani huo, 2009 e, ile nikaenda pale nikapokerwa watu vizuri, umeelewa. Tukamaliza ziara ile tukarut nkaja nikaenda Kenya, Kenya nililenda ni, nikaruti nikaja nikarudi tena Kenya, nikaja nikasafiri tena kwenda. Miaka ipi hiyo kwanza ulienda Jerumanimaka? E, elfu mbiri kama kumi na nne kumi na tano mwaka nikaenda Ujerumani kwenye tare kwenye tarehe hizo, hizo za elfu mbili kumi na tano mwanzoni, mwanzoni hapo nikaenda. Ha? Ya, nilipotoka Kenya, nikukaa sana, nikaa kama wiki moja, nikaenda. Umeelewa? Ndio nikawa na, na, na nikiruti hapa naenda, nikiruti ikaji ikatukwamisha, korona ilipoingia hapa ndio nikawa safari zimesimama simama sasa. Ya. Yeah. Kwa hiyo unajivunia angalau kidogo muziki umekutembeza nje ya Tanzania. Na nimetembea sana na bado natarajia kutembea pia vile vile. Wacha bwana. Ndio ujue sasa sana kumbe si, ni tishio. Umeona wewe ukakuta mtu wa elimu huna lakini ulayo unaijua vizuri tu. Tena kiroho safi. Umeelewa? Kwa hiyo ila tukishasamini sisi kuzi ya kwetu hivi tutatisha sana. Sawa sawa. Sawa tukielekea ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa. Kipi kinafuata sasa katika muziki wako wa asili? Sasa mimi nimetili sana na na sasa hivi nimetili na show zangu sasa hivi. Hapa nilipo na tarajia kuingia Tabora. Nitagonga show pale, nitagonga show Katavi, tuseme ukanda ule nitaichakaza sana ile yale, yale maeneo. Ndio lengo lilopo sasa hivi ndo nimejipanga kwenye hilo. Kwa hiyo maana yake kutoka kuna tamasha fulani ambalo wewe utaliongoza ama unaenda kushiriki. Eh, ni show tu kubwa kabisa nimeziandaa mwenyewe. Naziandaa mwenyewe na nitapiga show mwenyewe. Si umeelewa mpaka hapo? Kwa hiyo ni kujipromote, kuamua kujipushi. Kwa sababu ukitegemea wadhamini wa muziki yetu, wa watu wangali. Umeelewa? Hata akikuita Zaza, njoo nipigie show elfu hamsini ni kama kama dola ishirini na mbili hivi kwa fedha za Marekani. Uh, kama dola 20 na kitu. Sasa ukipiga hiyo show moja mwenzio anapiga milioni saba milioni sita milioni tatu nne. Inatia, inatia unyonge. Sawa, unatuacha vipi sasa? Na wimbo gani unatuacha nao hapa kwa sasa hivi? Wimbo nitakaoacha nao hapa kuna wimbo ni kwa ma ile na keke akajire manga chika mbubiaka mtu anaenda kukaa kwa ndugu yake waki, akiwa na watoto na familia. Ndio. Yani chakula kikiiva. Eh. Kama mzazi wao hayupo ile tumwa tumwa inakuwa nyingi mara fukuza kuku nenda huku, wale wenyeji wanakula, watoto hao wanatumwa sasa. Eh, wale wa, wale watoto wa, wageni. Eh, wageni. Tumwa tumwa inakuwa nyingi. Yani chakula kikiwa tayari tu. Tumwa tumwa inazidi. Kwa hiyo, huku chakula kinashambuliwa. Anakuja kutulia chakula kimeisha, kimeisha. Alafu akianza kula naambiwa, ah, bwana, kula makubwa mno, hawa matonge ya masimango Masi <laughs> masimango ndio kwa Kiswahili <laughs> si ndio, eh? Asante sana kwa kushiriki nasi katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana ndio na kunja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mwananshija, mwanamuziki wa muziki wa asili, ndio nilikuwa nikizungumza naye. Juma lijalo ni makala nyingine. Jina langu ni Steven Mumbi, Nifuate mitandaoni: TikTok, Thread, YouTube, Facebook, Instagram, andika Tinini Mumbi. Uwe na wakati mwema.