Wa msikilizaji wa RFI Kiswahili karibu kwenye makala siha njema wiki hii. Kwa niaba yake Carol Korir, mimi ni Florence Kibuva, na hii leo msikilizaji, tutakuwa tunajadiliana kuhusu ugonjwa wa ngozi unaofahamika kama vitiligo. Tarehe 25 mwezi wa sita, kila mwaka dunia huadhimisha siku ya ugonjwa huu, ugonjwa ambao una tabia ya kuacha mabaka meupe kwenye ngozi au kumfanya mtu akae kama aliyechomeka. Unajiuliza maswali, pengine ugonjwa huu husababishwa na nini? Nini huwa kimekosekana ili kuifanya rangi ya mtu ipungue kwenye mwili wake? Hayo ni baadhi ya maswali ambayo tutakuwa tunakujibu hii leo kwenye makala yetu ya siha njema. Studioni nipo nao wageni waathiriwa wa ugonjwa huu, Tom Radido, Juli Nasuju na daktari Pauline Ogola watakuwa na kujuza zaidi kuhusu ugonjwa huu. Karibu sana Tom. Asante sana Florence. Karibu Juli. asante sana Florence. Naomba uanze kwa kumjuza msikilizaji majina yako kamili na unafanya nini kwenye shirika hili ambalo linasaidia kuwahamasisha watu kuhusu vitiligo. Kwa jina langu ni Juli Nasuju nami ndo mwenyekiti wa inafanya kazi na watu wenye wameathiriwa na ugonjwa wa vitiligo. Naam, uh, nirudi kwako Tom, mnafanya kazi pamoja na Juli, pengine umjuzi tu msikilizaji wetu, vitiligo ni ugonjwa wa aina gani na unaotokea kwenye sehemu gani ya mwili? Vitiligo ni ugonjwa wa ngozi na inaweza affect anywhere kwa ngozi, so inaweza affect uh, nywele inaweza affect uh, skin ngozi yenyewe inaweza affect any other part of, you know, of the body. haina tiba vitiligu yenyewe. So kuna madawa ambazo ziko, but madawa zenyewe ni za treatment, ama kumanage condition. Unaweza ishi nayo kwa miaka zako zote za maisha, na ni condition inaweza kuwa inarudi kala, inaweza kuwa inarudi normal, unaweza pata ile skin kala yako ya kawaida with treatment. Ama wakati mwingine pia after a while inaweza tena rudi tena, alafu ziko aina tofauti tofauti za za vitiligo so tuko na segmento, yani aina ambayo ina affect side moja ya mwili alafu kuna non-segmental ambayo ina affect kila um, uh, mwili yako mzima. nam ni rudi kwako Juli na Soju, pengine ulipata ugonjwa huu wa vitiligo lini? Nilikuwa tu mwaka mmoja na nusu, kutoka hapo ndo ikaendelea, na nimekuwa nayo miaka yangu yote. Thelathini na tatu na nusu. Umekuathiri vipi kisaikolojia? Naweza sema hapo mbeleni sikuwa sawa, ni sikuwa nimejitikia, na sikuwa naishi maisha yenye watu wanaweza tamani, lakini kwa sahihi kwa nilikuja kujikubali, nimeweza kuishi maisha njema. Naweza sema nimeweza kuangalia talanta zangu na nikaziweza kuziweka huku inje na kujitokelezea huku inje, ndo watu waweze kuona urembo wa hii ugonjwa juu iko na urembo na hiyo urembo ndo imenifanya nikwe venye niko sahi kwako. Kwa Tom, umetaja kwamba ugonjwa huu hauambukizwi lakini ninaufahamu kwamba kuna baadhi ya watu pale nje wanaiona vigumu kushirikiana nanye pengine unawezaji ilizungumzia swala hili um, naweza kuwambia kuwa uh, vitiligo ni condition, ni hali ya mwili so chochote ambayo ni hali ya mwili huwezi ambukiza mwingine kitu ingine ni mtu unabadilisha tu rangi ya, ya, ya ngozi inabadilika. Ukiwa very light, inakuwa more lighter. Ukiwa mtu akona dark skin uh, unakuwa very light as well. But sasa mtu akona dark skin ni rahisi juu kujua uh, huyu jamaa akona vitiligo, alafu pia kuna, kumekuwa na confusion saa zingine kuzitofautisha na magonjwa zingine ambazo pia ni za, za, za skin um, sana sana sa zingine mostly watu wanai-confuse na burn, ama kuchomeka kwa ngozi, but ni tofauti. Ukiangalia vizuri utapata vitiligo na kuchoma kwa mwili ni tofauti, so vitiligo si contagious, ni hali tu ya, ya mwili uh, ambayo inaleta sasa uh, mwili yako kubadilisha Uh, rangi na inakuwa. Unakuwa mtu mweupe. Nije upande wako, Juli, pengine umewaipitia kisa chochote cha unyanyapaa, kutengwa? Ndio, nimepitia eh, ziko mingi sana um, lakini yenye ilinifanya nisikie kama ilikuwa trigger nikianzia maisha ni ile, umemaliza shule na ni wakati wako wa kujitambua, unataka kufanya kazi kidogo, at least uweze kuingiza hela nyumbani, na mali unaenda kutafuta kazi, unaambiwa huwezi fanya kazi hapo. Mfano ni kama nilianza na kwenda kwa supermarket juu hii ndo kazi za kwanza wenye mtu anaendaa kutafuta kimaliza shule na una uwezo wa kulipa college ama university. Nikaenda kuuliza kazi kwenye supermarket na nikaambiwa siwezi fanya kazi huko kwa sababu ya venye ninakaa kuwa nita infect customers. Na swali yangu ilikuwa kwake yenye nilimuuliza wazi, um, nita infect aje customers na vitu zimewekwa ndani ya makaratasi, zimefungwa ndani ya makaratasi na siziguzi ndani. Na hiyo ili, ilikuwa changamoto kwangu, nikaanza kuuliza ni wapi pengine nitaweza kufanya kazi, kama mahali ka supermarket haiwezi fanya kwangu mimi. Nikuwa napenda kupika by the way, na unaimagine umenyima kazi supermarket, kwa hoteli itakuaje? Na nakumbuka kuna wakati pia kwa miaka zangu zilizopita, nilijaribu kufanya kazi kwa hoteli na sikuenda upande wa upishi, but nilienda mahali pa kuhudumia watu kama wita na manaja wa hiyo hoteli alikuwa ananiambia nivalie shati refu, nivalie troza refu, nijaribu kujifunikia funikia ndo niweze kuserve customer. Kwangu hiyo ilikuwa changamoto juu nimulize. Sasa imebaki nijifunikie uso basi, nipate advice nifunikiaje uso, na hao waiters wengine wanavalia skati fupi na wanavalia shati fupi, but mimi mnaniambia nijifunikie nivalie refurefu refu. na hiyo hiyo ilikuwa changamoto kubwa sana kwangu kwa sababu najaribu ku, ku, kuweza kujiwezesha mimi kuishi maisha na nanyimo hiyo nafasi juu ya venye ninakaa. Na nyinyi kama Royal Purchase pengine kufikia sasa mmeweza kufikia idadi ya waathiriwa wangapi? Naweza sema saa hii tuko kama mia moja na hamsini na kitu. Pengine kuna baadhi ya vyakula ambavyo mnafaa kuachana navyo ili kuzuia msambao wa ugonjwa huu? Siwezi sema, uh, kuna chakula yenye sifai kula hiyo labda mi mwenyewe mwili yangu ikatae iseme tu si, si, si, siwezi kula kitu fulani, siwezi kula kitu fulani. But kwa saa hii hatujapewa mawaidha yoyote ya kenye tunafaa kula na kuna hiyo ndio ni research. kuna nakumbuka nikiwa mdogo mama angu alikuwa alikuwa ameadvaiso tukunywe carrot juice sana ndio isaidie kurudisha ngozi, which nilikunywa sana, nilikunywa carrot juice sana, niwona macho zangu inaonanga mbali sana mm. Uh, nina ufahamu kwamba kuna kina dada na ndugu ambao wanajitahidi sana ili kuweza kukubaliana na hali ilivyo. Je, wewe ulichukua hatua gani ili kujikubali na kufika mahali umefika leo? Kwangu nitasema ilibidi nijiangalie mimi mwenyewe ilibidi nikae chini nijiwaze mimi mwenyewe na nikumbuke kuwa nililetwa kwa hii dunia kwa sababu fulani, na nilianza na kujiexamine mimi mwenyewe na kuangalia uh, positive na negative zenye niko nazo kwa maisha yangu, na nikajiuliza ni nini nataka. So kwangu nilianza na kujipenda mimi mwenyewe, juu hiyo ndo ilinisaidia. Na kujipenda ni wewe kujitambua na ujue ni nini unataka kwa maisha yako. Na msikilizaji, kama nilivyokueleza, ni kwamba studioni nipo naye Daktari Paulin Ogola ambaye ni daktari wa ngozi, na atatueleza kwa kina vitiligo ni nini na ugonjwa huu unaathiri sehemu gani ya mwili. Karibu daktari. Ni ugonjwa wa ngozi ambao tunasema ni acquired. Kwa hivyo ni ugonjwa ambao huzaliwi kama uko nao, utaupata kama umeshazaliwa hiyo rangi ya ngozi, ambao tunasema sisi ni watu weusi, utapata sasa, labda unapata zile patches, patches, ambazo ni nyeupe. Inaweza ikaathiri sehemu yoyote ya, ya mwili uso, mikono a, tumbo, kifua, mahali popote. Pengine umweleze tu msikilizaji wetu, kuna aina ngapi na unaathiri sehemu gani ya mwili? Zile ambazo sana sana zinajulikana tunasema ni kama segmental vitiligo. Segmental vitiligo ni ile aina ya vitiligo ambayo una, unaathiri mwili, lakini ni upande tu mmoja wa mwili. Kama ni uso, lakini ni upande mmoja, kama ni kifua, ni upande mmoja, kama ni mguu ni upande mmoja na kuna ile tunaita non-segmental. Non-segmental kumaanisha haichagui uh, upande wowote wa mwili, unaweza ukaathiri upande wowote. Follicular vitiligo unaathiri zile tunaita follicles za nywele, kwa hivyo utapata labda unafikiria mtu ana mvi lakini si mvi. Kuna aina ya vitiligo ambayo pia inaathiri mtu kwenye sehemu za siri na zile tunaita openings kama mdomo, mapua macho na hii aina ya vitilego pia inapenda kuathiri maybe kwenye zile tips za mikono vi, kwenye vidole, so hiyo aina ya vitilego tunaita Acral Vitiligo. Wewe kama daktari wa ngozi unafikiria uh, ugonjwa huu unachangiwa na nini na kuna kinga ili kuzuia msambao wa ugonjwa huu? Kwa ule utafiti ambao umeshafanywa duniani hatujapata kama kuna kuna kitu ambacho unaweza kufanya kujikinga na ugonjwa huu uh, na ni kwa sababu mwanzo hatujui uh, kamili uh, nini ambacho kinaisababisha, lakini kwa yale ambayo yameshafunuliwa na sayansi tumeona kuna zile tunaita genes zimeharibika kwa aina moja ama nyingine, na kama wewe ni mzazi, labda uko na hizo changes kwenye hizo genes zako, na upate mtoto unapata labda, mtoto anapata ako na ile chance uh, ya kupata hiyo vitiligo. Ni washukuru Juli na Suju Tom Redido na Poli Nogola kwa mchango wenu kwenye makala haya. Tukutane tena kwenye mwendelezo wa makala haya wiki ijayo ili kujua ni zipi baadhi ya changamoto wanazopitia waathiriwa wa ugonjwa huo. Mimi ni Florence Kivua, msikilizaji ni kushukuru kwa kuendelea kuwa nami hadi wakati mwingine.