Kampeni zinaendelea ni kuanzia, ilianza ilianza Jumamosi tarehe 22 na watahitimu tarehe 13 mwezi wa 7. Raia wa Rwanda ambao ni wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sasa wapo katika kampeni za kuelekea uchaguzi mkuu na wagombea watatu katika kiti cha rais, akiwemo Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Rwanda Paul Kagame, vilevile na ambaye amewahi kuwa mbunge honorable Frank Habineza na mgombea binafsi mmoja anayeitwa Maimana Filipe. Uchaguzi utakaofanyika Julai 15, 2024 kumchagua rais wao mpya pamoja na wabunge. Tume ya taifa ni tume huru, kwa sababu huo kuna masharti na vigezo ambavyo vinavyopaswa kuhusiana na ugombea binafsi, kwa sababu Diane Rwigara yeye alikuwa anataka kuwania kiti cha urais akiwa akiwa hana chama chochote kile. Rais anayemaliza muda wake Paul Kagame anawania kwa muhula wake wanne, akisaka ridhaa ya Wananyarwanda kusalia katika ikulu ya Kigali. Unajua, kama Rwanda imetoka katika mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne kuna vitu vingi sana ambavyo vilikuwa vimefanya ni vimesha, tunasoma kwamba vilikuwa vimesha kama havipo, vimetoweka kabisa. Sasa aliye alianza kuweza kuleta umoja na maridhiano ya Wanyarwanda. Taifa la Rwanda linalokadiriwa kuwa na jumla ya wakazi zaidi ya milioni kumi na nne, kati yao ni Wanyarwanda takribani milioni tisa wameandikishwa katika daftari la mpiga kura kushiriki katika uchaguzi wa uraisi. Jambo lenye sura mpya kwa sasa ni kwa mara ya kwanza uchaguzi huo utafanyika sambamba na ule wa bunge. Ikiwa kwenye siasa, ikiwa kwenye kampeni, ka vijana kuta ni wengi wanaokuja kusikiliza sera za wagombea na wenyewe ni wengi. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo tunatuama nchini Rwanda tukiangaza juu ya pilikapilika za kuelekea katika uchaguzi mkuu nchini humo. Mwandalizi na msimulizi wa makala haya anaitwa Maltini Nyoni nasema karibu, tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo. Katika uchaguzi wa mwaka huu Paul Kagame anachoana na wapinzani wawili ambao pia waliwania nafasi hiyo katika uchaguzi uliopita wa mwaka 2017. Wapinzani hao ni mwandishi wa habari wa zamani Filipe Mpiimana anayeshiriki kama mgombea binafsi na Frenki Habineza kutoka chama cha Democratic Green. Ragabo Joni ni mwandishi wa habari kutoka nchini Rwanda. Kwa njia ya simu nimezungumza naye, na awali ananijuza hali ya mambo ilivyo katika kipindi hiki cha kampeni. Aa, uh, kampeni zinaendelea, ni kuanzia ilianza ilianza Jumamosi tarehe 22 na watahitimu tarehe 13 mwezi wa saba, ndio uchaguzi utahitimishwa. Kuhusiana na ndio kampeni zitakuwa zimemalizika, ndio waanze uchaguzi tarehe 15 Wanyarwanda walioko ndani vile vile, na tarehe 16 ambao walioko mataifa mengine au diaspora. Kuna wagombea watatu katika kiti cha rais, akiwemo rais wa Jamhuri ya Muungano wa Rwanda Paul Kagame, mheshimiwa Paul Kagame, vile vile na wa ambaye amewahi kuwa mbunge kupitia chama cha kijani kibichi Green Party of Rwanda honorable uh, Frank Abineza Dr Frank Abineza vile vile. Uh, na mgombea binafsi mmoja anaitwa Maimana Filipe. Aa, ndio wanaogowania wanaowania kiti cha uraisi katika kampeni ya mwaka huu. Uh, kwa ukweli kwa kuanzia siku ya Jumatatu mpaka sasa uh, hali ya kampeni inaendelea vizuri na inahisi yi, kwamba kuna tatizo yote ambao limeshawahi kutokea. Rais Paul Kagame mwenye umri wa miaka sitini na sita sasa, alikuwa na umri wa miaka 36 wakati chama chake cha, cha Rwandan Patriotic Front RPF kilipochukua hatua ya kuondosha Wahutu wenye msimamo mkali kutoka madarakani wakati taifa hilo lilipodondoka katika tope la damu la mauaji ya halaiki ambayo kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa yanatajwa yaligharimu maisha ya watu zaidi ya laki nane hasa Watusi, lakini pia Wahutu wenye msimamo wa wastani hii ilikuwa ni kati ya mwezi Aprili hadi Julai mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne. Unajua kama Rwanda imetoka katika mauaji ma ma ma ma ma ya kimbari dhidi ya Watusi mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne kuna vitu vingi sana ambavyo vimefanya vilikuwa vimesha vinasema kwamba vilikuwa vimesha kama havipo vimetoweka kabisa. Sasa aliye alianza kwanza kuleta umo, umoja na maridhiano ya wanyarwanda aa, na kuangalia vipi tu, tujenge kwanza taifa taifa likuwa limefanya ni likuwa limeshakuwa kama limeharibika. ukiangalia awali kabla ya kuingia madarakani Kagame alikuwa kiongozi wa wazi. Baada ya kuingia madarakani, miongo mitatu sasa, anasalia kuwa kiongozi mkuu wa nchi katika eneo la maziwa makuu tangu mwishoni mwa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 amepata kushinda kwa kishindo kwa zaidi ya asilimia 90 ya kura katika uchaguzi wa mwaka 2003, 2010 na 2017. Namuuliza Ragabo Joni, hii ina maana gani kwa uchaguzi wa mwaka huu? Vitu ambavyo ndivyo wakubwa tangu aanze katika hizo hamu mbili ambazo hizo akigombea, ndio zinaufanya na hizo na, na hizo asilimia zote anapochaguliwa, kwa sababu mpaka sasa Rwanda, ina ukiangalia labda ki, labda tuchukue tu mfano kama aa, Asabu, ilu, usana, imeshapiga, uh, miundo mbinu hasa hivi Rwanda usana miundo mbinu imeshapiga hatua uh, kimaki na na, na, na, na, na miundo mbinu kwa kiki, katika elimu hasa hivi kuna kuna wan, wanafunzi wanasoma kuanzia shule ya msingi hadi uh, form 3 pasipo malipo yote ile, pasipo kutoa karo. Kuna vitu vingi, walimu wameongezwa wameongezwa. Uh, na atashinda katika asilimia a a tisini za kula kwa wajibu akwambiaje hao wanaosema hivyo kwamba eti mtu asilimia, anapata asilimia, anapataje asilimia tisini? Hao wanaopata asilimia kumi na tano ndio demokrasia? Demokrasia ni Wanyarwanda, kila mtu anapoona vitu ambavyo vya mtu amefika anapaswa kufanya nini? Kuviheshimu. Kwa hiyo basi demokrasia ni kila, kila taifa wali, au kila nchi ina demokrasia yake. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, tume ya uchaguzi nchini Rwanda imempiga komeo la kuonekana katika karatasi za kupigia kura mkosoaji kinara wa serikali ya Kagame Bidane Rugira ikieleza ameshindwa kutoa nyaraka zinazoonyesha rekodi yake ya uhalifu kama ilivyotakiwa kisheria na kwamba hakutimiza takwa la kukusanya saini mia sita za raia wanaomuunga mkono. Tume ya uchaguzi, mnajua kwamba ni tume huru katika mataifa yote, au katika dunia nzima. Tume ya taifa ni tume huru, kwa sababu huo uh, kuna masharti na vigezo ambavyo vinavyopaswa kuhusiana na wagombea uh, binafsi, kwa sababu Diane Rwigara yeye alikuwa anataka kuwania kiti cha urais akiwa, akiwa hana chama chochote kile, na katika mm, kanuni za, za tume ya uchaguzi ya, ya taifa nchini Rwanda kuna masharti kwamba mtu ambaye anataka kuwania kiti cha urais ana sasa kwenda wilaya zote 30 nchini Rwanda. Angalau kila wilaya apatema watu kumi na mbili ambao watakao amwekea saini kwamba akubaliwe ili aweze kufanya nini kuweza kugombea. Dani, mtoto wa tajiri Asinapoli Rugira, alikuwa mfadhili mkubwa cha hadi, wa chama cha Kagame cha RPF hadi walipotumbukia kwenye msuguano, alikamatwa na kuzuiwa kugombea urais wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Kwa madai ya kugushi nyaraka. Hata hivyo, baadaye mashtaka hayo dhidi yake yalifutwa. Katika taarifa iliyotolewa hivi karibuni na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, limeituhumu serikali ya mjini Kigali kwa kubinya kwa muda mrefu haki za upinzani, vyombo vya habari na asasi za kiraia. Naweza nikasema kwamba kuna uhuru, kwa sababu mpaka sasa hakuna tatizo lote ambalo limeshatokea katika, labda kusema kwamba kuna kitu ambacho kimetokea kiasi kwamba labda mtu anasema kwamba hawezi kupata uhuru. Na ndio maana mpaka sasa ukiangalia, wakao wa hao wote wagombea wanaofanya ambao wako kwenye kampeni, kila mtu yoyote ile amepewa, hawa watatu wanaogombea katika kiti cha urais wamepewa askari jeshi ambao wanawasaidia wanapofika katika maeneo yote yale, kwa sababu wanahisi kwamba labda mtu anaweza kafika maeneo fulani, labda ukatokea uh, mtafaruko wote ule, na hao wanaweza wakawasaidia nao, labda kuweza kudhibiti auo mtafaruku. Kwa hiyo kuhusiana na uhuru, kila wagombea watatu wote, kila moja na uhuru kabisa, kila mmoja wote ana uhuru, na anapofika anapokelewa na mkuu wa wilaya kwa sababu anatembea katika wilaya zote 30. Anapofika kwenye wilaya hiyo anapaswa kuwa kuna mkuu wa wilaya, au kama mkuu wa wilaya yupo, kuna, kuna, kuna mkuu wa wilaya msaidizi. Uh, lakini wao viongozi wapo. Sasa nyingine unakuta mkuu wa mkoa yupo, unakuta wanapokelewa wote uchaguzi uchaguzi, sema, sema kwamba kila hao wagombea watatu wote masharti yote ni, ni wanaopewa ni moja, hakuna utofauti wote kuhusiana na masharti ambao wanayopewa katika uchaguzi wa mwaka huu, kama ilivyokuwa ule wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Wapiga kura katika karatasi za urais wataziona sura tatu, huku uchaguzi wa bunge bara hii utahusisha zaidi ya wagombea mia tano Wapiga kura wakiwa na kibarua cha kuchagua wabunge 53 katika bunge lenye viti 80. Nafasi nyingine 27 zinazosalia ni za makundi maalumu ikiwemo 24 wanawake, wawakilishi wawili wa vijana na nafasi moja ya mbunge kutoka kundi la watu wenye ulemavu. Namuuliza Ragabo Joni, kwa namna gani vijana nchini humo wamekuwa na hamasa katika uchaguzi huu. Lakini mpaka sasa vijana, ikiwa kwenye siasa, ikiwa kwenye kampeni, kwa vijana wa kuta, ni wengi wanaokuja kusikiliza sera za wagombea na wenyewe ni wengi, na vilevile hata kwenye, kwenye siasa tunapeana kuta, ni wengi mpaka sasa. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapo, anaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. Hileo tulituama nchini Rwanda, tukiangaza juu ya pilikapilika -pilika za kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo. Mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa Maltin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.