Karibu katika makala changu chako chako changu Jumapili ya leo, na ambapo nakuletea makala maalum kuhusu maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya miaka kumi na minne tangu pale RFI Kiswahili ilipoanza kupeperusha matangazo yake mubashara kutoka nchini Tanzania, na ambapo ilikuwa idhaa ya kwanza ya kimataifa kutangaza ikiwa Afrika Mashariki. Na kwenye muziki nitakuletea burudani ya muziki wa Idi Aziz. Kiswahili kitukuzwe, Wakati huu tukielekea kuadhimisha siku ya kimataifa ya Kiswahili. Mimi naitwa Ali Bilali. Bienvenue ama karibu. Afrika mashariki ni saa 1 na nusu, Afrika ya kati ni saa 12 na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, amani ya Mungu iwe pamoja nayo popote pale ulipo. Jioni hii imetimia saa 12 kamili za jioni jijini Nairobi nchini Kenya, ni sawa na saa 11 kamili za jioni jijini Goma na Kigali nchini Rwanda. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam Salam, Tanzania. Ali Bilali. Imetimia saa 12 kamili za jioni jijini Nairobi nchini Kenya. Na hii ni RFI Kiswahili. Nam msikilizaji, Julai saba mwaka elfu mbili na kumi chini ya uongozi wa mkuu wa idhaa wa kwanza Bwana David Kofi, matangazo ya idhaa Kiswahili yalianza kupeperushwa mubashara kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ikiwa na watangazaji kama vile Zuhura Mwera, Nurdin Seleman, Victor Abuso, Emmanuel Mbando, Emmanuel Eliazar, Ebi Shaban Abdallah, Lizi Masinga Karume Ya Sangama, Edmond Lwangi Cheli, Emmanuel Makundi, Ruben Lukumbuka, lakini baadaye Stephen Mumbi, Frederic Nwaka, Flora Mwano na Sabina Mpelo. Lakini baadaye kituo kilihamia Nairobi nchini Kenya Februari mwaka 2020 kutokana na sababu zisizoweza kuzuilika na ambapo walijiunga watangazaji wengine katika kuendeleza sera ya kukuza Kiswahili. RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka nimezungumza na baadhi ya watangazaji hapa kuhusiana na maadhimisho haya ya miaka kumi na minne ya era. Victor Abuso, ni furahi ilioje kwamba tumetimiza miaka kumi na minne, uh, ya RFI Kiswahili na tangu mwanzo huko, labda unazungumziaje hatua zilizopigwa? Hakika hatua imekuwa kubwa sana, kwa sababu tulipoanzisha redio hii ilikuwa ni redio changa kabisa. Ilikuwa ni redio ya kwanza ya kimataifa kutangaza kwa lugha ya Kiswahili kutoka barani Afrika, na tumejitahidi kuwaelimisha na kuwafikishia habari wasikilizaji wetu na kuwaelimisha kinachotokea kwenye ulimwengu huu. Kwa hivyo redio imekuwa, tuna vipindi vingi tu ambavyo ni vya kuelimisha lakini pia vya kuburudisha kama, uh, Changu Chako Chako Changu, Changu na Muziki Ijumaa. Naam, hakika wanasema miaka kumi na minne ni uhai. Ni changamoto za aina gani hizi ambazo mmepitia uh, kuanzia uh, miaka hiyo hadi sasa? Changamoto kubwa ilikuwa ni kuhamisha kituo kutoka Dar es Salaam kuja Tanzania. Ni kitu ambacho kilitutikisa wengi sana uh, kama unavyojua sio wote tulioanza nao idhaa hii wapo kwa hivyo ilikuwa ni changamoto kubwa sana ambayo Uh, tulikumbana nayo lakini wakati janga la uviko 19 lilipokuja pia ilibidi tubadilishe namna ya kufanya matangazo yetu namna ya kuwasiliana na wenzetu kwa hivyo hayo ndio mambo mawili makubwa ambayo naweza nikasema kwamba uh, yametutikisa kidogo katika kipindi hiki cha miaka 14 lakini bado tunasimama uh, tupo imara tunaendelea kusonga mbele Kuwatumikia wasikilizaji. Naam, wewe kama muhariri, miaka kumi na minne sasa, ni mipango gani ambayo mnayo katika miaka ijayo? Wasikilizaji watarajie nini? Kikubwa ni kuendelea kuwapasha habari zinazoendelea katika dunia hii, lakini pia kuwafikia zaidi, kufika kwenye nchi ambazo bado RFI Kiswahili haisikiki vizuri, mikoa ya Kenya, Uganda, lakini pia kutafuta redio washirika zaidi katika nchi ya Tanzania tungependa kuwa na wasikilizaji wengi kama tulivyo nao kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini pia kuimarisha a, mitandao ya kijamii kujaribu kupeleka habari hizi zinazofanya kwenye redio kwenye mitandao ya kijamii kama a, X, a, Twitter a, TikTok ili tuwavutie wale vijana ambao a, ni kundi kubwa la watu ambao liko kule na kwa kumaliza, uh, mhariri labda unawaambia nini wasikilizaji ambao wanakusikiliza kwa muda huu kupitia makala haya, changu chako chako changu? Kwanza ni washukuru sana kwa kuwa pamoja nasi kwa kipindi chote cha miaka kumi na minne uh, toka tukiwa Dar es Salaam tukaja Nairobi, bado tuko pamoja na tunawaahidi tu kwamba tutaendelea kufanya bidii na kuwaelimisha na kuwapa habari na kuwasaidia kuelewa kinachotokea uh, katika dunia hii, lakini kama unavyosema kila wakati RFI Kiswahili, habari za dunia zinakuja mpaka mlangoni kwako. Nam ni kushukuru sana Bwana Victor Abuso. Shukran sana Ali Bilali na msikilizaji, bado ngali nami, Ali Bilali, mtangazaji mwandamizi wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International RFI, na ambapo leo makala yako changu chako chako changu, changu, changu, changu. tunazungumzia kuhusiana na maadhimisho ama kumbukumbu ya miaka kumi na minne tangu tulipoanza kupeperusha matangazo mubashara kutoka barani Afrika. Na hapa niko na kijana atajitambulisha jina lake, karibu. Asante sana bwana Bilali, kwa majina ni Paul Nzioki. Bila shaka wewe ni miongoni mwa vijana ambao wamejiunga hivi karibuni na idhaa hii, labda unazungumziaje? Uh, nipo katika sehemu ya maisha ya RFI Kiswahili. Eh, leo ukizungumzia miaka kumi na minne eh, nafurahia kwamba katika hiyo historia jina langu litakuwa ndani. Na labda una, una lipi labda la kuweza kumwambia msikilizaji kuhusiana na idhaa hii ya RFI? Idhaa ya RFI Kiswahili ni redio kwanza, kwa hivyo tunazungumza na wananchi, kuwaeleza kipi ambacho kinatokea barani Afrika na duniani, tukianza Afrika Mashariki ambapo ni nyumbani, lakini pia kuwaelimisha wananchi, kwa sababu kuna elimu nyingi ambayo wananchi na wasikilizaji wanakosa, na sisi kama wanahabari tupo katika nafasi ambayo tunaweza tukachanganua habari hizi kwa urahisi na tukawapa kwa lugha ambayo wataelewa. Nam, nikushukuru sana bwana Paul Nzioki. Asante sana bwana Bilali, karibu. Shukran. Nam, msikilizaji, bado ungali nami, Ali Bilali, mtangazaji mwandamizi wa RFI Kiswahili, katika makala changu, chako, chako, changu. Na sasa niko na mwanadada hapa. Karibu, unaitwa nani? Naitwa Karo Korir, mtangazaji na mtayarishi wa kipindi Siha Njema hapa RFI Kiswahili. Naam, watu wamependa kukusikiliza mara kwa mara kwenye matangazo lakini pia kwenye makala Siha Njema. Hebu mweleze msikilizaji, nini unachofanya hadi kufikia maandalizi na hadi kufikia kupeperusha ah, makala Siha Njema, inakuwaje? Unafanyaje? Uh, makala si ya njema ni makala ambayo unapenda sana. Na hatua ya kwanza, mimi hupenda kuzungumza na watu. Kwa hivyo mimi hutoka nje nikazungumza na watu kuhusu masuala mbalimbali, tukabadilishana maoni, kisha narudi, natafuta pia wataalam wa swala hilo. Kwa mfano kama ni saratani tunazungumzia nitazungumza na watu kuhusu kwa mfano, ufahamu wao kuhusu saratani, kisha wale ambao wameshaumwa saratani ama wale ambao tayari wanatumia matibabu tofauti, kisha nitarudi kwa wataalam waweze pia kuchangia na kutoa maelekezo kuhusu matunzo na mambo mengine kuhusu saratani. Na sasa, kwa kumalizia, msikilizaji ambaye anakusikiliza muda huu, unamwambia nini? namwambia RFI ndiyo nyumbani, ndiyo mahali ambapo utapata habari zote za dunia na pia makala ambao yanakuelemisha kuhusu maswala mbalimbali, yakiwemo afya, yakiwemo haki zako, kuhusu tamaduni zetu na pia burudani. Nikushukuru sana, asante na nikutakia sikukuu njema. Asante sana, Bilali. Shukran na hapa niko na mtangazaji bwana uh, karibu Naam Bili Bilali, pamoja na msikilizaji wa makala haya, changu chako chako changu hapa, ngati, wa, wa wa Bari, hapa RFI Kiswahili naitwa Hilary Ngati, mmoja wa waandishi wa habari hapa RFI Kiswahili Nairobi. Unazungumziaje miaka hii kumi na minne ya RFI Kiswahili? Miaka kumi na nne, hakika ni hatua ambayo idhaa imepiga na haijakuwa akijakuwa kipindi rahisi, kimekuwa kipindi cha changamoto kadhaa lakini inapofika miaka kumi na minne inamaanisha kwamba idhaa imefanya kazi ambayo labda wasikilizaji wenyewe wameiona. Tumepitia changamoto mingi kwenye mitandao ya kijamii pamoja na changamoto zengine pia lakini kwa yote, wasikilizaji tumeweza kuwahudumia kwa njia ambayo labda kama mwenyewe anasema kwamba tumefanya kwa uwezo wetu, tumefanya kwa kulingana na ile tajiriba ambayo tuko nayo kama waandishi wa RFI Kiswahili wa habari hapa, ili kuhakikisha kwamba wasikilizaji wetu wanatufuata kwa njia ya redio, kwenye mitandao ya kijamii, wanapata kitu ambacho wanastahili, wanapata taarifa ambazo wanafaa kupata kwa wakati. Hakika hongereni sana kwa hilo. Ni miongoni mwa watangazaji ambao ni wapya, mmekuja kuleta nguvu mpya kuendeleza harakati hizi za kuhabarisha watu kupitia RFI Kiswahili. Hebu tufahamishe makala ambayo unayofanya na inakuwaje? Kweli kabisa Bilali, mimi ni miongoni mwa waandishi wa habari ambao wamefika RFI kama nyinyi tayari naosema, hongereni kwanza nyinyi ambao mlioanzisha RFI Kiswahili, wakiwemo wakina Victor Abuso, wakina Manuel Makundi, wakina mzee Likumbuka wenyewe, tunawashukuru maana mliweza kuweka msingi ambao tumekuja tukaupata. Na kwangu mimi nasema ni miaka miwili kuwa RFI, lakini tumeweza kufanikisha kile ambacho labda eh, mlikianzisha kwa kipindi ambacho tunakifanya na mwenzangu Jupiter Mayaka kipindi cha ukweli au uongo. Tunawasaidia wasikilizaji wetu kuweza kuepuka kupotosha kwenye mitandao ya kijamii, maana unakumbuka kwamba eh, miaka hivi karibuni, habari za kupotosha zimekuwa ni mingi, habari ambazo hazijathibitishwa zimekuwa ni mingi sana kwenye mitandao ya kijamii, na kwa hivyo tulionelea kwamba tukaweze kuja na kipindi cha kuwasaidia wale wasikilizaji wetu, maana wengi tuliona kwamba wanapotoshwa, wengi wanaelezwa vitu ambavyo havipo, vitu ambavyo havikufanyika, picha za zamani zinatumika, video za za zamani zinatumika kuwapotosha watu, kuweka watu uoga, kutia watu wasiwasi wasi. Unajua kitu ambacho wale wanaopotosha watu kwenye mitandao ya kijamii wanatumia ni kuweza kutia watu uoga na kutia watu wasiwasi. Kwa hivyo wanaweza kuwekea picha moja, kuambia kwamba labda e, nchi ambazo nakabiliwa na mapigano na kama kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tunapata taarifa mingi za kupotosha zinatoka kule, kwamba labda watu fulani wameweza kuvamiwa, watu fulani kitu fulani kimefanyika mahali fulani, lakini kwamba hakijafanyika. Kwa hivyo sisi kazi yetu si kwamba kumshawishi msikilizaji, kumlazimisha kaweze kuamini kile ambacho tunamwambia kwamba kilitokea ama hakikutokea. Sisi kazi yetu kuweza kumjulisha na kumsaidia, kumpa taarifa, kumwelimisha, kumpa uwezo wakamwambia kwamba hiki unachokisambaza hakikutokea, ama hiki unachokisambaza unakisambaza nje ya muktadha. Nakumbuka kama RFI Kiswahili, kuna muda mwaka uliopita, e, tumekuwa kule maeneo ya Bukavu, tumekuwa kule Goma kuweza kuwasaidia wasikilizaji wetu pamoja na e, waandishi wengine wa vituo vya ndani, ili kuwafunza kuwapa mafunzo ya kuweza kuwasaidia kujifunza ku, kuona taarifa za kupotesha kwenye mtandao ya kijamii, maana bilali kuweza kujua kwamba taarifa ni ya kupotosha kwenye mtandao wa kijamii kama hauna yale mafunzo, ni vigumu sana. Watu wengi hata, hata waandishi wa habari ambao tumekutana nao wana tajriba mingi, lakini unapata kwamba wamesambaza taarifa ambazo hazijathibitishwa. Na hii hatua ambao tumepiga tunasema ni asante. Nendeleni kutufuata kwenye mitandao ya kijamii. Kama hujasubscribe kwenye Facebook, enda pale, ka tu follow, gonga like, nenda YouTube, gonga follow, gonga subscribe. Na tutashukuru, maana tuko hapa kuwahabarisha na kuhakikisha kwamba hampitwi na chochote. Tunahakikishia kwamba tunaendelea kujizatiti kama RFI Kiswahili tuhakikishe kwamba hampitwi na chochote ambacho kinatokea. Linapotokea tunawakumbusha linapotokea mahali popote tunawajuza, na ukiona kwamba RFI haijachapisha basi halijatokea. Nami ni kushukuru sana, Bwana Hilary Ingati, asante sana Bwana Bilali, tunakuita Sheikh Bilali shukran, asante. Nimezungumza pia na baadhi ya wasikilizaji wa Nashukuru sana kwa majina, naitwa Basije Bakatwi Albert kutoka DRC, mpakani wa Kongo na Uganda Kasindi hapa. Uh, mtazamo wangu nasema asante sana, napongeza timu yote ya RFI Kiswahili pale Nairobi. Uh, nasema Mwenyezi Mungu endelee kuwajalia neema. RFI uh, ni redio ambaye inatujuza mengi sana uh, kutoka Mashariki mwa nchi, kutoka East Africa pia na bara letu la Afrika, ukiangalia na ulimwengu mzima. Ni redio ambayo inafanya vizuri sana, ambayo mi kila siku aga naipongeza, naendelea kuomba Mwenyezi Mungu aendelee kuwajalia neema. Pia nitashukuru mkubwa Ali kunipa hii fursa ya kutoa maoni yangu, uh, nikiongelea kuhusu adhimisho ya miaka kumi na nne ya redio. Nasema asante sana. uh, kwa hiyo huku uh, mashariki mwa DRC, RFI ni redio ambayo tunafuata sana pia, ni kati ya redio ambazo zinafatwa sana ulimwengu. Ndio, ndio nasema asante, nawatakia pia sherehe njema, mahali popote mlipo, mnaitegea sikio redio yetu pendwa. Uh, mahali popote ambapo unanijua kwa majina ya baseja wakatwika pokea salamu zangu, asante. Hujambo RFI Swahili, tunakuwa na shukurani kubwa kuona inaenea sasa miaka 14 ambako RFI Kiswahili inatupeperushia sisi wananchi wa nchi za mbali taarifa za habari, na ni kwa kweli tuseme kama taarifa hizi za habari zina, zinazotokana na RFI Kiswahili ni uzima. Pasipo kusema hivyo, tutakuwa bado hatukushukuru kazi ambazo inaendeshwa na watumishi ama wapasha habari wa, wa, wa, wa RFI Kiswahili. Mara kwa mara tunapokea taarifa za habari zinatupa mwelekeo ya kuishi kimaisha na pia zinatupatia mawazo mengi kujua kipi kinazunguka duniani. Ni sikose kukumbusha kwenye RFI Swahili ya kwamba kweli RFI tuikamate kuwa ni redio mama ya dunia, radio mama hapa kwetu Afrika, kwani kuna wengi miongoni mwetu kama sisi wahariri ambao pia tunapenda sana kazi ya upasha habari tunakamatia mfano kwa wale wanahabari wote ambao wanakuwa wakitumika kwenye RFI Kiswahili. Na tusikose kusema kuwa RFI Kiswahili, uh, government mbalimbali mbali zizidi kuwalinda kama vile vilivyo, na sana sana muzidi kurudi hapa DRC mkizungumzia hasa uh, habari ambazo zinahusika na misitu. Mimi ni Oberoki Tumaini nikiwa mpasha habari ambayo yanahusika na mazingira DRC. Naam, ni washukuru nyote wasikilizaji ambao mmekuwa hewani muda huu. Tumalize sasa na kibao hiki Kiswahili kitukuzwe. Kumbuka kwamba RFI Kiswahili itaadhimisha pia kumbukumbu -kumbu ya siku ya Kiswahili duniani ambayo huadhimishwa kila ifikapo shule asubuhi na mapema, wendio kiongozi wa baadaye, utosaidia baba na mama o oh, mtoto amuka, wende shule asubuhi na mapema, wendio kiongozi wa baadaye, utosaidia baba na mama. Kiswahili kitukuzwe, ndio lugha ya taifa Baba na mama vijana kitukuzwe, Kiswahili, Kiswahili kitukuzwe hiyo lugha ya Afrika. Baba na mama vijana kitukuzwe Kiswahili. Kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala haya. Natoa shukrani za dhati kwenu nyote wasikilizaji, hususan wale ambao mmeendelea kuniunga mkono kwa kuniandikia ujumbe mfupi. Tukutane tena tukijaliwa. Ali Bilali nikutakie bon dimanche e bon reveil matinal. Jumapili njema na asubuhi njema.