Ni furaha kubwa kuungana nawe tena msikilizaji, asubuhi ya, ya leo Jumapili Juni 30 na ambapo tunazungumzia historia ya uhuru wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo Juni 30 mwaka 1960 na kwenye Lepare Francofone, kama kawaida, nitakujuza ratiba shughuli za kitamaduni Alliance Francaise za ukanda, na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki Afande Redi kutoka huko Bukavu nchini DRC mimi ni Ali Bilali Bienvenue. Congolais et Congolaises combattant de l'indépendance aujourd'hui victorieux je vous salue au nom du gouvernement congolais à vous tous mes amis qui avez lutté sans relâche wa Kongo na wakongomani, wapambanaji wa uhuru ambao leo tumepata ushindi, na wasalimu kwa jina la serikali ya Kongo, kwa nyote marafiki zangu mliopambana pamoja nami bila kuchoka, na waomba kuifanya siku hii ya Juni 30 mwaka 1960 kwa tarehe ambayo itafutika katika nyoyo zenu, tarehe ambayo mtawafunza watoto wenu maana yake, ili na wao baadaye waweze kuwafunza watoto wao na wajukuu zao historia ya ushindi katika mapambano ya uhuru. Maumivu yetu bado ni machanga, na bado tuna maumivu ili yaweze kuondoka katika mioyo yetu, tulivyofanyishwa kazi kwa nguvu, huku tukipewa mshahara ambao ukidhi kwa kula na kushiba na hata kuvaa na kulala na kuadibisha watoto wetu, tulipopata kejeli, matusi na fimbo tulizotakiwa kupata asubuhi, mchana na jioni, kwa sababu tu tulikuwa watu weusi. Tunatoa heshima kwa wapiganaji wa uhuru wa kitaifa. Uhuru hudumu, na umoja wa Afrika idumu. Kongo huru! Msikilizaji. <laughs> <laughs> Hiyo ni hotuba ya kiongozi mtetezi wa uhuru wa Kongo, Emery Patrice Lumumba, aliyoitoa uh, Juni 30 mwaka 1960 wakati uhuru wa Kongo ukitangazwa na katika kuzungumzia historia ya uhuru wa Kongo, studio niko na mwenzangu Ruben Lukumbuka ambaye ni raia wa huko Kongo. Karibu. Asante sana Ali Bilali. Lakini pia mbali na Ruben Lukumbuka, niko na mwenyekiti wa raia wa Kongo ambao wanaishi jijini Nairobi, nchini Kenya. Anaitwa David Alimasi. Karibuni sana asante. Nafikiri mmeweza kusikia hutuba hiyo alikayoitoa Emeri Patrice Lumumba Juni 30 mwaka 1960. Kuna baadhi waliona kwamba hii ilikuwa kama vile ndiyo saini ya kifo chake, labda unazungumziaje labda kuhusu mtazamo huo? Eh, wakati tunapata uhuru kupitia bwana Patrice Emeri Lumumba, eh, anapotoa hutuba, hutuba hiyo ilikuwa yenye matumaini sana kwa Wakongomani, walifurahia na walitarajia wali kwamba kupitia hotuba hiyo mambo yatakuwa yamebadilika, watapata uongozi bora, watapata maisha mazuri, wataweza kujitawala kama nchi na kama uh, mashirika ambayo watakuwa nayo hapo ndani. Naam. Na unafikiri nini kilikwamisha labda kufikia zile hatua ambazo watu walitarajia? Kwa upande wangu naweza nikasema kwamba ilikuwa kwanza, misimamo ya kisiasa ambayo ilikuwa nyuma wao, kulikuwa na wale wabeberu. Kuna wale walisema kwamba Lumumba alichukua msimamo wa Kirasha na wengine wakasema kwamba amewaacha. Wanaposema msimamo wa Kirasha maana kikomunisti, kikomunisti, yes. alafu akaacha hawa ambao walijiita eh, capitalist uhum. so kwa hiyo misimamo miwili ilileta lile jambo ambalo lilifanya kwamba Lumumba aonekane kwamba ni mtu mbaya kwamba hakutaka wakapitalist waendelee kutawala nchi. Sasa hao wakaona kwamba ni vyema aondolewe afe. Naam. Ruben Lukumbuka, wewe mtazamo wako ni upi kuhusiana na swala hili? Unafikiri kwa nini uh, harakati aidha zile sera alizokuja nazo hayati Lumumba hazikufikia kwenye ufanisi wakati huo. Kwanza Bilali, niseme kwamba kulikuwa na usaliti mkubwa katikati ya wanasiasa wakati huo, ukichukulia namna ambavyo rais uh, Joseph Kasavubu ambaye ni rais wa kwanza wa Kongo wakati alipojibu uh, hotuba ambayo aliitoa Emery Patrice Lumumba. Naam, uh, kwanza yeye mwenyewe alionekana kwamba hajafurahishwa na namna ambavyo Lumumba alionyesha msimamo wake wa wazi wa kutaka kwamba Ubelgiji itake isitake lazima warejeshe mamlaka yote kwa Wakongomani na wapewe uhuru wao ili wajiongoze, waongoze ama waitawale nchi yao ipaswavyo. Yeye alifikiri kwamba kile anachokifanya wenzake watamuunga mkono, lakini kwa bahati mbaya wengi hawakumuunga mkono na ndio ikatokea hapo swala la usaliti. Mm -hmm. Lakini kuna baadhi ya watu wanaona kwamba ilikuwa ni mapema, kulikuwepo na uharaka fulani kufikia ku, kuomba uhuru. Na hili linatazamwa pia katika mataifa mengi barani Afrika, baadhi ya wanaharakati wale watetezi wa uhuru, uh, wanaonekana kwamba walikuwa na uharaka. Labda wewe unasemaje kwa mtazamo huo Bwana Lukumbuka? Ni kweli kwamba mi naunga mkono sera kusema kwamba kulikuwa na uharaka kwanza, ujuavo Ubelgiji yenyewe haikutarajia ku, ku, kujikuta katika mkwamo kama huo, na pili, ninavyozungumzia swala lenyewe ambalo nimetoka kuzungumzia swala la, la, la, la usaliti, ni kwamba hapakuandaliwa uh, sera ya umoja katikati ya wanasiasa. Mi ningesema kwamba pangekuwa na umoja, pili pangekuwa na mshikamano na maelewano kati ya wanasiasa wakati huo hili swala la, la uhuru halingeonekana ha, halinge, eh, kuwa uh, halina msingi wowote kwa wakati huo, kwa sababu ukichukulia namna ambavyo nchi ilivyo mpaka leo, Kongo ingepata uhuru ambao kwamba ulitokana na wakongomani wenyewe wote kwa pamoja wakiwa na mshikamano wa pamoja na maelewano, hakika leo hii tusingeona hali inavyoshuhudiwa katika taifa hilo. Labda wewe una mtazamo gani kwa hilo? Kulikuwepo na uharaka au ilikuwa muda umewadia? Kwa maoni yangu, sikubaliane si na ndugu yangu Ruben kwa sababu hakuna kalenda ambayo inasema kwamba tutawapa uhuru kwenye tarehe fulani, bali ile inaweza kusema kwamba ilikuwa mstuko kwa watu kwa upande wa wa Ubeljiji kuambiwa kwamba tunataka uhuru na tunautaka kwa mwaka wa eh, 1960 lile ambalo lilikosea pale ni kwamba Wabeljiji wa, watu wa Ubeljiji wenyewe wa walikosa kuandaa vilivyo wale wakongomani ambao baadaye watabaki wakitawala nchi yao. So <clears throat> kusema kwamba kulikuwa... Lakini sasa huoni hapo kwamba unajikanganya kidogo, kwa sababu wewe huwezi kuomba uhuru kama huna maandalizi hapo. Ilitokana waliomba uhuru kwa sababu kuna shida ambazo walipitia mm -hmm. na kulingana na zile shida walitaka wajitawale wenyewe wafanye sheria zao ili wapate kujiendeleza wenyewe. Lakini sasa baadaye, kwa nini uombe tena msaada kutoka kwa wale ambao walikuwa wakiku, wakikuongoza kama wakoloni? Huoni kwamba hapa hujajiandaa? Ni kwa sababu hakuna mtu asiyehitaji msaada muda wote. uh -huh. Hadi leo nchi za Afrika zinaendelea kuomba msaada kweli. Lakini haimaanishi kwamba hawawezi kupewa uhuru, na ukiangalia uhuru hata katika Afrika watu walikuwa wanapigana, watu walikuwa na uana, kwa hiyo hakukuwa muda fulani unaowekwa kwamba tukifika mwaka fulani tutawapa uhuru. Mm -hmm. Wabeljiji walitaka kukaa milele wakiwa wakitawala Wakongomani. Miaka zaidi ya 60 tangu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujipatia uhuru wake, unafikiri ni hatua gani ambayo imepigwa? Je, kuna hatua chanya au bado tunashuhudia hatua hasi? Bado hatujafanya hatua eh, ambazo tumesema kwamba zimeleta mafanikio sana. mm-hmm. kwa sababu zile shida ambazo zilianza wakati punde tu tulipopewa uhuru bado tunazishuhudia leo. Na mwenzangu, Ruben Lukumbuka, wewe ni mtaalamu wa masuala ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, labda unafikiri kwa nini hayati Lumumba hapewi umuhimu mkubwa na utawala wa Kongo ni hilo swala ambalo bado leo hii linaikumba taifa hili la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Niseme kuna kali ya ukiritimba katikati ya wanasiasa, manake ukichukulia namna ambavyo wengi wa wanasiasa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamejikita katika kuangalia ma faida binafsi, maslahi binafsi, hakuna mtu ambaye angeweza kuja Tof tofauti na rais uh, marehemu Laurent Desire Kabila ambaye kipindi kile aliposhika madaraka mwaka 1997 alikuja na ile dhamira ya kutaka kurejelea zile uh, sera za marehemu Lumumba ambaye kwanza aliweka taifa mbele, maslahi ya taifa mbele, na pia kuangalia raia wanapata nini, kitu gani ambacho pengine kinaweza kuwanufaisha wananchi katika taifa hilo utakuta, Bilali, hakuna uh, kiongozi ama hakuna mwanasiasa awa yeyote ambaye amewahi kupita katika taifa hilo, ili kufuatilia yale ambayo yalikuwa ni mawazo, zile ambazo zilikuwa ni sera, yale ambayo ilikuwa ni dhamira ya marehemu Lumumba, na mwana David Alimasi, ukiangalia harakati alizoanzisha uh, hayati Emeri Patrice Lumumba kabla hata ya kufikia kupatikana kwa uhuru, alipitia mambo mengi sana, kupigwa, kukamatwa, kufungwa na hadi kufikia kupatikana kwa uhuru, lakini ukiangalia kwa sasa, hadhi anayopewa uh, na viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo nafikiri na mstahili. Kwa kweli kabisa haimstahili kwa sababu huyo ni kiongozi sio tu wa kitaifa bali wa kimataifa pia. Kwa hiyo anapo zile samana anazopewa na viongozi wa Kongo azimstahili, mengi bado anastahili kufanywa, ili aonekane kiwazi kwamba huyo ni kiongozi ambayo alioomba uhuru wa Wakongomani ambao tunasema leo tuko huru, ni kupitia vile alivyojitolea kimwili, kiakili, kwa na hali na mali alijitolea, akisema kwamba anataka aone Wakongo wakiwa huru hiyo inatokana na siasa ambazo ziko na ile mgawanyiko huko na ile mawazo ambayo yapo, ambao aionyeshi kwamba Lumumba kwa kweli, hata watoto wanashindwa kujua kwamba huyu ndio kiongozi wa kitaifa wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kwa hiyo hajapewa ile heshima eh, kubwa sana na tukielekea kumalizia mjadala wetu huyu wa historia ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, uh, mwenzangu Ruben Lukumbuka labda unafikiri nini kifanyike sasa ili kurekebisha yote haya ambayo tunashuhudia kwa sasa na wananchi wa Kongo waweze kumwenzi pasavyo hayati Lumumba? Kubwa kabisa, Bilali, ambacho kinahitajika kufanyika kule DRC ni kwamba, kwanza, lazima raia Mkongomani popote alipo apate ile elimu ya uzalendo ni nini, namna ya kuipenda nchi, kwa sababu hili ndiyo hii hi, hi ni mojawapo ya, ya maswala ambayo yanakosekana kule DRC. mm -hmm. Na labda Bwana Alimasi, wewe una mtazamo gani juu ya swala hilo hilo, nini kifanyike labda kuweza kurekebisha yote hayo? Uh, sitaenda mbali sana na mwenzangu, lakini nitasema kwamba pamoja na kufunza uzalendo ni vizuri pia siasa na uongozi bora uonekane wazi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hiyo itafanya kwamba watu waone kwamba ni kweli pale tulipotoka na pale tupo na mawazo ya ule baba wa taifa yanaambatana na maisha yetu ya leo. Namni kushukuru sana Bwana Alimasi kwa mchango wako katika makala yetu ya leo Changu Chako Chako Changu. Asante sana. Ni kushukuru pia mwenzangu Ruben Lukumbuka ambapo tuko pamoja kila wakati, lakini leo umetoa mchango wako katika makala haya kama mtaalamu wa masuala ya Kongo. Asante sana Bilali, shukran sana Kasa, tanta, tuba, Mwisho wa kipengele hiki unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, nami Ali Bilali, mtangazaji asiyependa makuu. Tuelekee kwenye kipengele cha Le Parler Francophone, ambapo Alliance Francaise za ukanda, tuanzie huko jijini Nairobi nchini Kenya, bado wamekuandalia filamu kwa ajili ya kutoa mafunzo ya lugha ya Kifaransa. Hali kadhalika huko Dar es Salamu nchini Tanzania, lakini pia Alliance Francaise ya Arusha. usikosi kupita maeneo hayo kwa ajili ya kutaka kufahamu mengi zaidi, lakini pia masomo ya lugha ya kifaransa yanaendelea. Radio France International, mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni Unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, nami Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Prefet Albert, ukiwa hapo Lemera kazini, na unasema unawapa salamu watangazaji wote wa RFI Kiswahili, bila kusahau Bili Bilali, mtangazaji asiyependa makuu. Basaija Bakatwika, ukiwa katika mpaka wa Congo na Uganda, na unasema big up sana kwa mtangazaji asiyependa makuu. Nyoro Katembo Eric nao unasema ni msikilizaji sugu wa makala changu chako chako changu, ukiwa hapo Butembo. Nao Mr Jean Paul ukiwa hapo Kigali nchini Rwanda, nao unasema ni miongoni mwa wasikilizaji pendwa wa RFI hapa Kigali. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki nambapo, leo, na ambapo leo nakuletea mwanamuziki kutoka huko Bukavu, anaitwa Fanderedi. <tune> Jina lake halisi ni Imani Mugisho Jackson, aliyezaliwa huko Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Anajulikana kwa jina la kisanii Afande Ridi. Ni mwimbaji wa Kongo, rapa, mtunzi, mwigizaji, na amekuwa na nyimbo nyingi tu alizotunga tangu pale alipoanza muziki mwaka 2020. Uh, piano kena ni mmoja miongoni mwa wasanii kumi bora zaidi wa muziki wa rapa katika jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Ameingia studio na kurekodi nyimbo nyingi tu, kwanza kabisa nyimbo Sapilo aliyorekodi mwaka 2012 na Tafuta Maisha featuring Joker Snack aliyorekodi mwaka 2014 na mwaka 2016 alirekodi to mbaya. Mwaka 2017 unaumia wapi featuring Epa Empire na Raisa, na mwaka 2018 na alitoa baby Empire. Na 2018 pia alitoa kibao kilichoitwa ni wakati aliomshirikisha Malu NCB. Na 2020 Ojage wa nyama featuring Ali Sol na Pierre Mairo. Na mwaka elfu mbili ishirini na moja wanamzowea, mwaka huo huo akatoa sheria, na pia afande akoti Yesu sigara, wanadai amemshirikisha madamu miri, na mwaka elfu mbili ishirini na mbili akatoa mauno, pamoja na Kamata Bizuu featuring Tana Boy na Usinijije featuring Muhima Negro na ngoma featuring Abak Le Cadre, na wako nasema featuring B, na bosi ni bosi. Lakini mwaka 2023 alitoa kwa wale ndoto madawa featuring Dan Danki na tutafika kwa miguu. Tumalize basi makala yetu na kibao hiki cha Fanderidi, anatuambia tutafika kwa miguu. Afra Sitaki utani wa kina fulani wakunijua mpaka ndani, japo nipo nyumbani la nipo vitani, sitaki nipime jamani, sitaki mzaa, sitaki kukaa, sitaki kubaki nyumbani. Mimi ni star kwa mi Afra, kazi yangu makrofoni, kila siku niko mimi napanga, kila siku redi niko nazitanga, kila siku niko najipanga, niko nafanya ni kibao hicho, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala haya leo. Changu chako chako changu, usikosi kuungana nami juma lijalo, tukijaliwa katika makala nyingine kama haya. Ni kushukuru wewe msikilizaji ambao umekuwa sambamba nasi mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Mimi naitwa Ali Bilali, mtangazaji asiyependa makuu, ni kutakie bon dimanche