Msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu kwenye makala Siha Njema wiki hii, ukiwa nami Florence Kuve, na hii leo tutakuwa tunafanya mwendelezo wa makala ya ugonjwa wa ngozi unaofahamika kama vitiligo. Hii ni Siha Njema, usiende mbali. Msikilizaji, wiki iliyopita tuliangazia kwa kina ugonjwa huu: ni ugonjwa wa aina gani, unaathiri sehemu gani, na pengine unasababishwa na nini. Lakini hii leo tutaziangazia changamoto ambazo waathiriwa wanapitia, na kwa upande wa daktari, wanafikiria chanzo cha ugonjwa huu ni nini? Je, kuna tiba? Studioni nipo nao wageni waathiriwa wa, waathiri wa ugonjwa huu Tom Radido, Juli na Suju, na Daktari Pauline Ogola watakuwa na kujuza zaidi kuhusu ugonjwa huu. Karibu sana Tom. Asante sana Florence. Karibu Juli. Asante sana Florence. Pengine umewahi pitia kisa chochote cha unyanyapaa? Ndiyo, nimepitia. Mfano ni kama nikaenda kuuliza kazi kwenye supermarket, na nikaambiwa siwezi fanya kazi huko kwa sababu ya venyanina can kuwa nita infect customers. Na swali yangu ilikuwa kwake, yenye nilimuuliza wazi, nita infect aje customers, na vitu zimewekwa ndani ya makaratasi, zimefungwa ndani ya makaratasi na siziguzi ndani. Na hiyo ilikuwa changamoto kwangu, nikaanza ni wapi pengine nitaweza kufanya kazi kama mahali ka supermarket ayezifanya unaimagine? Umenyimwa kazi kwa hoteli itakuaji? Na nakumbuka kuna wakati pia kwa miaka zangu zilizopita, nilijaribu kufanya kazi kwa hoteli, na si kuenda upande wa upishi, but nilienda mahali pa kuhudumia watu kama waiter. Manager wa hiyo hoteli alikuwa ananiambia nivalie shati refu, nivalie troza refu, nijaribu kujifunikia funikia ndo niweze kuserve customer. Kwangu hiyo ilikuwa changamoto juu, nilimuuliza, sasa imebaki nijifunikie uso basi, nipatie nifunikiaje uso na hawa waiters wengine wanavalia skati fupi na wanavalia shati fupi. But mimi mnaniambia nijifunikie nivalie refu refu. Kwako Tom, pengine ni zipi baadhi ya changamoto kubwa ambazo umekutana nazo wewe kama mwanaume pia? Uh, changamoto ni ya kwanza unaweza pitia ni ya relationship, so ili upate mchumbe ni za kuwa kazi ngumu uh, kwa sababu wanaangalia vile unakaa, uh, wanaona ni kama uko na patches kwa mwili na ni white na kuna patches zingine za black, so sasa zingine wanashangaa uh, ni shida gani uko nayo? Sa zingine mtu anaweza dhani ni uh, leprosy. Sa zingine pia imekuwa confused na leprosy sometimes, na vitiligo wenyewe si, si, si contagious. Challenge zingine ni kama kuchomeka na jua, so ukitembea kama una sunscreen ama una kofia venye nimevaa unaweza chomeka kwa jua, na ukichomeka tena hiyo ni treatment ingine, kwa sababu una develop blisters yeah, ambao mwili ina, inafura maji, alafu baadaye tena inaanza kuwa na scales. Kwa, kwa skin. So, in a scale of, um, changamoto zingine pia tu ni misconception tu ama kutengwa kwa jamii. Unaweza tengwa kijamii kwa sababu wanadhani ni kas kuna um, dhambi ambayo umefanya kulingana na utamaduni za jamii ambayo sasa imekuathiri wewe. Unapata saa zingine kupata kazi ni ngumu, ama ukipata kazi um, saa zingine ile opportunity ya ku lay off workers iko targeted kwa wenye wako na vitiligo. So, so reason yenyewe ya kutoa kazi haipo kama ni qualifications unazo, but wanatafuta opportunity ile ya kukutenga kati ya wale ambao wako huko. Kwanza pia kupata hiyo kazi yenyewe pia ni kazi ngumu sana. Uh, nirudi kwako Juli. Pengine kuna baadhi ya vyakula ambavyo mnafaa kuachana navyo ili kuzuia msambao wa ugonjwa huu. Hiyo labda mi mwenyewe mwili yangu ikatae. Nakumbuka nikiwa mdogo, mama angu alikuwa ameadvise o kunywe carrot juice sana ndio isaidie kurudisha ngozi, which nilikunywa sana, nilikunywa carrot juice sana, niwona macho zangu zinaonanga mbali sana. Je, wewe ulichukua hatua gani ili kujikubali na kufika mahali umefika leo? Ilibidi nijiangalie mimi mwenyewe So kwangu nilianza na kujipenda mi mwenyewe juu, hiyo ndo ilinisaidia. Na kujipenda ni wewe kujitambua, na ujue ni nini unataka kwa maisha yako, na pia ukumbuke aliyekuleta kwa hii dunia ni mola mwenyewe. Kwako Tom, kwanza lazima ujikubali kama mtu mwenye ako na vitiligo kwanza, na kujikubali pia ni process. And yangu ilikuwa ni kama kusukuma ile dhana ambayo watu wanajaribu kusukuma kwa jamii, isionekane ni kama sisi wale ambao tuko na vitiligo, sisi si binadamu. Sasa ilikuwa tu ni ile kuwa activist. Unajaribu kuwa marakati tu, wahakikishia watu kuwa vile ambao unaamini vitiligo ipo, sio vile ipo. Ni kushukuru sana Julie pamoja na Tom, asante asante sana. Msikilizaji, nielekee upande wake daktari Pauli Nogola, ambaye anatujuza zaidi kuhusu ugonjwa huu. Wewe kama daktari wa ngozi pengine unafikiria uh, ugonjwa huu unachangiwa na nini, na iwapo kuna kinga ili kuzuia msambao wa ugonjwa huu? Kwa ule utafiti ambao umeshafanywa duniani hatujapata kama kuna kuna kitu ambacho unaweza kufanya kujikinga na ugonjwa huu, uh, na ni kwa sababu mwanzo hatujui kamili uh, nini ambacho kinaisababisha, lakini kuna zile tunaita genes ambazo zenye ziko ziko maybe zimeharibika uh, kwa aina moja ama nyingine. Kama wewe ni mzazi, labda uko na uko na hizo changes kwenye hizo jeans zako, na upate mtoto unapata, labda mtoto anapata ako na ile chance, uh, ya kupata hiyo vitiligo, lakini si kusema kwamba wewe mzazi labda uko na huo ugonjwa sasa watoto wako wote watapata huo ugonjwa. Si kusema hivo, unaweza ukakua uko na huo ugonjwa na hata watoto wako wasikuwe na huo ugonjwa, lakini pia unaweza ukakua huna huo ugonjwa na kuna mtoto wako mmoja ambaye atapata atapata huo ugonjwa. Ugonjwa huu hauambukizwi, kwa hivyo ule ugonjwa vitilego, si kusema kwamba ni ugonjwa ambao ukishika mtu ambaye ako na ugonjwa vitilego utapata vitilego. Hapana. kitu kubwa sana ambacho nimeona watu ambao wako na shida ya vitiligo wana- wanapata ni ile tunaita stigma, kwa sababu watu wengi sana hawajui hawajui ugonjwa wa vitiligo ni nini. Aa, labda wanafikiria hayo yote ambayo imeyasema, wanafikiria labda wataambukizwa, wanafikiria labda mtu si msafi, ama wanafikiria mtu alitumia kemikali fulani ambayo ika- ikaweza kutoa ile rangi mwilini. Lakini vitiligo ni kama tu ugonjwa mwingine kama labda ukipata ugonjwa wa presha, aa, mtu mtu ha hawezi jua labda uko na ule ugonjwa wa presha, uko na ugonjwa wa moyo. Mtu hawezi jua, ni vile tu ukiwa na ugonjwa wa vitiligo, kwa sababu ni tofauti kubwa, inaonekana kwa kila mtu. Ndio kwa maana, ndio kwa maana watu wanajua uko na ugonjwa naam. Na kulingana na utafiti, kuna taarifa kwamba wengi ambao wameathirika kutokana na ugonjwa huu wanatokea kuwa na msongo wa mawazo. mm -hmm. sijui we unazungumziaje hili kuna mambo mengi ambayo yanaweza yakafanya watu wakuwe na Mental affection la kwanza ni hilo the most important ni hiyo tunasema stigma. Stigma, stigma, stigma. Ile watu wanaanza labda wanakutenganisha kwa sababu ya vile ambavyo uko tofauti labda wanasema hili wanasema lile uh, labda kuna kazi unataka kufanya ambayo uh, maybe tu, kwa, kwa kimombo tunaita service industry uh, ambayo labda lazima huo una interact na watu wengi uh, lakini huwezi fanya kazi hiyo kwa sababu kila unapoongelesha mtu kitu cha kwanza ambacho anaona ni ile tofauti. Jambo lingine ni linakuja li sana sana wakati ambao mtu ameanza kujitambua, labda ile tunaita adolescence. Kwa hivyo unapata uko very self-conscious. Uh, jambo lingine ni kwa sababu tunasema ni autoimmune niy, yani, uh, kinga yako ya mwili ambayo inafaa kuwa inakukinga na magonjwa mengine inafanya inakugeukia, ina sasa inaanza kupambana na uh, rangi yako ya ngozi, tunasema tuna hypothesize kwamba hiyo process inaendelea mpaka kwenye ubongo. Kwa hivyo unapata labda mtu mwenye akona hiyo shida ya vitiligo, pia atapata kuwa na ile mawazo mengi kukua na maybe shida kidogo kidogo ya kimawazo kimawazo ya naam. Swali langu la mwisho daktari, ni asilimia ngapi ya uathiriwa wapo duniani? Duniani tunasema kama ni asilimia mbili ya kila mtu duniani ambaye akona shida ya vitiligo, ukiwa na ugonjwa wa ngozi wowote uh, lakini kama kwa leo tunaongea juu ya ugonjwa wa vitiligo. Cha muhimu kabisa ni u pate kwenda hospitalini mapema kwa sababu wakati ambao ugonjwa huo unaanza, unaanza kujitokeza, ukiweza kupata dawa, dawa inaweza ikakuwa ni ya kumeza ama ni dawa ya kupaka ama hata dawa ya kuna mwangaza tunaita phototherapy. Uh, ukiweza kupata hizo dawa, sometimes uh, ugonjwa unaenda una unakomea hapo ama sa zingine ngozi inarudi kukua rangi ile yake ya kawaida, lakini ukichukua muda mrefu, labda ugonjwa unaendelea kusambaa ama unafika mahali ambapo aa, sasa tunatumia dawa lakini lakini sasa hai, hai, makali ya dawa haifanyi. Kuna wale ambao wanakuja wanapata, aa, labda tunajaribu dawa, lakini hata ikirudi kuna sehemu nyingine inapatikana iko na hiyo shida. Nam, ni kushukuru sana daktari na msikilizaji, bila shaka amekuwa daktari Polinogola akizungumzia swala ama ugonjwa wa vitili. Nikushukuru kushukuru hadi wakati mwingine kwenye makala ya siha njema. mimi ni Florence Kibova, kwa heri.