Hujambo na karibu katika makala ya siha njema upo nami Carol Korir katika makala haya tunaangazia jinsi ya kupambana na magonjwa yasiyoambukizwa kwa kudhibiti sekta ya chakula kutumia mwongozo ambao umetolewa na Shirika la Afya Duniani WHO kuhusu majukumu ya wazalishaji kuchapisha taarifa muhimu kuhusu kila bidhaa ya vyakula au kinywaji ili kumwezesha mtumiaji bidhaa kufanya uamuzi wa busara wakati wa kununua au pia matumizi yake. Tutakuwa pia tunaangalia harakati za baadhi ya mataifa ya Afrika kuweka sera kukubaliana na agizo hilo la WHO kuhakikisha kuwa mtumiaji wa bidhaa anapata onyo kuhusu madhara ambayo bidhaa anayonunua inaweza kusababisha kwa afya yake. Wataalamu wa afya wamebaini kuwa magonjwa yasiyoambukizwa yataendelea kuongezeka hasa katika mataifa yanayoendelea. Na sababu ya ongezeko hili ni maisha ambayo watu wamekumbatia, ukosefu wa, wa mazoezi na pia ulaji. Hata hivyo, lishe limetajwa kuwa na nafasi kubwa katika ongezeko la magonjwa haya. Kukabiliana na hili, WHO imetoa mwongozo kuwa bidhaa zote za vyakula au vinywaji ziwe na maandishi yanayoambatana na nembo au chapa ya kampuni yanayoonya iwapo bidhaa hiyo ina sukari nyingi, mafuta mengi au chumvi kupita. Lakini kabla ya kuangazia maandishi haya, nimetembea katika jiji la Nairobi kujua wateja wanunuzi huangalia nini kila wanapokwenda kununua bidhaa za chakula. Kitambo nilipokuwa na pesa nyingi mfukoni, nilikuwa naangalia kampuni gani imetengeneza kile ninachotaka kununua, na pia ninatizama ni nini kimetumika kutengeneza hicho kitu. Lakini kwa sasa uh, naenda kununua kitu, ni uangalia bei kwanza, naangalia kama nitaweza ku save pia mi huangalia tarehe ambayo hicho kitu kinaharibika. Pia mi huangalia discount imetolewa. Eh, eh, most of the time nikienda supermarket ma ninaangalia expiry date. Hiyo ndio kitu yangu ya kwanza huwa ninaangalia, eh, expiry date alafu pia ninaangalia bei. Uh, kampuni siangaliangi sana, inategemea ni nini ninanunua nina. Kuna zile vitu ambazo o ninaangalia kampuni na kuna zile ninachukua tu, inategemea product. Kama ni kitu kama mkati unaangalia expiry date, bei, alafu kama ni kitu kama yogurt tunaangalia flavor, kama ni strawberry, vanila, kitu kama hiyo. Mimi nikienda supermarket, mimi huangalia lebo ya bei kwanza kama ni strawberry, vanilla, kitu kama hiyo. Mimi nikienda supermarket, mimi huangalia lebo ya bei kwanza. Na sasa tuungane na Celine Wuor, afisa mkuu mtendaji wa shirika la Ila, limekuwa mstari wa mbele kushinikiza maandishi hayo kuchapishwa kwenye bidhaa zinazouzwa katika soko la Kenya. Um, kwa kimombo tunaita front of pack warning labels, ni kama nembo ambayo inawekwa upande wa mbele wa vyakula tuseme, kama ni uh, chakula chochote nembo hilo inawekwa hapo mbele ya kuonyesha kwamba madini fulani ambayo kwa, kwa chakula hicho iko kwa kiwango ya juu zaidi uh, ya inavyotakikana. Kwa hivyo inakuwa kama warning ya kwamba chakula fulani, tuseme kwa mfano uh, kiko na uh, sukari kupita kiasi. Kwa hivyo itakuwa na hiyo nembo ambayo inaonyesha kwamba sukari katika uh, chakula hiki Uh, iko uh, uh, kwa level ya juu zaidi. Sijui mungependa kwa mfano maandishi ya, yawe yanasoma vipi? Yawe kwenye mwonekano ambao unafanana nini? Tuna sheria na sera za uh, afya na vyakula uh, kwa sasa zinahitaji ya kwamba uh, uh, kunafaa kuwe na uh, maandishi uh, nyuma ya vifaa kama chakula, kwa kimombo tunaitwa labels at the back na utafiti umeonyesha ya kwamba wanunuzi wengi uh, wanaangalia upande wa mbele wa bidhaa maanake, hapo ndio utapata maandishi muhimu kama uh, jina, uh, jina ya bidhaa, kampuni na mambo kama hayo. Hazifai kuwa na maandishi mengi, zinafaa ziwe rahisi ambayo mtu yoyote, hata wale ambao wana masomo ya, ya hali ya chini, wakiona nembo hilo wanaweza kujua ya kwamba bidhaa hii ni bidhaa ambayo iko na sukari kupita kiasi, ama iko na chumvi kupita kiasi, ama iko na hayo madini mengine ambayo yanafaa kuwa yanakuwa yana monitored kwa kimombo. Answake, so okay, kutoka Muungano wa Watu Wanaoishi na Magonjwa Yasiyoambukizwa, kama vile saratani, kisukari, kiharusi na shinikizo la damu, anaeleza kwa nini sera kama hii itakuwa hatua mbele kupambana na magonjwa haya. Chakula ni muhimu sana kwa kutibu. Chakula ndiyo mwanzo, alafu ndio dawa. so, kukiwa na label ya kuonyesha chakula ina madini gani itasaidia mtu anayeishi na kondishon ile, kama ni diabetis ugonjwa wa sukari ama ni hypertension ama kansa, atajua ni chakula gani atachagua, ama itamsaidia kuchagua chakula ambaye itamsaidia uh, kuweza kukula chakula yenye healthy diet. An, unadhani kwamba tukiwa na machapisho kama haya kwenye bidhaa yanaweza kushawishi kwa kiasi gani yule ambayo yanaenda kununua? Uh, nitajibu swali lako kwa milengo miwili. Kwanza nitasema kutahitajika kuwe na awareness yule mwenye anaishi na ugonjwa atahitaji kwanza kufundishwa aelewe maana ya hizo labels, kwa sababu sio kila mtu anaweza kusoma. So, kutahitajika kuwe na awareness, ama watu wafundishwe kwanza umuhimu wa kujua chakula bora, halafu ndio akienda pale sasa supermarket upande wa pili atajua hizo labels uh, zinamaanisha nini. So, akienda pale akikuta kama ni label uh, anajua ni gani ndio inasema kile uh, ile product anataka uh, uh, kununua iko juu ama ni nzuri ya kununua ama anaweza kununua, ama anaweza kukosa kununua, kwa sababu ya kuangalia kama ina sukari nyingi, ama ina chumvi, ama ina mafuta yasiokuwa ya mafaa katika mwili wake. Samuel Ochieng afisa mkuu mtendaji wa shirika linalowashughulikia wateja au watumizi wa bidhaa anasema changamoto kubwa kutekeleza udhibiti huu ambao utahakikisha chakula salama ni sekta ya uzalishaji wa chakula ambayo imeweka mbele faida kuliko afya. Tumeweza kuona ya kuwa makampuni ambazo zal, yanazalisha vyakula makampuni ambazo zinatengeneza vyakula na makampuni ambazo zinauza vyakula iwe ni kwa maduka, mahoteli, wamekuwa wanajaribu sana nembo ama hiyo symbol isikue. Nikisema hizi makampuni, nasema makampuni za vyakula na soda, ikisema soda ni pia hizo majuices na mambo kama hayo. Imekuwa hawataki watu waweze kujua, kwa maana unakuta kuwa wana hizo vitu ambazo ziko juu kama tuseme sukari chumvi hata kwa watoto wetu, ndio inafanya hiyo kitu inakuwa na ile utamu na inaweza kuvutia hawa watumiaji hizo bidhaa na huduma, bidhaa hizo sio huduma, bidhaa hizo. Sasa wamekuwa napigana ili hii mambo isiweze kujulikana. Wanajaribu kila mara kusema ya kuwa <coughs> sayansi haijatosha. Wanajaribu kila mara kusema ya kuwa tunahitaji kujua ukweli, zingine zile bado labda tujui, na nia yao ni kuwa waendelee kuuza na waendelee kupata biashara, hata kama watu wetu wanaumia sana sana. Makampuni za kimataifa <coughs> zile ambao zinahusika na hizi bidhaa hizo za vyakula wamekuwa wanapata faida kubwa, na ile faida wanapata ni kuwa sa zingine, kama hizi soda zingine zinakuwa addictive kulingana na zile vitu ambazo ziko ndani. Unapata yakuwa kama mtu tuseme ameanza kupendelea hiyo tuseme kama hizo kuku uh, ama zile wanasema chips ama uh, inafika wakati ambapo kama hajakunywa hiyo soda hana amani, kama hajakunywa hiyo soda hasiki vizuri. Na hata kama imeshajulikana ya kuwa labda vyakula vingine ambazo wanauza katika soko letu ziko na chumvi mingi, ziko na sukari mingi, na ziko na hiyo mafuta ambayo haifai mingi kushinda zile ambazo wanauza katika soko zingine. Wanajaribu hata kupeana rushwa uh, ikifika katika wale ambapo wako serikalini katika hizo mashirika uh, ya umma ambayo zinafaa ziangalie hizi jambo, basi unapata ili waendelee kuuza na ili watu wasijue ukweli, ili watu wasiweze kurudia zile vyakula ambazo ni za kienyeji. Ile kitu pia imekuwa hapo, ni kuwa bei imekuwa pia inavutia watu kulingana na hali ya maisha, gharama ya maisha, basi mtu labda anaangalia hii inaweza kuwa ni bei rahisi, na sio bei peke yake, kwa maana hata hizi vyakula vingine kuna zile bei yao ziko juu zaidi. Basi kufikia hapo natamatisha makala haya nikitumai kuwa ipo siku wahusika katika sekta hii wataweza kuafikiana, na wawe na malengo yanayozingatia maslahi bora ya kila