Hujambo msikilizaji, karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Coril na studioni leo niko naye Daktari Denis Miskela, ambaye ni daktari bingwa wa wanawake na pia ni katibu msaidizi katika Chama cha Madaktari nchini Kenya. Tutakuwa tunazungumza kuhusu ugonjwa wa endometriosis, ugonjwa ambao unahusu wanawake, ugonjwa wa uzazi. Nianze tu kwa kumpa nafasi daktari ajitambulishe. Karibu. Asante sana, mi naitwa Dr. Dennis Miskela. Mi ni mtaalamu wa mambo ya kiuzazi ya swa akina mama, nafanya kazi pale hospitali ya Kenyatta na pia anafanya kama naibu wa katibu mkuu chama cha madaktari hapa nchini KMPDU. Asante kwa kunialika. Tuanzie tu kwa kuelewa, daktari Miskela, ugonjwa wa endometriosis ni ugonjwa ambao unafanana aje ama hujitokeza vipi, na uathiri kina nani? Endometriosis inatokana kwa lugha ya kizungu sema endometrium Endometrium ni ile sehemu ya ndani ya nyungu ya uzazi ama uterus. So kuna hiyo lining ya ndani ya nyungu ya uzazi ambayo kila mwezi mama anapoenda hedhi, ukuta ama hiyo lining inatoka kila mwezi kama damu, na kuna wakati mwingine kwamba hiyo ukuta ama hiyo cells ambayo zinatengeneza hiyo ukuta wa ndani wa nyungu ya uzazi ama uterus huenda ikapatikana katika sehemu nyingine. Wakati mwingine utaipata kama iko nje, sasa kwamba utaipata iko nje ya nyungu ya uzazi, iko katika matumbo, wakati mwingine katika mapa wakati wengine katika ubongo. So hizo cells ya mwili inapopatikana mali yafai kupatikana, ndio inaitwa endometriosis. Na daktari, tishu hizi ambazo zinapatikana nje ya uzazi, ni kwa nini ziweze kuota katika sehemu ama viungo vingine muhimu? jinsi unaweza pata kwa mtoto akizaliwa, akona na mguu mmoja mfupi, ama akona maybe, tuseme finga sama vidole vingi kushinda tano. Sio kila kitu naweza kuwa perfect, yeah? So hizi tishi wakati mwingine mtu wa anapoumbwa, nazia ziko sehemu zenye afai kuwa ndio unapata kwamba ziko katika hizo viungo vingine. Kwa hivyo si ugonjwa ambao unasema kimesababishwa na kitu fulani. La, haswa hii ni ugonjwa ambao mtu anazaliwa nayo, kwa sababu sio kila mwanamke ambaye anapata ugonjwa wa endometriosis. Wengine wanakuwa na mild form yenye, maybe hiyo tishu iko tu nje ya nyungu ya uzazi peke yake, wengine wanaipata kama iko tu katika matumbo kidogo tu, wengine itakuwa ile too much mpaka kwa mapafu ama kwa ubongo kwa Ngozi. Lakini haijulikani kama mtu bado ni mchanga, kwa sababu watoto wadogo bado, wasichana wadogo waendi hedhi, so bado hizo symptoms haziwezionekana katika wakiwa wadogo bado. Lakini mwanamke anapoanza kuvunja ungo, mwili lazima ikuwa ijitayarishe, ama nyungu ya uzazi ianze kujitayarisha kubeba mtoto. Unapata kwamba mwanamke pia nyungu ya uzazi ukuta wake inaweza kuthicken na hiyo laini ya ndani ndio mtoto nkeza akishika mimba mtoto ana attach kwa hiyo ukuta. Lakini hu wakati kemikali zinapofanya hizi tishu zikuwe zina zinaanza kugro na kumachua, pia zile ziko katika sehemu zingine pia zinamachua hivyo, kwa ngozi unaona pia inaanza kukua kusababisha symptoms na pia hata kwa mapafu, kama popote zilipo tu hizo tissue zitakuwa zina react to the same chemical, jinsi zile ziko kwa ukuta ya nyungu ya uzazi pia zina respond pia. Sasa tatizo hilo limeshajitokeza inajidhihirisha vipi? So dalili zake aswa hutokeza na mali hizi tissue ziko kwa mfano, kwamba kama iko tu nje tu ya nyungu ya uzazi, lakini bado ikwe tu katika ile pelvic region, unaweza pata kwamba mtu anasikia uchungu sana wakati anapoenda hedhi nasikia uchungu wakati ambapo anapatikana wanapatana na mwanaume wakati wa kitendo cha ngono. wengine wanase, kama imeenda kwa mtu, anaweza kuwa anakuwa na ugumu kwenda haja kubwa, ama mtu anaeza kuwa anapata ile kuenda choo nyepesi. Kuna wakati ikikuwa imeshikana katika ile kibofu ama mfuko wa mkojo, mtu anakuwa na uchungu anapokojoa. Iko katika mapafu, unapata mtu anakuwa na shida ya kupumua. kwa, kwa ubongo, unakuwa na shida ya kuona kwa macho, unakuwa na headache migraines. Kuna zile mood disorders, unakuwa na ile uh, jinsi anavyojisikia kama ana, kama anakaribia kuenda hedhi, anakuwa na mood disorders and all that, so it depends kwamba iko katika sehemu gani, ndio utapata kuwa na hizo symptoms. Lakini hali, hali nyingi sana inakuwa tu katika ile pelvic region. na sasa dalili hizi pia zinaweza kuwa ni dalili za matatizo mengine kama uvimbe ama hata mm -hmm, saratani. Mtu anaweza kutofautisha aje kwamba hali hii ni kwa sababu ya endometriosis? mm -hmm. Ndio maana tunasema kwamba wakati wowote mwanamke anapopata tabu katika afya yake ya kizazi anafaa kuenda hospitali. Hedhi kawaida inafaa kuenakaa siku tano, haifai kuwa ya uchungu na haifai kuwa nzito sana. So unapoona kwamba mwa mwanamke we ni msichana mdogo, ushaanza kuona hedhi yako, lakini unapata kama ni uchungu sana, mpaka unakosa hata kuenda shule ama kuenda kazini, ile uzito unashinda, umegeuza padi mara mingi sana. Unaelewa? unapojipata kwamba zile unapopatana na mwanaume So, ukienda pale na ujapata mtaalam, atakwambia kwamba mama, tumepiga picha na kila kitu iko normal. Sababu unafikiria kwamba wataona uvimbe fulani kama fibroid ama waone, wa, waone shida fulani, wakwambia kwamba iko sawa, na you don't feel better, go to the next level, mpaka ile wakati utajipata umefika kata. Gynecologist ndiye anaweza kukwambia kwamba hapa itabidi kwamba tumepiga kuna ile picha tunaita laparoscopy. Unaenda thiata, tunaweka kamera, tunaziangalia moja kwa moja kuangalia hizo tishu kama ziko nje ya Uh, nyungu ya uzazi itajulikana kwamba lakini kwa ni waziwazi kwamba ni endometriosis moja kwa moja, kama inawezekana. Umeshapatikana huko na hali hii, kuna matibabu ama kuna njia ya kupunguza makali yake ama ni kitu ambacho mtu utaishi na milele? Matibabu iko na ndio bana, tunahimiza wasichana na wanawake wakuja hospitali kwanza. Kama ni mild, unaweza upewe dawa hizo tembe za homoni kucontrol. Kama haitasikia hiyo, kuna ile surgery ile, utaenda zitolewe hizo tishu, zitolewe mgumu, na kuanga kwamba hizo tishu huwezi kuziona kwa macho labda, so ukifungua pale, you only remove zile unaweza kuona, lakini uenda zingine zikabaki, na pia kuna inaweza challene pia nakuja makama ikukaia sehemu za mwili ambao kufikia, kwa mfano, ikiw katika ubongo hauwezijua kwamba kwanini inasababisha kuuma kichwa, utafikia ama ni tumor. Kwa leo, so labda kuna infection ukaelewayoau kwamba isijulikanekwamba kuna kifua kikuu labda kumba, most likely, ni endometriosis. So That's why wakati mwingi unaona wanawake wengi sana wanateseka bila kujua hali vipi. When you come and ujue kwamba shida iko sehemu gani, ndio utapata usaidizi kama nikuveri savia, hata kwa daktari kujaribu vipi, huenda ikasababisha tabu zingine zenye uwezi kusaidika. Kwa mfano ikiwa katika ubongo kama kwa brain Usa, uende ukasababisha ipunguze ile makali ya ugonjwa. Kwa kumalizia kuhusu swala hili la endometriosis daktari, ni mambo gani muhimu ambayo mwanamke yeyote anafaa kufahamu kuhusu endometriosis ili ukiona kitu ambacho kinafanana hiki, tayari unakuwa na ufahamu kwamba huenda ikakuwa ni tatizo la endometriosis? Kwanza ningependa kuzungumzia jamii kwamba kama jamii, lazima tuangazie mambo ya sexual and reproductive health, afya ya kiuzazi, ili msichana pale anapoanza kufika mwaka wa saba nane hivi, unaweza kumweleza kwamba huenda akaanza kupata hedhi zake, umweleze what to expect kwamba afai kuwa labda anasikia uchungu, afai kuwa na, an, anasikia damu inakuwa ni zito sana, ama damu inakuwa ni nyeusi sana anapokuwa na shida kama hizo, nafaa kumwambia yule caregiver wake, kama ni mama, kama ni mwalimu ili apeleke hospitali na bado, unapoenda hospitali pale na unaona kwamba hizo symptoms unazidi kuumwa na bado na tumbo ya chini unazidi kupata hizo the symptoms zote tumesema, then unafaa kuambia daktari akurefer to the next level. That's the most important thing that wakati wowote unapokuwa na tabu katika afya yako kama mwanamke unafaa kusii professional na unafaa kuambia daktari ama yule mwenye mtaalamu umemwona, kwamba hii tabu nimekuja, mwezi umepita, sijaona tofauti, kindly nitume kwa mwingine, Ijulikane mapema na tuone kama tunaweza anza matibabu mapema. Na ni kushukuru sana Daktari Denis Miskela kwa kutufahamisha mengi kuhusu ugonjwa wa endometriosis. Msikilizaji, tumefika tamati ya makala Siha Njema, na ni kushukuru tena Daktari Denis, asante sana.