Na mpenzi msikilizaji wa Radio France Internationale. Leo tunaangazia juu ya mafuta, bei ya mafuta kupanda nchini Tanzania. Bidhaa mafuta imepanda. Lakini mafuta yanayoagizwa nje, je, mafuta ya ndani yenyewe bei ikoje? Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, nimefika kwenye soko la Kibondo wilaya ya Kibondo, mkoani Kigoma, magharibi mwa Tanzania. Baada ya mafuta kupanda yanayotokea nje, wao wanatumia mafuta ya mawese. Je, hali ya mawese yenyewe, upatikanaji ukoje na bei sikoje? Bei mafuta hapa ikoje, mama? Kwa hapa Kibondo mm. mawese sasa hivi shilingi, hapo inakuwa ina, ina ni kiasi gani hapo? lita 25 lita 25, elfu ngapi? Maanake kwani kabla ya hapo ilikuwa shilingi ngapi? kabla hapo ilikuwa shilingi elfu mhm, arobaini mpaka arobaini na tano. Na bei hiyo imepanda kuanzia lini? Takriban mwezi mmoja huu, mafuta yamepanda sana yeah. e. Vipi, mmewahi kusikia taarifa kwamba mafuta yanayoagizwa kutokea nje haya viwandani kwamba yamepanda bei sana? Ndio, tunaona kwenye taarifa za habari jinsi mafuta yalivyopanda katika, yani kwa uwezo, yani kwa ingizaji yalivyoingia hapa Tanzania yamepanda zaidi. mm-hmm. mm. mm. kwa hiyo ndio, na ninyi mkapandisha, au ni kule mnaponunua kule twanapotoa yamepanda? Sababu wawekezaji wameingia kwa wingi kuchukua kule mzigo, ndio maana mafuta huko sisi tunaitiwa kwa bei ya juu. Mafuta mawese ya Kigoma yanachukuliwa kupeleka sehemu nyingine. sehemu nyingine mawese yanaenda sehemu nyingi. Unadhani yanapelekwa eh? <coughs> mm. sehemu gani zaidi? Nimesema uongo sababu kuna watu wanatuambia kuna magari makubwa yako kwenye vile vituo vinavyoziwa mawese. Eh, kwa hiyo hatujui, kwa sisi watu wa Kibondo hatujui yanaenda wapi. Labda watu wa Kigoma wanaweza kujua yanaenda sehemu gani. Kwa sababu yakiingia pale magari makubwa wanapandisha bei wale wanunuzi. Eh. Na kadumu haka kalita tano hapa hii eh? Mm. E, kama shilingi ngapi sasa hivi? Kumi na moja. Ile akipeleka na chombo ndio inaongezeka ile ya chombo, ile mafuta kama mafuta mafuta ni 11. Na, na kabla ya hapo ilikuwa shilingi ngapi? umesema amepanda mwezi mmoja uliopita, kabla ya hapo ilikuwa shilingi ngapi, imepanda Vipi, wanunuaji wenyewe wakija hapa wanachukua kwa wingi au inakuwaje? Kidogo ya ya eh. Lakini kama wenyeji wa Kibondo wenyeji wa Kigoma wenyewe huwa mnapendelea mafuta ya viwandani au mnayalima wenyewe mawese yani, kwa watu wa sisi wa Kibondo, wa Kigoma, mafuta ya mawesi yanalika yana yana sana kuliko mafuta meupe. mm -hmm. Yeah. Okay. Yeah. Umeuza mafuta haya kuanzia lini? na zaidi ya miaka kumi, nauza mawesi zaidi ya miaka kumi. Yeah. Eh, turudi nyuma labda miaka mitano iliyopita, mafuta haya gumu kama hili ilikuwa shilingi ngapi hapa Kibondo? kwa elfu nane, kipindi kingine elfu saba. E, ya kwa yanatoka kipindi hicho. mm -hmm. e. Na kule mnapoyanunulia wakati miaka mitano iliyopita dumu kama hakika lita 5 zilikuwa shilingi ngapi? 2020. E. Mm -hmm. e. so mm -hmm. e. kwa unadhani ni kitu gani kifanyike? Labda serikali ingetusaidia labda kidogo, labda ingetusaidia kwenye upande hata wa pili, haya mafuta mengine ingekuwa nafuu, basi mtu atakishindwa kunua mawese, anapata nafuu kwenye mafuta ya mengine. Eh, sawa, haya basi, nakushukuru sana. Wewe unaitwa nani? Naitwa Hawa Mohamed. e, aka mama Kingwendu, soko kuu Kibondo. Mama Kingwendu <laughs> eh, mkazi wa Kibondo mjini, eh <laughs> <laughs> asante sana mama Kingwendu, eh asante. Aye. kazi njema. Aye. Mama wewe unaitwa nani? Naitwa Agnes William. mm -hmm. Mama wewe unauza una, una mafuta ya mawese rejareja, reja sana kwenye tuchupa tudogo kabisa. kama hako ni shilingi ngapi? Hako kadogo ni shilingi elfu moja mia tatu lakini. mm -hmm. mbona kadogo sana mama? Ni kulingana na jinsi tunavyonunua. mm -hmm. bei imepanda. mm -hmm. Kwa hiyo kutokana na hali hiyo, kama hiyo ndio maana tunaongeza bei na sisi ili kwamba tupate faida Kwani wewe unakua umenunuaje hii uweze kuuza hiyo bei? Dumu kwa wafanya biashara tunanua elfu hamsini na tano, dumu la lita 20. mm. elfu hamsini mm -hmm. mm. na tano. Wewe inabidi upandishe bei ndio hii nipate faida. Unaona wateja wanapatikana au hawapatikani? Wateja wanashtuka hii bei maana imepanda ghafla. Ndio mm. maana wanashtuka kununua. mm. kabla ya hapo ilikuwa shilingi ngapi? Kabla hapo ilikuwa kachupa kadogo, hapo ilikuwa elfu moja hilo lita moja na nusu ilikuwa elfu tatu na mia tano sasa hivi, lina lita moja na nusu ni shilingi ngapi? Elfu nne ndio, umepandisha sana, umepandisha kulingana na sisi tunavyolangua, ndio basi. Agnes, nakushukuru sana eh, asante. Na mpenzi msikilizaji, nakutana mm. na mtumiaji wa mafuta ya mawesi bwana unaitwa nani? Mimi naitwa John Julius Mnyirili. mm -hmm. nikianua mafuta haya hayana makemiko kabisa na napenda sana kuyanua mafuta haya na kuyaungia. Mm -hmm. mafuta kama kolie mm -hmm. yana makemik mm -hmm. mafuta haya hayana ayana makemik mm -hmm. ni matunda, wanavuna wanachakata, mm -hmm. tunapata mafuta ya kula. Sasa hivi watu wanasema kwamba yamepanda bei, sasa hivi mpaka mama anayeuza hapa anasema kwamba wateja wapatikani kwa sababu yamepanda bei. Mnatengeneza wenyewe mnapandisha bei, kwa nini wanapandisha bei? hmm. wageni wa kutoka Rwanda hmm. Kongo na sehemu nyingine hmm. ndio wanakuja kununua. Kwa hiyo wanakuja kununua, yanapanda bei, matunda yake yanakuwa machache. hmm. E. kwa hiyo unadhani kitu gani kifanyike, bwana? kitu kifanyike, labda uzalishaji wao mkubwa sana. Tukiingia mashambani tukalima matunda, mafuta yatakuwa mengi na bei itateremka bei hmm. E. lakini sasa hii michikichi na stau sehemu yoyote ile ndani ya mkoa wa Kigoma. Mbona Watu wengi hapa kama Kibondo hawajapanda mchikichi, hawajaja maafisa arizi, maafisa kilimo, hmm. kuja kutupa semina ya kulima, kutafuta mashamba na kutuwezesha mbegu, hatujawai kuiona hapa. Na sasa tumsikilize Waziri wa Viwanda na Biashara wa Tanzania, Profesa Kitila Mkumbo, akielezea hali ya mafuta ya kula nchini Tanzania. Tunafahamu kwa undani kwa kutokana na upungufu wa malighafi, viwanda vyetu vya ndani vya alizeti haviwezi kuzalisha kwa kiwango ambacho kinakidhi mahitaji. Katika tani laki tatu na kumi tunahitaji katika nchi hii, tuna uwezo wa kuzalisha takriban tani laki tano na sabini. Kwa nchi nzima tunazalisha takriban tani laki mbili na kumi, kwao tunakuwa na upungufu takriban zaidi ya tani laki tatu kwa mwaka. Kwao kufidia upungufu tunahitaji kuagiza ingia unaagiza nje vitu viwili: ama unaagiza mafuta yenyewe ambayo tayari yameshakuwa processed, yameshachakatwa, ama unaagiza mafuta mazito kwa lengo la viwanda vya ndani kuchakata. Sasa hawa tulipokutana nao, tuna mambo mawili makubwa. Moja, bahati mbaya, bei ya mafuta ya mawese palm oil nje imepanda bei mwaka jana kwenye soko la dunia, kwa tani moja walikuwa nauza karibu dola mia sita kwa sasa wanauza dola elfu moja mia mbili mara mbili yake, kwa mafuta yakija hapa Tanzania hakuna namna yatakuwa kama bei ya mwaka jana kutokana na uhalisia huu, na la pili, kwa sasa wanaagiza mafuta ambayo tayari yameshachakatwa nje kwa refined, andani, kwa maana ya hawachakati hapa ndani kwa kiasi kubwa matokeo yake nini? Viwanda vya ndani vitatu vikubwa vya kuchakata mafuta ya ya mawese havifanyi kazi, na kwa nini kulitokea mabadiliko ya kodi. Eh, serikali iliweka kodi kwa sababu kipindi kile kulikuwa na ujanja ujanja, wanaingiza mafuta ambayo ni refined, wanasema ni mafuta crude. Kwa serikali kudhibiti hilo na kuunda viwanda vya ndani ikaweka eh, kodi ya asilimia 35 kodi. Na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, hapa ndio mwisho wa makala ya Afrika Mashariki kwa leo ambapo tumeangazia Kupanda kwa bei ya mafuta nchini Tanzania. Nilikuwa mkoani Kigoma ambapo nimetembelea soko kuu la Kibondo ambapo wauzaji na wanunuaji baadhi yao wameelezea hali halisi ya mafuta. Tukutane juma lijalo.