Karibu mpenzi msikilizaji, kwenye makala ya Afrika Mashariki Radio France International, na tunaangalia jinsi ya kuelimishana na hatimaye kujitambua na kubadilika kifikra na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia mahusiano na hali ya maisha kwa maeneo yanayozunguka kambi za wakimbizi mkoani Kigoma na hapa ni Makere, ni jirani na kambi ya Nyarugusu wilani Kasuru mkoani Kigoma, magharibi mwa Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, kambi ya wakimbizi ya Nyarugusu inajumuisha wakimbizi kutokea Kongo na wengine kutokea Burundi. Lakini je, hao wanajamii walioko nje ya kambi wanaozunguka kambi hiyo wanaishije kijamii? wanaishije kiuchumi? Wanaishije? Wamenufaikaje na ujio wakimbizi au wamehasarikaje na ujio wakimbizi? Nikianzia na kiongozi, afisa tarafa wa tarafa ya Makere, na baadaye nitaongea na wanajamii ambao wanazunguka maeneo haya. Kiongozi, karibu sana. Asante na shukuru hmm. Kwanza ujitambulishe majina yako, alafu nitakuja kwa swali lenyewe. Mimi ninaitwa Alex Wambura ni afisa tarafa tarafa ya Makere. E, mnaishije ukizingatia huu ujio wa hawa wakimbizi kwa sababu ni jamii iliyoingia ndani ya jamii nyingine? Sawa sawa kama unavyojua, eh, wakimbizi ni binadamu. Wakimbizi ni binadamu. Maana yake ni kwamba wanapofika maeneo kama haya, kama walivyopokelewa na wenyeji wa hapa, lazima itengenezwe utaratibu wa kutengeneza mahusiano kati ya wenyeji na wakimbizi na kwa kuanzia tulianza na kuwepo na vikao vya ujirani mwema ambavyo vya ujirani mwema ajenda kubwa kabisa huwa ni eh, mahusiano kati ya wakimbizi na, wa, na, wa, na watu wanaozunguka kambi. Kwa hiyo eh, tunapokaa, jambo la kwanza ni kuangazia mahusiano. Jambo la pili, pale ambapo nakuta sasa kuna visababishi vyovyote ambavyo vimeleta mahusiano kutokuwa sawa, tunarekebisha kwa sababu tunapokaa tunakaa, sisi viongozi wa nje ya kambi pamoja na viongozi wa ndani ya kambi, kubwa ni kuangalia tulivyoishi kwa kipindi chote hicho ambacho huwa vinakaa kila baada ya miezi mitatu. Kwa hiyo mahusiano kiujumla yanarekebishwa hapa na vikao vya ujirani mwema ambavyo vinakaa kati ya viongozi wa kambi pamoja na viongozi wa nje ya kambi. Lakini kwa ujumla mahusiano yakoje? Kwa ujumla wake mahusiano ni mazuri, wakati mwingine wakimbizi wanazima na mashamba huku ni, lakini pia ukitaka kuangalia pia uh, unaona masoko sasa hivi yamependeza hapa Makere. Kiujumla ni kwamba tuna soko, tuna watu wanatoka kambini ambao wanahitaji wanakuja kununua hapa. Kwa hiyo kwa ufupi hapo unaongeesha kwamba ni manufaa au ni faida za uwepo wa wakimbizi hawa jamii ya wakimbizi wa Kongo na Burundi kuwepo hapa eh? Ni, ni manufaa, nazungumzia sasa manufaa mm-hmm. kwa maana ya kwamba ukiangalia maduka yote haya yanayozunguka hapa Makere watu kwa asilimia kubwa tunategemea wateja kutoka, kutoka kambini e, ni miongoni mwa manufaa ambayo tunayapata kutoka huko. Lakini jambo jingine ambalo nadhani tumekuwa na jamii kubwa kwa sababu kimsingi, e, tarafa ya Makere yenyewe inakuwa na watu sasa hivi laki moja na elfu kama sabina sita hivi, lakini ukijumulisha na wakimbizi tunaenda kwenye laki tatu na kitu e. kwenye mira na desturi, unaunganisha mira na desturi za Waha, jamii ya Waha hapa Makere, lakini unaunganisha mira na desturi za jamii ya Kongo na mia na desturi za jamii ya Burundi. Vipo vitu tunajifunza kwa sababu eh, kwa mfano wa, wa, wa, Warundi ni, ni wachapakazi, ni wachapakazi sana. Kwa hiyo kuna vitu tunajifunza, lakini pia kwa Wakongomani wana hali ya ustaarabu kwa hiyo tunajifunza pia ustaarabu kutoka kwa Kongomani. Kwa hiyo habari za mila na desturi, nadhani tunajifunza mambo hayo, ustaarabu lakini pia na uchapakazi. Nadhani na wao wana vitu wanajifunza kutoka kwetu, kama tunavyoishi maisha ya kitanzania ya amani na nini. Nadhani wanajifunza zaidi kutoka kwetu kuliko hata sisi tunavyojifunza kutoka kwao. na mpenzi msikilizaji wa Radio France Internationale, tunaendelea kuangazia juu ya mahusiano na baina ya watanzania wanaoishi nje ya kambi na jamii ya wakimbizi kutokea Kongo na Burundi wanaoishi Tanzania. Tuko kwenye tarafa ya Makere, wilaya ya Kasulu, mkoani Kigoma, magharibi mwa Tanzania. Niko na Bwana Alex Wambura ambaye ni afisa tarafa wa tarafa ya Makere. Ndio tunaangazia hili vipi, changamoto zilizopo ni kama zipi au walau tatu? Athari zipo, athari zipo. Tukianza kwenye athari za mazingira e, eneo ambalo Mungu alipanga watu waishi laki moja na sabini na sita ukija kuweka watu wengine kama hao idadi kama hiyo, basi ujue ni mzigo kwenye mazingira, na tunaona kwamba miti inakatwa kwa wingi sana kwa ajili ya matumizi ya ujenzi wa mabanda yao kule, lakini pia utaona kuni zinatafutwa sana. Kwa hiyo wakati mwingine unakuta wanatafuta namna ya kukausha miti ili waweze kuikata kesho itakapokuwa imekauka. Kwa hiyo ni mzigo kwenye mazingira, uharibifu wa mazingira tunaoona kwa, kwa hali ya juu sana. Hilo moja, lakini la pili, masuala ya kuvamizi ku, utekaji. Baada ya warundi kuwa wamefika hapa, matukio haya yamezidi sana, na uvamizi na utekaji unaenda sambamba pia na mauaji. Na mauaji pamoja na uporaji wa mali wa mali za watu. Kwa hiyo ni moja ya athari ambazo tunazipata, lakini athari ya tatu ni kwenye vyanzo vya maji. Ukiangalia walipoletwa wamewekwa kule kwenye ambapo ni sehemu, kuna mto Kaga na mto Mihumo pale, ambavyo ni vyanzo vya maji. Kwa hiyo wanapokuepo pale, shughuli zao kubwa zinakuwa kwenye vyanzo vya maji kule. Kwa hiyo ambavyo, ambayo vyanzo vile vya maji ndio vinakuja kuingiza kwenye mto Makere, ambao ndio tegemeo kubwa la watu wa Makere. Kwa hiyo mwisho wa siku unakuta tunapata maji ambayo si safi na salama. Basi kiongozi, mimi nakushukuru sana, labda nipate nafasi niongee na wanajamii wengine hapa, waelezee kidogo faida za uwepo wa hii jamii ya wakimbizi, lakini pia na baadhi ya athari wanaoziona wao. Mimi nakushukuru sana, Bwana Alex Wambura, afisa tarafa wa tarafa ya Makere. Asante sana, nashukuru sana, na labda ni, ni, ni, uta, uta, utazungumza nao utawasikia. Habari ya kwako. Salama. mm -hmm. Wewe majina yako ni nani na uko wapi? Mimi naitwa Stefano Eliasi, niko kwenye soko la Makere. mm -hmm. Nafanya biashara. Wakimbizi wanapofika Makere wanakuwa ni wachangiaji wakubwa katika suala la biashara eh. Kwa hiyo hapa ninyi mnafaidika sana uwepo wa wakimbizi? Uwepo wa wakimbizi kwa kweli tunafaidika kwa sababu tunafanya nao biashara, nafanya tu vizuri, pamoja na kwamba changamoto mbalimbali hazikosi. mm -hmm. Kwa mfano kuna wengine wanakuja hawana nia nzuri, mambo ya uwizi, mambo ya ujambazi yanafanyika. E, sawa, nakushukuru sana. Umesema ni nani majina yako? Stefano Elias. Una muda gani unaishi hapa Makere bwana Stefano? Mimi ni mzaliwa tu wa hapa, na tangu wakimbizi wamekuja tangu mwaka 96 nilikuwepo hapa mpaka daika hii. Mama, unaitwa nani kwa jina? naitwa Berita Barehesi mm -hmm. mkazi wa Makere Vipi, unaonaje uwepo wa wakimbizi kwenye tarafa yenu? Uwepo wa wakimbizi kwenye tarafa yetu ni mzuri sana. mm -hmm, kwa sababu ni majirani zetu, tunafanya nao biashara vizuri. mm -hmm. faida zingine zilizopo, kwa sababu wengine ni wafanya kazi mashambani, wanafanya kazi, kwa hiyo tunapata faida nyingi kutoka kwao, e Mfano nini? Mfano hospitali, wa mfano hospitali wakimbizi hiyo. mm -hmm. e, tunapata huduma. mm -hmm. e. Hakuna kizuri kinachokosa, kasoro baadhi ya kasoro, unaziona kama changamoto. ni kama zipi kasoro? e. Zinakuwepo, lakini si kasoro za kawaida. mm -hmm. e. Kwa mfano kama ujambazi, mm -hmm. e, lakini sio kusema kwamba ni wao wenyewe peke yao mm. wanashirikiana na wa Watanzania. mm. e. Kwa sababu jambazi anaweza kuwa mtu yeyote e. yule haangalii ni mkimbizi wala ni raia wa wapi e. mm. e. Mhalifu hana rangi, hana rangi wala <laughs> <or> hana kabila <laughs> hey. Ndio, sawa sawa mm. Basi ninakushukuru sana Berta eh? Ndio mm -hmm. uh. sawa sawa, asante sana. Mimi Julia, ni Julian Rubavu nakutakia, <laughs> uendelee kupata pesa nzuri kutoka kwa wakimbizi. Bwana Makere asante <laughs> Aya, <sana. laughs> Na, mpenzi msikilizaji wa Radio France International, huo ndo mtazamo wa jamii ya wenyeji wa tarafa ya Makere wilayani Kasuru mkoani Kigoma magharibi mwa Tanzania, ambapo tulikuwa tukiangazia mahusiano ya wenyeji wa tarafa ya Makere na jamii ya wakimbizi wa Kongo na Burundi wanaoishi kambi ya Nyarugusu ambayo iko ndani ya tarafa ya Makere wilayani Kasuru mkoani Kigoma Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale.