Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio France International. Ungani nami kwenye makala ya Afrika Mashariki. Kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapata nafasi ya kubadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkumba raia wa Afrika Mashariki ili kubadilika kifikra na kufikia maendeleo endelevu. Msikilizaji. Kwenye mada ya leo, tunaangazia juu ya pendekezo la mkoa wa Geita kufanya mkoa mpya wa Chato magharibi mwa Tanzania. Mara baada ya kutoka pendekezo hilo la mkoa wa Geita, kumetokea maoni mbalimbali mbali kutoka mikoa ya jirani ambayo inapaswa kumegwa baadhi ya wilaya zake kuunda mkoa mpya huo wa Chato. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International tunaangazia pendekezo la mkoa wa Geita kuunda mkoa mpya wa Chato ambao utaunganisha baadhi ya wilaya za mkoa wa Kigoma, mkoa wa Kagera na mkoa wa Shinyanga, hata mkoa wa Geita wenyewe. Baadhi ya wenyeji wa ukanda ya ziwa nitakaongea nao, mmoja ni bwana Konstantini Kanyasu, ambaye ni mbunge tiketi ya CCM anayewakilisha jimbo la Geita mjini. Mwingine ni Azavel Waitama, mhadhiri mwandamizi mstaafu wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Mwingine ni Bi Helen Adrian, mwenyekiti mstaafu wa chama cha mapinduzi wilaya ya Ngara mkoani Kagera. Tuanze na Bi Helen Adrian. Nakushukuru sana mtangazaji, mimi ninakubaliana kabisa kabisa kwamba tupate mkoa mpya, na ninakiri kabisa kwamba mapendekezo ya awali yalikuwepo kwamba makao makuu yawe Nyakanazi na mkoa uitwe Muyowozi lakini kama unavyofahamu maisha ya maendeleo, kila zama zina mambo yake. Kama wenyewe huko tangu mwanzo hawakutaka kutushirikisha, hata tukitaka watushirikishe wanaweza wakasema ndio ama hapana. Pengine wewe unakubaliana nao kwa sababu ni viongozi, lakini kama ungepata nafasi ya kupewa nafasi ya mawazo na kwamba unaamini mawazo yako yataheshimiwa, pengine ungependekeza vinginevyo tofauti, sio nitaka nianze kuchokonoa kupendekeza kufanyaje nini ni? Basi nakushukuru sana Bi Helen Adrian kwa mchango wako eh? Asante sana. Baada ya kumsikia Bi Helen Adrian kutoka tarafa ya Rulenge, wilaya ya Ngara, mkoani Kagera, na sasa tumsikilize John Kanyasu mbunge wa CCM jimbo la Geita mjini akiangazia pendekezo la mkoa wa Geita kuunda mkoa mpya wa Chato. Aa, la kwanza ninakubaliana na wanaopendekeza uwepo wa mkoa mpya, e, weza utaitwa mkoa wa Chato, mkoa wa Nyakanazi, mkoa wa Ngala, sina tatizo lakini ninakubaliana na hoja hiyo kutokana na kimkweli e, mazingira halisi yanalazimisha iwe hivyo kwa mfano mimi nikiwa mkuu wa wilaya ya Ngala mm, tuliwahi kupeleka pendekezo la kutaka e, wilaya ya Ngala, wilaya ya Biharamulo, wilaya ya Kakonko zitengeneze mkoa, na wakati huo tulifikiri makao makuu yangeweza ya kuwa Nyakanazi, e, lakini e, hoja ya kuifanya Nyakanazi leo ndio iwe mkoa ambayo itakuwa ni, ni, ni, ni, ni Biharamulo na hoja ya kufanya mkoa Chato kuwa mkoa zinabaki, hayo ni maamuzi ya makao makuu yanakwenda wapi. Ndio sasa kuna lile linasemwa kwamba maendeleo ni maendeleo yanayofikia watu, maendeleo ya watu na siwe maendeleo ya vitu viwanda, mm, mambo mengine ya namna hiyo, lakini watu wawe ndio sehemu ya kwanza ya maendeleo. Unaonaje, ukitaka kuwafikia watu wa Ngara, ukataka kuwafikia watu Kongo, ya mkoa, ya kawa, ya kanazi, wa Kakongo, ukaweka makao makuu ya mkoa yakawa Nyakanazi kama ilivyokuwa imependekezwa awali, hili unalionaje, bwana Kanyasu? Na unapingana nalo kwa vipi, kwamba unaunga mkono hili la sasa la Chato? Kwanza ninasema kwamba mimi sina kipingamizi makao makuu ya mkoa yawe wapi. Kwa hiyo makao makuu yatakuwa wapi ni jambo la watakaokuwa na mkoa wao wenyewe, lakini naamini Chato kwa sasa imejiandaa kupokea makao makuu ya mkoa. Huoni kwamba hiyo ni ajenda iliyoandaliwa tangia awali kwamba kukafanywa ile mbuga ya Burigi Chato, ambapo Chato kimsingi haina sehemu kubwa ya mbuga hiyo, na ikamegwa kutoka sehemu nyingine ya mkoa wa Kagera na hata uwanja wa ndege ukajengwa pala, ambayo umepigiwa kelele kwamba hukuridhiwa au bajeti yake haijulikani. Sasa leo hii hi, hi, vigezo hivyo vinaitwa kwamba ni sababu za kufanya Chato iwe mkoa kwa sababu imeshajengwa tayari miundombinu. Mikoa yote Tanzania inaundwa namna hiyo. Mheshimiwa Rubavu, asante sana Bwana Kanyasi, kuongea na Radio France Internationale. Asante sana. Msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya pendekezo la mkoa wa Geita kuunda mkoa wa Chato. Na sasa tumsikilize Mwalimu Azavel Waitama, mhadhiri mwandamizi wa chuo kikuu cha Dar es Salaam ambaye amestaafu muda wake. Kwanza ni lazima tukumbuke, tuku kwamba mkoa tuku wa, wa Geita waliotoa hayo mapendekezo ni wateuliwa ushauri ambayo inaundwa na wateuliwa wa serikali kuu. Kwa hiyo huo uhalali wa kisiasa wa kupendekeza kitu chochote kuhusu hata mkoa wenyewe wageita semuse wapendekeze, yani mapendekezo juu ya watu wengine walio kwenye mkoa mwingine <laughs> yani, watu wengine eti wawe sasa wanakwenda mahali pengine, sasa wao wamewaomba ruksa? Ao ni wateuli wa serikali wako kwenye eh, mkoa ndio kamati ya ushauri ndio wanapendekeza hivi. Ina maana kwamba hawa ni kwamba wametumwa zaidi na kwamba eti ndio rais aliyeondoka ambaye alifariki eti alikuwa na ndoto ya kuanzisha mkoa wa Chato. Hiyo yenyewe, yaani wewe ulimteuliwa, unatoa ushauri juu ya matenge yatakayogusa yatakayohasiri, tena hasi watu wa sehemu nyingi kujifanya sasa kama wao ndio yani wamekaa wa kama mkutano wa Berlin wa elfu moja mia nane na themanini na nne themanini na tano wanapata mipaka ili wanayopenda wao. Haiwezekani kama unataka kuongeza, fadhali hata ukiongeza wilaya, kwa sababu kila wilaya itakuwa na mashauri mashauri, na madiwani waliochaguliwa ndio wanafanya maamuzi, toka pale unakwenda bungeni. Wa, <laughs> yani ni vichekesho yani. Mwalimu alitama ndiyo. Eh, baada ya hayo yote, unashauri nini kwa wananchi kwenye mikoa hiyo inayotaka kumegwa? Lakini pia unamshauri nini eh, anayechukua maamuzi ya mwisho kuidhinisha mkoa uwe au usiwe? Iwe ile ni kumbusho nipengere ya kutukumbusha tuna kwamba tunatakiwa kuwa na katiba mpya inayofupisha mbali mawazo ya ajabu ajabu kama haya. La pili, ushauri wangu kwake ni kwamba tuondoke huko kwenye historia hiyo na tusaidie na historia yakaijengi tofauti na na inayemtangulia. Msikilizaji, na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo ambapo tumeangazia pendekezo la mkoa wa Geita kuunda mkoa mpya wa Chato kuunda mkoa mpya wa Chato nchini Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale.