Mpenzi msikilizaji wa Radio France International. Hapa niko Zanzibar na tunaangazia juu ya aina mbalimbali mbali ya vyakula vya wakazi au wenyeji wa Zanzibar. E, niko kwenye meza moja ambapo nakuta aina mbalimbali mbali za chakula ambapo imetengenezwa sana sana kutoka na wanyama wa baharini. Kwa maeneo ya bara, bila shaka, wenyeji hawataweza kula wala hawawezi kutambua ni kitu gani. Sasa hapa nina mwenyeji atatueleza. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Naam, bwana, wewe unaitwa nani? Hey, Safe Ali. Naitwa Ali Makame. mm -hmm. mm. Biashara yako ni nini hapa? Biashara e yangu mm -hmm. jena... mm -hmm. ni ngisi, pweza, kaa, samaki pamoja na samaki wakubwa kama naachangu mm -hmm. hapo mia tano kipande aina ya changu mm -hmm. e, mikate ya ufuta, mikate ya kusukuma nini, ndo biashara yangu. Liokoko hapa una samaka au ni mnyama fulani anaitwa changu? Uh, yupo anaitwa <laughs> uh, changu, yani kwa da kwa hapa tutumia changu, lakini kwa daa ni sato sato. Uh, uh -huh. Uh, nikafanana na sato changu uh -huh. No. Sasa nikiangalia kama yule pale anaitwaje pale? Maana naona si mnyama wa kawaida, si chakula cha kawaida kwa wenyeji wa bara. Ah, Dar es Salaam. Yule anaitwa klabu, ni kaa mm -hmm. Yaani sana sana kwa kutumia kwa watalii. Kama mfano kama lopsa. mm -hmm. lopsa na kaa hana tofauti kwa ladha. Mhm. Mm, isipokuwa yule pale ni kaa mm -hmm. Analiwa kama samaki au kuna namna pengine, anachinjwa anatolewa labda utumbo au nyongo, au analiwa hivyo hivyo alivyo? Ah, hamna, analiwa hivyo hivyo alivyoana naliwa, anampambwa magamba. Yani, tujalie kama kama mfano lobster, na kwa wenyeji kwa Zanzibar, hii ni chakula kawaida sana. Aa, hii ni sifuri, inajenga mwili inajenga, yani kama mfano mifupa, mifupa ime imekatika, na ni chakula bora kwa Zanzibar. mm -hmm. si kwa Zanzibar tu ah, ni kwa dunia nzima mm. Lakini sasa ninavyoangalia hapa inaonekana ni kwa baadhi ya watu, au ni wenyeji wa hapa Zanzibar, au watu ambao walikuwa karibu na maji, kwa sababu ukienda mfano kama Mwanza au ukaenda kama Arusha, wengine utaona pweza huu, utaona kaa analiwa hmm? eh, a kwa hususan kwa wahapa Zanzibar nizimezungukwa na kisiwa cha bahari mm -hmm. eh. Na mpenzi msikilizaji wa Radio France Internationale, naendelea kuongea na wenyeji wa Zanzibar kuhusiana na chakula wanachokila ni tofauti na vyakula tulivyozoea huko bara. Wewe bwana unaitwa nani? Kwa jina naitwa Hussein. Mm-hmm. Na naona unakula hapo. Nakula nini? Hapa nakula ngisi, kiumbe kimoja cha baharini kinaitwa ngisi, ni mtamu sana. Mtamu sana, eh. uh -huh. Unaonaje ukila hiyo hapo, pengine nakula nyama ya mbuzi au ya kondoo au ya ng'ombe. Hai bwana, hii ni tofauti uh -huh. E, nyama yake, ladha yake ni tofauti na nyama ya mbuzi, ya kondoo au ng'ombe, hii ina uh -huh. e, ladha yake pekee kabisa kwa uh -huh. sababu ni nyama mwingine wa baharini pengine katika ile zile imani za wenyeji hapa hii inasaidia nini mwilini zaidi? Ah, ina virutubisho vingi. uh -huh. E, kama ni mnyama wa baharini ana virutubisho vingi kama wanyama wengine. uh -huh. Mfano mm. kama nini? Kama kuboresha mwili. uh -huh. Na hasa kipiko na supu yake anakuwa anasaidia sana kuongeza damu mwilini. Hizo uh -huh. e, ndio faida ambazo nazitambua uh -huh. kwa mnyama uh huyu. Naona amekaangwa kwenye kama amekaangwa vile kwenye mafuta vile. Hayo mafuta ni mafuta yake au ni mafuta mengine umeweka? Haya ni mafuta mengine. Mhm. Uh -huh. Ni mafuta mengine ya kawaida mafuta ya kupikia. Uh -huh. Yeah. Kwa hiyo unakuja jioni hii unapata hii hapa kwamba anao burudike. Eh, yeah, na kwa nakakichezea muda mwingine na kwa kutumia kidogo, ili kuburudisha mdomo kwa sababu na uchachu uchachu kidogo, na kwa mdomo kidogo unapata ladha nzuri. Eh eh, ndio hivyo. Hebu mkumbushe msikilizaji majina yako. Kwa jina mimi naitwa Hussein Juma. mm -hmm. yeah. Sawa sawa, Bwana Hussein Juma. Asante sana. Ah, shukran sana. Naam, mpenzi msikilizaji wa Radio France Internationale, naendea kuongea na wenyeji wa Zanzibar wanaelezea eh, jinsi wanavyoishi tofauti na wengine wa huko bara hasa hasa tunaangalia chakula. Unaitwa nani? Aisha. Aisha nani? Aisha Badru. mm -hmm. wewe hapa kwa kula chakula zaidi unavutiwa na nini kwa chakula kama mkazi wa Zanzibar? Mimi ngisi samaki ndio. mm -hmm. napenda zaidi. Naona hapa watu wanakula ninawaita wanyama wa baharini mimi, kwa sababu sikuzoea mimi, natokea bara wewe unapendelea nini? Ng'ombe, mbuzi, au hawa wanyama baharini? Napendelea wanyama baharini, samaki, gisi. mm -hmm. mm -hmm. Weza mm -hmm. navyopendelea hi sana. Unawapendelea kwa nini kuliko hiyo nyama nyingine pengine? <laughs> Kwa sababu ni vyakula vizuri ambavyo havina makemikali, havina ma..., havina shida kiufupi. mm -hmm. ni vitu sahihi. mm -hmm. Ndio maana anapendelea kula vitu vya baharini na pengine utueleze kwenye mila na desturi za Zanzibar. Kwa mfano, tumezoea huko bara kama ni mgeni unakuta wanamchinjia kuku. Pengine kwa hapa mtu akija ni mgeni ndio wanampa hao pweza na kaa ndio chakula wanampa au wanampa chakula kingine? Ai, inategemea na mgeni nini anapenda kwa vile uh -huh. Anatoka huko vitu vya huko anavyokula ni tofauti uh na huko. Mhm, sana anapendelea vitu hivyo vya pwani. Inategemea unajua, saa nyingine kitu tunu. Mhm uh -huh. Kama ni mgeni wa hapa, hapa hapa. Kwa hiyo kipi anapenda ndo namchukulia. Tena yeye ndo nampikia na kula anachokipenda, e, lakini sana vya vyakula vyao ndio hivyo hivyo. Samaki sana atakwambia kama yeye mwisho kula si nyingi. Kwa hiyo anapendelea vyakula vyao hivyo vya kwani kwani ngizi samaki kweza chaza, unapika mchuzi kama nazi kama ongezi, kichuzi cha maji chukuchuku, supu basi, majina yako umesema ni nani? majina Majina mawili. Yako? Aisha ya hmm? ya ku... Aisha Badru. Asante sana Aisha, eh? Ah, asante nayo. Na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, kabla ya kumaliza kipindi chetu cha makala ya Afrika Mashariki. Naongea tena na mwenyeji hapa mwana mama au mwanadada sijui. Mwana eh? ni dada ni mama? Ni dada ni mama pia, kwa sababu mimi ni mwanamke. mm -hmm. unaitwa nani dada mama? <laughs> Asma Hamisi mm -hmm? Asma Hamisi, tulikuwa tunaongea na mwenzako hapo. mm -hmm. Wewe chakula unapendelea nini hapa Zanzibar, kama mkazi wa Zanzibar? Kuna vyakula vingi tu ambavyo napendelea, kwa mfano pizza, bagia mm -hmm, boko boko, ndio vyakula vyetu vya asili vya Zanzibar mm -hmm. Pilau. Hivi pengine katika maisha yako umewahi kutembelea bara ukaishi huko kwa muda fulani? Hapana, sijawahi sasa. mm -hmm. mfano kuna maeneo mengine hivi vyakula vinavyopatikana hapa huwezi kuviona mwaka mzima, kuanzia mwezi wa kwanza mpaka mwezi wa kumi na mbili. Unafikiri unaweza kuishi maisha maeneo kama hayo ukaweza kumudu maisha kweli? Inategemea na sehemu ambayo nitaenda na vyakula ambavyo nitaviona, kwa sababu sijawahi, kama nilivyosema, sijawahi kutembelea sehemu nyingine, lakini kama nikipata hiyo fursa, nitaangalia vile vyakula, kama vimenipendeza nafsi yangu imependa, basi naweza kukaa, naweza kula. Kama sijapenda ntarudi kwetu. Vipi kwa mavazi, watu wengi sana unakuta wamevaa nguo kama hizi hapa. Hizi mnazihitaji hapa eh? Wazanzibari ndio tamaduni yetu. mm-hmm. Mabaibui kwa wanawake, wanaume kanzu za msikitini. Wanawake pia tunasema, kwa nyio wa bara mnasema majuba, sisi tunasema mashungi mm -hmm. Ehe. Kwa sababu ndio tamaduni yetu ambayo ndio asili tumetoka nayo. Wengine wanasema madela, madela, sivyo? Ndio, ndio. hizo hapo ni nyingine, hapana. <laughs> haya ni mabaibui <inaudible> na majuba <inaudible> <inaudible> <inaudible> Sasa mbona kama zinafanana katika kuvaa, pengine rangi ndio, hai, hai, rangi ndio haifanani, lakini kwa kuvaa naona kama zinafanana. Tofauti yake majuba na mananii mabaibui ni to, tofauti yake ni ipi? Juba ni shungi ambalo unavaa kichwani, ni shortcut kama short kanzu tu mm -hmm, mpaka magotini, lakini baibui ni vazi ambalo kama dera mm -hmm, kwa mfano unavaa juu hadi chini mm -hmm, eh na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, hawa ni baadhi ya wenyeji wa Zanzibar. Nimeongea nao kuhusu na chakula wanachokila, tukagusatia mavazi wanayovaa baibui na na majuba. Hadi juma lijalo kwenye makala ya Afrika Mashariki, mimi ni Julian Rubavu Radio France International.