Karibu sana mpenzi msikilizaji wa Radio France Internationale kwenye makala ya Afrika Mashariki. Unapopata nafasi ya kuhabarika na kuelimika kuhusu changamoto za kila siku zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kubadilika kifikra na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya changamoto ya utunzaji mazingira nchini Tanzania, tukijikita huko mkoani Kigoma, magharibi mwa nchi hiyo. Kama baadhi ya wadau wa mazingira walioko wilayani Kibondo watakavyobainisha, kwa sasa mazingira yanaharibiwa kwa kiwango kikubwa na kupelekea baadhi ya wadau kuweka wazi kilio chao. Baadhi ya sababu zinazotajwa ni ongezeko la watu, kilimo holela kisichozingatia utunzaji wa mazingira, na hata baadhi ya jamii za watu ambao kila walipo huhakikisha miti inafyekwa. Juhudi kadhaa zimefanywa na serikali na baadhi ya wadau, lakini bado nguvu zaidi inahitajika kuhakikisha mazingira yanatunzwa. Kupata mengi zaidi, ungana nami Juliani Rubafu, Radio France Internationale. Msikilizaji wa makala ya Afrika Mashariki, baadhi ya wadau ni bwana Matiko Wambura kutoka shirika lisilo la kiserikali Lilift Development Society, pamoja na bwana Luis Peter Bura, mkuu wa wilaya ya Kibondo mkoani Kigoma, Tanzania. Tuanze na bwana Wambura. Kibondo na Kakonko tumekuja kwa sababu ya wakimbizi, kwamba tuna kambi ya Nduta, tuna kambi ya Mtendeli, na sisi tunafanya katika wale wanaita ni wakimbizi, pamoja na wananchi vijiji vinavyozunguka makambi haya mawili na lengo kuu hasa la kwetu ni kuhifadhi wa mazingira pamoja na nishati. Sasa upande wa nishati, tunahamasisha sana wananchi sasa hivi kutumia nishati mbadala. Tunaendesha shughuli za kufundisha watu jinsi ya kutengeneza na utumiaji bora wa nishati. Nishati kubwa, kama unavyofahamu, katika wilaya zetu hizi ni nishati inayotokana na kuni. Kwa kiasi kikubwa sana cha wakimbizi wanapata nishati ya kupikia kutokana na miti. Kwa hali hiyo tunaona uharibifu mkubwa unatokea, si ndani ya kambi tu, lakini vile vile katika vijiji vinavyozunguka kambi hizi mbili, Nduta na Mtendeli. Kwanza tupunguze tu ile matumizi ya kuni kwa njia ya kutengeneza majiko banifu, wengine wanaita majiko sanifu, ili kuni zinazopatikana basi ziweze kutumika kwa kiasi kiasi kizuri. Ndio sababu tunaita ni eh, majiko banifu au sanifu. Sasa katika hilo tunalifanya kambini zaidi, lakini katika vijiji vile vyanazunguka vya makambi vilevile vile, tuna wa, wagani wetu ambao wako kule na wanafundisha na kutengeneza majiko wananchi ambao sio wakimbizi. Bwana Matiko, afisa wa Redeso, kuna lipi unaloliongelea kwenye miradi yenu au kwenye shughuli zenu kuhakikisha hii miti inayokatwa inarudishwa? Ya, tumezungumzia upande wa majiko kwa maana ya kupunguza matumizi, lakini vile vile tuna suala la uoteshaji miti, upandaji miti. Kwa hiyo tumekuwa kila mwaka kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na sita tunakuza miti kwa ajili ya kugawiwa wananchi ili kurudishia. Kuna swala lingine kubwa sana kwamba uhifadhi wa vyanzo vya maji na ujue kwamba wanakimbizi kule ndani wananchi huku nje wanatumia maji kama, kama ni sehemu yao ya maisha hmm. na Kwa, kwa wingi wa watu wanaokuwepo kambini na nje ya kambi, basi vyanzo vya maji vimekuwa vinavamiwa kwa maana ya e, watu wengi wanaenda kulima maeneo hayo. Bwana Matiko, umeongelea wilaya za Kakonko, Kasuru na Kibondo. Ukiangalia kutokea ndani ya mkoa wa Kigoma ukianzia Kakonko ambapo barabara kuu inaanzia Nyakanazi inapita Kakonko, inapita Kibondo kwenda Kasuru mpaka Kigoma. Kwa kawaida mkoa wa Kigoma umekuwa na uoto wa asili mkubwa sana kwa miaka mingi, lakini ukiangalia sasa hivi unavyopita kwenye barabara hii unakuta kwamba hakuna miti, miti imekwisha. Juhudi zetu naona zinazaa matunda kiasi gani? Juhudi zetu kwa kweli zinazaa matunda, si makubwa kiasi hicho, kwa maana nilivyosema, upandaji wa miti, lakini kuna juhudi zingine tunaongezea. Tuna, tuna shughuli za uhifadhi wa misitu ya jamii ambayo ukiangalia katika sehemu hizi za miombo uwezekano wa kuhifadhi misitu ya asili mkubwa sana. Kwa hiyo katika wilaya za Kibondo na Kakonko, baadhi ya vijiji kama kule Kasanda Kewe, na baadhi ya vijiji vingine, basi kumekuwa nawanzisha misitu ya asili ambayo inakuwa chini ya uangalizi wa vijiji. Kwa hiyo hiyo ni moja ya juhudi zetu kusema kwamba si suala la kupanda miti tu, lakini miti asili iliyopo vilevile iweze kuhifadhiwa na kama ni matumizi basi yapangiliwe katika mpango unaoeleweka. Unadhani kunahitajika nini zaidi ili uhifadhi wa mazingira uweze kuwa imara zaidi? Kitu ambacho kinaweza kufanyika kwa kweli ni kushirikisha wadau wote wa mazingira, kwamba shirika moja au idara moja haiwezi kaweza kufanikisha masuala hayo. Kuna mashirika mbalimbali mbali, kuna taasisi zisizo za kiserikali pamoja na serikali yenyewe, kwamba wadau hao wote washirikiane kuweza kutengeneza e, muunganiko ambao unaweza kuleta juhudi za pamoja kuweza kuleta hivyo. Lakini tujue kwamba juhudi hizi zinatakiwa zianzie kwa wananchi wenyewe, kwamba kila mmoja alipo Ajue kwamba swala la mazingira ni nyeti na haliwezi kuepukika. Kwa hiyo juhudi za wadau wote kwa pamoja zinaweza kusaidia sana kuleta, kuleta mabadiliko ama kuongeza kasi ya uhifadhi ambayo tunaozungumza kila siku. Basi nakushukuru sana Bwana... Mbura, mm -hmm. Mratibu mradi Redeso bondo na Kakonko. Asante sana, asante Bwana Mbura. asante sana, kushukuru. Mimi naitwa Louis Peter Bura, ni mkuu wa wilaya ya Kibondo. Aa, kwa ujumla, labda niseme unachozungumza ni kweli kwamba kuna tatizo la uvunaji wa misitu katika wilaya ya Kibondo kwa kiwango kikubwa sana. Ni kweli kwamba japo kuwa kila wakati tunasisitiza sana kuhakikisha kwamba upandaji wa miti iwe ni kipaumbele, lakini kusema la ukweli inakuwa ni tatizo. Lakini vilevile vile, uh, wilaya ya Kibondo ni kati ya wilaya ambazo zina idadi kubwa ya watu eh, hasa kulinganishana kwamba tunapokea na wakimbizi na eh, kwa hiyo eh, uvunaji unakuwa ni mkubwa sana, ukiachana na kiasi cha watu ambao walioko hapa. Sisi tunakaribia population yetu sasahivi inakwenda karibu laki tatu na hamsini Ukijumlisha sasa na wakimbizi laki moja takriban hivi mm. na kitu, kwa hiyo tunakwenda karibu laki nne. Sasa nini ambacho sisi tunafanya na namna gani? Kwa kweli, kila wakati tumekuwa tukitoa elimu kuwaeleza watu, lakini kusimamia sheria ni ngumu mno saa nyingine e, kila wakati tunakimbizana tuna um, wenzetu wa TFS lakini vilevile tuna kamati mbalimbali katika kila uh, vijiji kuhakikisha kwamba wanasimamia swala hilo la, la ugonjwa, lakini kwa kweli hali bado sio nzuri. mm -hmm. Na vile vile tuna uingiwaji wa watu hasa tuseme, eh, kuna watu ambao ni wakulima by nature wanakuja, ukiangalia ki, wanakuja wanakuja wanafyeka, ukulima ule wa hamahama upo kwa wananchi wa, wa hapa asili hapa sio hamahama sana, lakini watu wanaokuja kutoka nje siwezi kuwataja wapo, sio eh? Kwa kweli wanafyeka kwa kiwango kikubwa sana. Sasa wewe ni mkuu wa wilaya na unalia hivo, ni nani aje kama mwokozi hapo, sio? yes, yes. Kwamba hatuna, hatuna mipango ambayo tunayofanya. hmm. Mipangilio tunafanya kwa kuhakikisha kwamba angalau tuwe na nasari katika kila kata. hmm. Sio kwamba hatufanyi, tunafanya, lakini mambo ya, masuala hasa ya mazingira eh yeah, linahitaji usimamizi wa karibu sana na kila mtu ajitume. Idadi ya watu wote inaongezeka lakini inaongezeka vile vile kutokana na wakimbizi. Kila hatua tunayochukua inakuwa ni hivyo, lakini ukisema Kibondo nadhani utakuwa unasema DC na lia swala la mazingira ya karibu, nchi nzima, kila mahali ukienda, nenda kila mahali eh, Tanzania nzima, swala hili linatakiwa sasa mshikamano wa sisi wote kwa pamoja, nchi nzima kwa ujumla wake. Eh, sio Kibondo peke yake. Kasulu lipo, Kakonko ipo, ukienda Mwanza ipo, nenda Mtwara ipo, kila mahali. Nadhani ni mkakati wa pamoja nchi kwa manchi eh, wizara inayohusika wizara mama ambayo ni ya, ofisi ya ya ya, ya makamu rais, nadhani na haja ya kufanya kitu fulani kuhakikisha kwamba, lakini ukizungumzia nako ukiangalia, sio swala la nchi tu peke yake, nadhani kimataifa, mazingira dizenania deforestation ni kubwa mno. Global. Basi nakushukuru sana mkuu wa wilaya ya Kibondo bwana Peter Peter Bura. Asante eh? Yeah. Sana, nakushukuru sana ndugu mtangazaji. Um, asante sana. <muchilis> msikilizaji wa makala ya Afrika Mashariki. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki, ambapo tumeangazia juu ya changamoto za utunzaji mazingira nchini Tanzania, tukijikita huko mkoani Kigoma, magharibi mwa nchi hiyo, kama baadhi ya wadau wa mazingira walioko wilayani Kibondo walivyobainisha. Baadhi ya sababu zinazotajwa ni ongezeko la watu, kilimo holela kisichozingatia utunzaji wa mazingira, na hata baadhi ya jamii za watu ambao kila walipo huhakikisha miti inafyekwa. Usikose juma lijalo kuwa nami Juliani Rubavu hapa Radio France Internationale.