Karibu mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya changamoto kwenye uzalishaji zao la chai nchini Tanzania. Baadhi ya changamoto hizo ni gharama kubwa za pembejeo za kilimo, ambapo huko mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania, wakulima wanaelezea kushindwa gharama hizo na kuamua kutelekeza mashamba yao. Taarifa zinaonyesha kuwa zao la chai mkoani Kagera hulimwa wilayani Muleba na Bukoba, ambapo zinatumika hekta 490 kuzalisha zao la chai na huku eneo linalofaa kwa uzalishaji wa zao hilo la chai ni zaidi ya hekta 1170 Kuangazia juu ya changamoto hizo, utawasikia baadhi ya wakulima wa zao la chai huko mkoani Kagera, lakini pia utawasikia baadhi ya wataalamu wa zao hilo la chai nchini. mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, baadhi ya wakulima wanaelezea changamoto za uzalishaji wa chai huko mkoani Kagera. Jina naitwa Samuel Paul Bantura, kutoka kilimo cha chai ni kizuri, lakini tatizo malipo yake madogo papa hapo, na tunapochuma kilo zinapungua kwa sababu ya kutokuwa na mblea, tunaenda nazo tu hivyo hivyo maki, tunasubiri labda usaidizi kidogo hapo baadaye. Eh, siku za nyuma tulikuwa tunazileta hizo changamoto lakini zinaisha katikati. Kitu tunachokama katika serikali kwanza tupate mbolea, dawa za kulia magugu na bei ya chai pande juu, hapo ndo inawezekana mkulima akawa na, na, na manufaa mazuri ya chai. Asante. Mimi naitwa Christian Demsiani aakarabakiikanga ni mkulima mdogo wa chai. kiimk ni inakuwa ni shida, dawa na mbolea, ruzuku pembejeo ya ruzuku hiyo hiyo. Alafu kama mpango wa mkopo upo basi, tukopeshwe kama wafanyakazi wa kulima sehemu zingine walipo tukopeshwe. ya Salum Nyantaba, mkulima wa chai. ningelipenda kusema kwamba kilimo hiki ni kizuri isipokuwa usimamizi ndio bado unakuwa na matatizo, lakini kama usimamizi utakuwa mzuri kama tulivyoona kwenye kikao cha leo, labda vijana mtakipenda sana, maana mimi nimesha, si mnasema tunapitwa na wakati, akina mimi changamoto ni nyingi isipokuwa tu nitataja mbili. Ya kwanza kwanza, kusafirisha mazao kwenye matatizo, mpaka mnapangiwa ni tarehe gani utachukua mazao, wakati yale mazao ni ya kila siku na uchumi ya kalala, inabidi ukichuma yafike kituoni. Kwa hiyo utakuta ukiwa na shamba kubwa, kwa mfano, litakushinda kuliendesha, kwa sababu kwa kipindi kirefu utafanya kazi anavyotaka mwenye, mwenye kiwanda hilo ni ni, ni mojawapo, lakini la pili hakuna pembejeo za kutosha. Na hilo ni tatizo, kwa sababu hakuna mbolea, hakuna madawa ya kuulia magugu. Na labda tu niseme kwa, kwa serikali imetukumbuka Kagera, ka wakirudi wakatusaidia, labda watu watalipenda, maana kutopenda kuto, zao hili kunatokana na kule kulikuwa kulipwa ni matatizo, gharama zenyewe zinakuwa ni kubwa, lakini unachokipata kinakuwa ni kidogo. Baada ya hapo nadhani mambo yatajipanga yenyewe. Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya changamoto za uzalishaji zao la chai nchini Tanzania, tukiwa na wakulima wa huko mkoani Kagera. Na sasa tuungane naye mwenyekiti wa wakulima wa chai huko mkoani Kagera, Bwana Nestori Rugakingira, ambaye anaona kuna uhitaji wa uwezeshwaji kwa wakulima vijana. Wako kando. Kwa mazingira ya Bukoba, ardhi inamilikiwa kiukoo, ardhi inamilikiwa kiukoo na kifamilia utakuta kuna familia ambayo ina watoto wengi wenye uwezo wa kulima chai, lakini njia ya kupata ardhi ya bure ni tatizo, na familia nyingine ambazo zina ardhi ya kutosha, lakini hazina vijana waliopo katika eneo hili ambao wanaweza kuingia katika kilimo hiki. Na tukizingatia kitu kingine, kilimo cha chai kinahitaji mtaji, kinahitaji mtaji na uchukua muda mrefu. Kwa hiyo, kwa vijana kupata mitaji ya kuanzia kilimo hiki ambacho mapato yako uenda yakachukua miaka mingi mpaka mitano inakuwa ni tatizo. Mashamba yaliyokanda hayana mlango mmoja wa kukanda, yana milango tofauti. Kuna yaliyokanda kutokana walio wanayo wamekufa, kuna yaliyokanda kutokana wanunuzi walionunua hawana shida ya kupanda chai, kuna yaliyokanda kutokana na uwezo wa wale waliokuwa nayo wamezeeka, ni wajani, watoto yatima, ni walemavu. Kwa hiyo tunachokwenda kukifanya ni kuchambua kila shamba lilokanda chimbuko lake ni nini, tunalitafutia ufumbuzi wa chimbuko lake. Uwezi ukajenga katika totality, ukasema yaliyokanda yote tutatumia mbinu hii. Mengine yamekanda kutokana na migogoro ya urithi hmm, yanabishaniwa. Bwana Nicolas Mawia ni mkurugenzi mkuu wa bodi ya chai Tanzania, anaangazia juu ya matarajio ya uzalishaji zao la chai kwa mwaka ujao. Uh, kwanza tuongelee uzalishaji Tanzania. Mpaka sasa hivi tunazalisha kilo milioni 34 kwa mwaka, lakini tuna malengo ya kuongeza uzalishaji tuweze kufikia kilo milioni 40 ifika mwaka 2019 2020. Matumizi ya ndani ni wastani wa kilo milioni sita kwa mwaka. Maana ni kwamba tuna ziada takribani kilo milioni ishirini na nane ambayo hiyo inauzwa nje ya nchi. Lakini pia tumeweka mkakati wa kuhamasisha unywaji wa chai ili kuhakikisha kwamba tunaongeza mauzo ya chai ndani ili tuweze kufikia angalau kilo milioni kumi kwa mwaka. Tukiweza kuongeza matumizi ma ma ya chai ndani, hiyo itahamasisha pia upanuzi wa kilimo, kwa sababu tutakuwa tumeanza kujijengea na soko letu la ndani. Kwa hiyo tuna uhakika wa soko la chai, kwa hiyo na wakulima, itahamasisha wakulima kuongeza tija katika uzalishaji. Tunachofanya sasa kwa sababu lazima uangalie nini kinavutia watu kuingia kwenye zao. Tumeainisha changamoto mbalimbali mbali, na wote tumekubaliana kwamba sasa tunakwenda mbele kuzifanyia kazi. Hiyo italeta kichocheo katika kuhakikisha kwamba zao la chai linaleta tija na mapato kwa wakulima na uhakika. Hiyo ikifanikiwa hata wale vijana ambao walikuwa na kimbia watarudi hmm katika kuendeza zao la chai ikiwemo kuboresha bei, kwa sababu okay, bei kishaboreka, mapato yanaongezeka. Kwa sasa mtu ataangalia kwenye chai, napata mapato makubwa na na na, Bwana Innocent Bachungwa, ni naibu waziri wa kilimo nchini Tanzania, anatoa wito kwa mabwana shamba kushirikiana na wakulima ili kuboresha uzalishaji wa zao la chai ndani ku, ya serikali. Tunaendelea kuongeza bajeti ya kuajili maafisa ugani wa kutosha, lakini kuna mikoa ambayo tumeenda kwa mfano, kwenye pamba hawajasubiri maafisa ugani, wameweka mpango wa maafisa ugani waliopo kwenye halmashauri, wanaungana na wakulima kwenye vijiji ambao wameonyesha kilimo bora, kutoa elimu kwa wakulima wengine. Hiyo inaweza kawa ni sehemu mojawapo ya kudili na upungufu wa maafisa ugani, wakati tunaendelea kuhakisha bajeti za serikali zinatenga e, fedha ya kutosha kwa ajili ya kuajiri maafisa ugani. Kwa mazingira ya hapa pa Kagera, kwa mazingira yaliyopo kwenye halmashauri zetu, tunaweza tukaangalia wale wakulima ambao wameonyesha uzingatiaji mzuri wa kilimo katika vijiji, tunawashirikishaje katika kutoa elimu ya ugani kwenye vijiji, kwenye kila kijiji. Lakini sambamba na hilo, hapa tuna chuo cha MATI kinafundisha maafisa ugani moja ya vyuo vichache nchini. E, namna nyingine ya kusaidia vijana wapende kilimo, tunaweza tukawa na mkakati wa kuwashirikisha wakaenda field kutoa elimu kwa wakulima wadogo wa chai na mazao mengine I ikiwa ni sehemu ya wao kujifunza nadharia darasani, lakini field wakaenda kujifunza practical training, lakini wakati wanapata hiyo practical training, wanasaidia wakulima wetu kupata E, ma maarifa na uzingatiaji wa kilimo e, bora. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya changamoto kwenye uzalishaji zao la chai nchini Tanzania, na umewasikia wakulima huko mkoani Kagera nchini Tanzania wakizungumzia changamoto juu ya zao la chai. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale.