Ni furaha kubwa kwangu kukutana nawe kwa mara nyingine tena, mpenzi a msikilizaji wa RFI Kiswahili, katika makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mwandaji na mwendeshaji wa kipindi hiki Jumapili hii ni mimi Ali Bilali, ambaye ninakukaribisha. Karibu ama bienvenue. Katika makala yetu hii leo, kipengele cha historia, nakuletea historia ya jiji la Bujumbura. Bujumbura ni mji mkuu wa kiuchumi wa Burundi unaokadiriwa kuwa na idadi ya wakazi milioni moja nukta mbili. Mji unapatikana kaskazini mashariki mwa ziwa Tanganyika na ni mji mkubwa zaidi Burundi, kitovu cha mawasiliano na uchumi nchini humo. Bujumbura ni mji pekee Burundi ambao una bandari ya kupakia mali na bidhaa mbalimbali za kuuza nje ya nchi, kama vile kahawa, pamba, ngozi na madini ya stani. Jiji hilo liko mashariki mwa Uvira. Uvira ambayo ni Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kaskazini mwa Kigoma nchini Tanzania, na kaskazini mashariki mwa Baraka. Baraka ni nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Katika mwendelezo zaidi, huyu hapa ni Abdallah Mbonambona. Ni miongoni mwa wasomi wa historia nchini humo, anatusimulia zaidi kuhusu jiji hilo naitwa Alhaji Abdallah Mbonabona kutoka Bujumbura, Burundi. Kwa ufupi historia ya Bujumbura, mwanzoni neno la Bujumbura lilikuwa halitamkwi hivyo, ilikuwa, hali ilikuwa inaitamkwa Usumbura, na historia ya huyu mji ulianza 1897 ambapo Wajerumani walipokuja walinunua wali heka kama mia moja hivi kwa shifu waliokuwa hapo, wakaanza ku mji kama huyo hapa Bujumbura palikuwa ni wakazi walikuwa, kwa vile Bujumbura ilikuwa inapana mpaka na Kongo e, raia wengi sana walikuwa hapa ni raia kutoka Kongo e, vile vilevile waliongezeka vile, vile na maaskari walikuja na wajerumani kutoka nchi za Afrika Mashariki, Tanzania, Uganda huko, walikuja wanaoshindikiza Wajerumani, wakaja nao mpaka wakafika hapa. Sasa walipofika hapa wakachanganyika. Ilikuwa Bujumbura e, ufalme ulikuwa sehemu za mamoyo huko na Kitega, huu ulikuwa ni mji wa tambarare tu. Sasa 1897 mji huyu ulikuwa epo ando wakaanza hapo, na wakaanzia sehemu za Kajaga, maana ilikuwa ni uwezekano wa kufika mpaka kule Congo, sehemu za mauvira za wapi Congo belge e, kipindi hicho, lakini ilikuwa ni wajerumani ndio wako upande wa Burundi ili Wakongomani na Wabeleji walikuwa wako sehemu za Kongo. Mwaka elfu moja mia tisa na moja Usumbura ikawa mji mkuu wa Rwanda Urundi kwa chini ya uongozi wa Wajerumani. Baadaye Wajerumani walipotimliwa, ukaendelea hivo hivo. Mwaka 1934 e, ukatiliwa katika uongozi direkt wa kutoka Kinshasa Leopoldville hivo, lakini ikawa katika Rwanda na Urundi zikawa zimekamatishwa nchi moja. E, Usumbura ikawa ndio capital ya haya maeneo ya Rwanda Urundi, ikaitwa Usumbura, ikaendelea hivyo. Sasa mji huyu ulipoanza, ukojiendelea ilifikia e, wakati baadaye mwaka 1901 191 wakati ulipotokea kule Kajaga e, kutokana na mazingira yalikuweko na mapori alikuweko kule na mbu na nini, wakaamia katika eneo kwa leo ni eneo liko le, la archipel la pale, unateremka kidogo unaenda na Kabondo alafu unapanda hivi unachukua mpaka aveni de la mitie unakuja mpaka pale ku place de la revolution. Hayo yalianza kuwa kama majumba ya kwanza ya hao wazungu waliokuja huko, na ikabidi sasa na raia ambao walikuwa ni Waswahili wakabakia katika eneo la la Kabondo kutokea zile za Kajaga, wakaja Kabondo wakachanganyika na Waswahili wengine kutoka sehemu za Rumonge, Kigoma, wapi, wakaja humo na mwa wale wale maaskari waliokuwa wanaitwa ni maaskari wa Wadachi, walitokea Mauganda, walienda wanapitulia pituliwa huko Mauganda, wanapituliwa kutoka kwa Tanzania le, na nchi zingine Marwanda, Mauganda na nini walikuwa wanaitwa askaris askari wakawa sasa wamechanganyikia wamechanganyikana na hawa wakawa wameendelea humo wame ku, wakakutana humo na mwao askari spaitokea kwa Waswahili, wakaungana na hawa Waswahili wa kutoka sehemu za Kongo huko, eh, makabila ya Kongo ambayo yalikuwa yanachukua hili eneo linaitwa Bujumbura Rirale, wakachukuana na baadhi ya Warundi walikuwa kwa humo na nini, lakini na wengine wakabakia humo humo kama ilivyo ilivyokuwa katika historia. Baada ya kukaa humo muda mrefu wa miaka 1934 e, delea ilibidi sasa, ila waliona kuwa kama hawa waswahili so wanaona mbali, alafu na wale wale mwasoda wa kutoka Kongo wa Kibeleji walikuwa wanaona kuwa kama hawa hawawezi wakaendelea kukaa katika huyu mji kwa sababu mji wa wazungu ulianzia pale kwa archipel. uliendelea uliendelea mpaka kisu, kulifika kule Kiriri kote. E, eneo la, kule kote eneo la milima Kiriri. Rohero yote ilikuwa ni mji, ni quartier blanche, yani ilikuwa ni kata ya watu weu wazungu wakafanya kitu cha segregation, lakini, segregation lakini haikuwa kama ile ya South Africa, lakini ilikuwa ni ya kumziwia mtu mweusi asiingie katika ule mji wa wa wazungu ovyo ovyo, aingie kwa program kama wale wafanyakazi wa mle na Siku ha haruhusi mtu mweusi mweusi kuonekana katika kata hiyo, anaonekana nijua, nijua, nijua, ni jioni jioni, ni mchana sasa kazi na usiku, kama awe na kibali maalum kama ni mfanyakazi wa mle katika maeneo hayo. Sasa mambo yaliendelea hivyo, yakaendelea yakaendelea, e, ikabidi sasa wakaona bara hapa, sasa ni kufanya kitu gani? Tuwagawe hawa, tuwatafutie kata yao, wasi wanazidi kuchanganyikana na nini. Wale Waswahili wakachukua wakapewa kata ya kwanza eh, Buyenzi walipopewa Buyenzi walikaa kwa Buyenzi, ilianza Buenzi na ndio maana ikawa ni kata mji wa kwanza wa waswahili e, waswahili ambao walikutwa ni waraia wa hapa hapa kwa hii tambarare ya Bujumbura, na wengine mchanganyiko, katika wale tulisema ni askari walikuwa na wadachi, walikuja huko waganda, wa, wa Tanzania e, watu gani walichanganya. Halafu mnapalitokea sasa na wale wa wafanyabiashara wa, wa wa Kihindi, Kiarabu Omani, watu gani walikuwa na walikuto, wako wanatokea za Ujiji, Kigoma, wengine walikuwa wameshatokea sehemu za Tanzania kupitia huko Mamuinga, mawapi, walikuja wakaifika mpaka wakapewa kata yao inaitwa Aziatike. Hii ni ya watu wa Aziatike. Na kata nyingine sasa hiyo Abuyenzi kaja, pakaja sasa na kata ambayo ilikuwa emo ya wafanyakazi wa, wa wale wazungu hawa ikaitwa Kongo na ni Bwiza Belge, ikaitwa Belge, Kambelge. Bwiza iliitwa Kambelge. Miaka ya hamsini pakawa wa weusi walikuwa wameshaanza kujua kuandika, watu gani wa wa, wa, wa, wa raia wa hapa hapo ambao walikuwa wamesha kuwa wakaita les gens evolues, watu waliosonga mbele, wakapewa kata yao inaitwa Okafe, kwa leo inaitwa Ngagara, lakini mbele ilikuwa inaitwa Okafe Office des eh, i hawa walikuwa na, wana role ya wa intermedia eh, palikuwa watumishi wa wazungu. Walikuwa watumishi gani? Yani walikuwa ni wa intermedia tu. Wakomisioneri wa wazungu wakiwatuma huko eh, kwenda kuwaletea chakula kufanya nini. Baadhi yao wakawachukua huko huko. Pre, alafu Kouko waliendelea huko Kafe. Baadaye mwaka wa 59 matatizo ya Rwanda yalipotoka, Wanyarwanda wengi sana walikuja wakakimbia, wakafikia pale Kafe. E, ikawa hivo sasa, mji ukaendelea hivo e. mwaka wa elfu moja baada ya uhuru, tarehe 1 Julai e, bunge likafanya mkutano, mwaka wa Oktoba 1962 wakasema neno la Usumbura litolewe iitwe Bujumbura, na Bujumbura ikawa rasmi kapitale ya Burundi. Nam, msikilizaji huyo ni Alhaji Abdallah Mbonambona, msomi wa maswala ya historia kutoka huko jijini Bujumbura, ambaye ametupa kwa kirefu zaidi historia ya jiji la Bujumbura. Shukrani za dhati zimwendee Alhaji Abdallah Mbonambona kwa historia hiyo. Kwenye kipengele cha Le Parle Francophone, msikilizaji ni kukumbushe tu kwamba ikiwa upo Nairobi, Dar es Salaam ama Mombasa, usikosi kutembelea maeneo ya kukumbusho wa utamaduni wa Ufaransa ama Alliance Francaise, ambapo kwa sasa visomo vya kujifunza Kifaransa vinaendelea huku kukiwa na shughuli mbalimbali, zikiwemo tamasha ambazo huwakutanisha watu mbalimbali mbali wakiwemo wasanii. Mpenzi msikilizaji, kwenye kipengele cha utamaduni na muziki, nazungumza hapa na mwanamuziki wa miondoko ya rege Jikoman, ambaye ametoa albamu yake iliyowashirikisha wanamuziki mbalimbali, lakini amekuwa akitumia lugha ya Kiswahili. Inakuwaje kwenye swala la mawasiliano? Karibu Jikoman. Asante sana. Huyo ni mwanamuziki wa miondoko ya rege, bila shaka ya, mi nafanya muziki, mziki wa rege na asilimia kubwa umekuwa ukiimba kwa Kiswahili. It, of course naimba Kiswahili kwa sababu ujumbe wangu unalenga Waswahili. Labda tu, tu, tufahamishe kuhusiana na muziki wako huu wa rege kwa Kiswahili, umekuwa ukishirikisha wanamuziki kutoka mataifa mbalimbali. Inakuwaje kwenye swala so zima la mawasiliano, labda yule ajue wewe unaimba nini ili muweze ku, eh, kwa sababu mara nyingi katika nyimbo ambazo ninatunga mimi na kuwa tayari nimeshazitunga Mm -hmm. Kwa hiyo nikikutana na msanii kutoka Jamaica namwambia katika wimbo wangu huu mimi naimba hiki. Kwa hiyo anajua mimi nachokiimba na mara nyingine hata namwandikia mimi mashairi mm -hmm. E, kama mfano nilifanya kazi na Peter Morgan wa Morgan Heritage nikamwambia mi naongelea kuhusu Waafrika kuamka na kuna watu wale wasomi wa zamani wa, wa Kiafrika ambao walianzisha zile harakati za kui, kumkomboa mwafrika kama wakina Marcus Garvey walisema kwamba Afrika ni ya Waafrika waliopo nyumbani na wale waliopo ugenini. Kwa hiyo umefika muda sasa, haya maneno ambayo yalitabiriwa zamani yatimie, kwa sababu tukiendelea kuyafanya ni ni, ni, ni utabiri tu ambao hautimii, miaka inazidi kwenda. Kwa hiyo kitendo cha mimi kuimba na Peter Morgan ni kukamilisha huo unabii kwamba sasa imefika, watoto wa Kiafrika wa Afrika wamekutana pamoja na wanafanya kitu kimoja kwa umoja wao. Na ukiangalia kwenye huo wimbo utasikia maneno na yaimba mimi na anaimba Peter Morgan yana mlengo ule ule. Yeye anaimba kwa Kiingereza; mimi naimba kwa Kiswahili. Lakini ujumbe ni ule ule. Lakini sasa Kiswahili labda unakizungumziaje, hasa kwenye nyanja ya dunia? Tukitoka Tanzania ambako kwa asilimia kubwa watu wanazungumza Kiswahili na kukwenda, huko unakokwenda inakuwaje? Huko nakokwenda ni kwamba lugha ambayo inamtambulisha Mwafrika kwa sasa hivi ni Kiswahili. Kwa hiyo, katika, katika kujivunia utamaduni wetu pamoja na mirindimo ya miziki yetu, lakini pia hata lugha ni sehemu ya utambulisho wa, wa, wa mtu na kama kwa wenzetu ambao wako wa utumwani ambao wako Marekani na Jamaika kwenye ma, ma, mashirikisho yao mengi kama yu, tuseme UNIA, Universal Negro Improvement Association, wao wameshatamka kwamba Kiswahili ndio lugha yao rasmi. Ni lugha ambayo bado inatakiwa iendelee kuchochewa izidi kusambaa duniani, hata katika jamii ya watu wenye asili ya Afrika. Kwa sababu kama wenzetu hawana wa, wa, lugha za asili, sisi tukitoka Tanzania tuna Kimakonde ki, ki, ki Kisukuma nani, lakini mtu ambaye ishachukuliwa hapa miaka mia nne iliyopita anajua Kiingereza, basi ana konekshen nyingine yote na Afrika mm -hmm. Ni, ni karebo. Kwa hiyo Kiswahili ndio konekshen ya karibu zaidi kwake, kweli yeah. Mimi hmm. Iyo, na mimi ndio anapeperusha bendera hiyo sasa kweli. Na unakokwenda labda huo unakutana na watu ambao nao pia wanazungumza Kiswahili. E, jamii ya watu wa Afrika Mashariki wapo sehemu zote duniani hmm. E, na mara nyingi napokwenda kila nchi wanatembelea pia ubalozi wetu wa, wa, wa Tanzania kama nilivyokuwa Ufaransa, nilikwenda kwenye ubalozi kwa wao, nao pia wanawaambia, wana, wana, wana, wana watu wa jamii Afrika Mashariki, jamani, kuna msanii kutoka Tanzania atakuwa anafanya onyesho lake sehemu fulani. Kwa hiyo pamoja na wale walionialika, ambao wengi ni watu wa kule, wazungu, lakini pia wana wa Tanzania ambao wanaishi kule na marafiki zao wa Burundi, wa Rwanda, wa Kenya, wa Uganda, wanaambiana, nao pia wanakuja kufurahia mziki ambao unatukuza una, na unakuza lugha yao. Mm. Na, na, na sasa unapokuwa jukwaani kwa mfano unapokuwa unaimba mashairi yako haya ambayo ni ya Kiswahili yanapokelewaje na watu ambao ni mashabiki sio Waswahili? Mashabiki ambao sio Waswahili wanayapokea vizuri kwa sababu wanakuwa na maswali ya kuniuliza. Eh, kwa sababu mtu anakuambia mimi napenda ile kuwagana kuagana kuwagana, ah, lakini unamaanisha nini? Kwa hiyo unapata pale pale, mazungumzo yanaanza pale napata muda wa kuwaelezea kwamba nilikuwa nazungumza kitu gani. Lakini pia mara nyingine huwa anafanya matamasha mashuleni, kwa hiyo kabla hata sijaulizwa, kabla sijaanza kuwimba wimbo, naeleza kwamba katika wimbo huu unaofuata, unaitwa kitu fulani na una maana fulani. Kwa hiyo wakati mtu anausikiliza, tayari anavaa ana ile husika na hisia kwamba huu unahusu watoto au huu unahusu mjane vitu kama hivyo mm -hmm. Na tuseme changamoto ambazo labda unakutana nazo katika kutekeleza shughuli zako hizi. E, changamoto ni, ni, ni, ni, ni, ni, ambayo na kubwa ni kwamba mziki wa Tanzania, mziki wa rege Tanzania haupewi nguvu. Kwa hiyo watu wengi unapoenda nje wanataka wajue kwenu Vipi. Mimi e, na bahati kwa sababu natokea Bagamoyo na Bagamoyo pale kuna chuo cha sanaa na katika kile chuo cha sanaa Bagamoyo kuna tamasha la sanaa kila mwaka, na mimi nimeanza kufanya maonyesho katika kile katika lile tamasha toka mwaka elfu mbili na tatu kwa tayari kwa pale Bagamoyo tamasha alivutii kama jiko mane hayupo kwa hiyo imeshakuwa kama ni utamaduni kwamba katika tamasha la Bagamoyo lazima awepo Jikuman, na siku ambayo Jikuman atakuwa kwenye tamasha la Bagamoyo jamii nzima ya Bagamoyo inanyanyuka, inashangilia. Kwa hiyo nina ninazo e, vyambatanishi vizuri kutoka kwenye tamasha la Bagamoyo ambavyo mara nyingi tunavitumia kwenda ku, kuombea kazi sehemu mbalimbali duniani. Kwa hiyo watu wakiona wale atawakula wakiona wanasema huyu, ah, kwao tayari wanamsherekea wana kwayo, ni rahisi wao pia kukupa kazi. mm -hmm. Kwahiyo kwa mimi na, na bahatio, lakini kwa wanamziki wa rege wengine ambao hawapo Bagamoyo na wafanyi matamasha yale ya Bagamoyo ambao wanategemea wafanye matamasha kwenye sehemu nyingine Tanzania, wanakosa viambatanishi vizuri kutokana na, na kwamba kama nilivyosema. mm -hmm. mziki wa rege wa, wa watu wawapelekewi kwenye tamasha ambalo lilifanyika alliance francaise. Ilikuwaje? lilikuwa limeandaliwa na kituo hicho cha utamaduni wa Ufaransa au indi, eh? E, hii naitwa Fête de la Musique sikukuu, e, ya muziki sku, ambayo kwa utamaduni wa Ufaransa yenyewe kila mwaka wao wanasherekea, mm -hmm. Na wanasherekea sehemu zote duniani, mm -hmm. Na hii sio mara yangu ya kwanza mimi kualikwa katika sherehe hizi, mm -hmm. Nilishawahi miaka ya nyuma pia kushiriki na kupitia Alliance Francaise pia nishawai kufuata hatua, nilienda Mayotte. Kwa mimi na Alliance Francaise tuna mahusiano ya muda mrefu kweli. Yeah na mpenzi msikilizaji, ni mwanamuziki huyo Jiko Man kutoka nchini Tanzania, mwanamuziki wa miondoko ya rege ambaye sasa hivi anatamba na albamu yake ya kumi na tisa inaitwa Umoja, albamu Umoja yenye nyimbo kumi. Katika albamu hiyo amewashirikisha wanamuziki kutoka katika maeneo mbalimbali mbali, kama vile Peter Morgan kutoka kwa Jamaica pamoja na um, Baldrid kutoka California uh, pamoja na um, Brina kutoka Jamaika uh, ambaye sasa hivi makazi yake ni huko Uingereza. Seliaka kutoka nchini Ufaransa, Ambasa Mandela kutoka Kenya, Papa Zai wa Zambia na Bob Rudala wa Tanzania. Jikoman uh, utampata uh, katika baadhi ya nyimbo zake ambazo nakuchezea hapo baadaye. Ni Jiko Mani, huyo mwanamuziki wa miondoko ya rege. Ambaye sasa, sikiliza kibao hiki. Nimekuchagua wewe ni ngoma ya Bob Rudala, lakini baada ya kukubaliana, wakashirikiana kuimba pamoja kwa mdundo wa rege. ni kibao hicho cha Jikoman aliyemshirikisha Bob Rudala katika version ya pili ya wimbo nimekuchagua wewe, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu changu chako chako changu. Mimi naitwa Ali Bilali, tukutane tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Nikutakie bondi marsh.