Ina dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji, tupate makala Changu Chako Chako Changu. Naye Hilaringati nikaribishe mpenzi msikilizaji wa RFI Kiswahili katika makala haya ya Changu Chako Chako Changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali mbali, utamaduni lepara francofone na muziki Leo nashika usukani wa Ali Bilali ambaye yuko kwenye likizo. Mimi naitwa Hilary Ingati. Hii leo kwenye kipengele cha historia na kuletea historia ya jiji la Nairobi ambalo ni makao makuu ya Kenya. Washida, umetulinda umetufariji. Nairobi iliasisiwa au kuanzishwa na Waingereza mwaka 1899 tisa, kama kambi ya kujenga reli ya kutoka Mombasa hadi nchi jirani ya Uganda. Kutokana na kasi ya ujenzi huo wa reli, Waingereza walionelea ni vyema kutengeneza kambi katika eneo la Nairobi, ikizingatiwa kuwa viwango vya juu vya joto huko Mombasa vilikuwa ni changamoto kwa wanyapara hao. Sababu nyingine ya kuchagua Nairobi kama kambi ya ujenzi wa reli ilitokana na ukaribu wa eneo hilo kutoka kule Mombasa kwenda Uganda. Waingereza waliona kuwa Nairobi ilikuwa katikati ya nchi ya Uganda na eneo la Mombasa, na ingekuwa rahisi kwao kuendeleza shughuli zao. Mawakala wa Uingereza walitumia Nairobi kama kituo cha kuwaajiri wafanyikazi katika ujenzi huo wa reli ya Mombasa Uganda. Ujenzi wa reli hatimaye ulifika kwenye kambi ya Nairobi tarehe 30 Mei mwaka 1899. Hapo ndipo idadi ya wafanyikazi hasa wenye asili ya Kihindi ilianza kuongezeka kwa kasi. Waingereza wakilazimika kujenga mahema ya kuhifadhi wafanyikazi wao pamoja na vyumba vya kuhifadhi vifaa vya ujenzi wa reli. Kutokana na idadi kubwa ya wafanyikazi, suala hili liliwapa Waingereza ugumu wa kuwahifadhi katika mahema, na ilipofika mwezi Juni mwaka 1899 tisa, wakaleta mabati kutoka Mombasa na kujenga makazi, angalau sasa wakati huu, ya kudumu katika kituo hicho ambapo kwa sasa kinajulikana kama Railways hapa Nairobi. Kamishna Mwingereza mwezi Agosti mwaka 1899 tisa, alipewa uhamisho kutoka makao yake makuu katika kaunti ya Machakos, ilikuwa ikijulikana kama Masaku huko Ukambani hadi Nairobi, alikojenga makazi yake katika eneo la Moi Avenue, eneo linalotumika sasa kama kituo cha polisi cha Central, mkabala na bustani ya Jivanji. Barabara ya kwanza ilikuwa Station Road karibu na barabara ya Tomboya, nyakati hizo za wabeberu ikijulikana kama Victoria Street. Hapa biashara za hoteli na maduka yalitawaliwa na wazungu kabla ya wahindi kujiunga nao baadaye. Barabara ya Haile Selassie karibu na kituo cha sasa cha reli ilitumika kama soko la wahindi maskini ama wale wasiokuwa na uwezo wa kifedha. Mwaka wa 1905, Waingereza walihamisha ofisi kuu ya serikali yao ya kikoloni kutoka Mombasa kwenda Nairobi na ikawa makao makuu ya Afrika ya Mashariki ya Kiingereza kwa kimombo British Africa Kenya Colony. Kiasili Nairobi ilikuwa imepangwa kwa ajili ya wazungu waliokuwa wanasimamia ujenzi wa reli na serikali pamoja na Wahindi. Waafrika hawakupewa makazi isipokuwa mabweni ya wafanyikazi wa reli na vibanda vya wafanyikazi wasaidizi kando kando na nyumba za mabwana wao. Msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, unasikiliza makala ya changu chako chako changu hapa RFI Kiswahili. Kwa sasa tuangazie sehemu yetu ya utamaduni, ambapo tunaangazia utamaduni wa kupiganisha mafahali huko magharibi ya Kenya. ola, ola. Benson Otwende Mululu ni mmoja wa waandalizi wa mapigano haya na mmiliki wa fahali. Mambo ya mafahari inaanza kitambo, inaweza sema karibu miaka mia mbili, na ndio mambo ya kupiganisha mang'ombe, because nimefata historia yake. Kama babu yangu alizaliwa eh, 1910 lakini alipata kama mambo ya mafahari ikiwa tukitafuta ruti ya, ya bullfighting ya mambo ya kupigilisha mafahari itakuchukua miaka ndio upate ilianzia wapi, so si kitu yenye ilianza kwa sahii ama naweza kukuambia ilianza mwaka uliopita ama 100 years ilipita. Ni kitu ya kitambo na, zi, na kitambo kukuanga na historia yenye utasema mtu aliandika ilianza hii mwaka kufikia hii mwaka, ni kitu ambacho hiki kizazi nyinyi mmezaliwa mkapata kinaendelea, ndio kwa hivyo. Ni nini umuhimu wa kupiganisha mafali? Kupiganisha fahari ni culture ya watu wa Isuha na Idaho saa hii Wakabras wa, wa Maragoli sasa wameingilia, ni culture. Culture kwa maana utamaduni. Utamaduni wetu non kos ukiwa na fahari, kuna ile heshima unapata kama Mwidaho kama Mmaragoli kama, kama Mkabras kuna heshima yenye watu wanapata ukiwa na, na na hiyo fahari, watu wanakuona kama mtu tofauti na watu wengine, kuna heshima unapata kama mtu mwenye ako na fahari. Hawa mafahali kabla waende kupigana, ni njia zipi mnatumia kuwachagua? Maana anajua mafahali ni wengi magharibi mwa Kenya. Ndiyo. na wanaopigana ni wachache, mnatumia njia ipi kumchagua fahali? Tunaanza kumfunza tu vile unaanza kupeleka mtoto shule, unampeleka class wa, eh, nasari. Kushatoka nasari anaenda klas one, kushatoka klas one mpaka vile atafika fom fo. So huyu fahari tunamtoa kwa zizi kwa hizi kwa... Yani, una maana kwamba anapozaliwa ndama mnaanza yeah. kumfunza jinsi ya kuwa, fali wa kupigana, kupigana. So, tunamtoa kutoka kwa hizi ng'ombe zingine mm -hmm. Anaishi peke yake akiishi peke yake ndo mm -hmm. tunamtunza tukimfunza hapo, kwa boma eh, kuna kashamba hapo, mnapeleka hapo, inapigana na za hapo mnatoka hapo, tunapeleka kama hapa Nairobi, unampeleka Kangemi, anapigana na za hapo sasa by that time Muna tunaendelea kumfanya nini kumnecha kumgrumu. Sasa una unamaana kwamba anapozaliwa ndama mnamchukua tu ndama yote, ama kuna mbinu fulani ya kuna, kumchagua huyu ndama? Tuna mchagua huyu ndama tunamchagua tunaangalia urefu wa tunaangalianga urefu wake hii urefu anaweza kuwa fahari na hiyo kukuwa fahari eh, inalingana vile, vile unaona vile ana, vile ana grow vile anavyokua vilevile na anakua, mm hapo -hmm. Kwa boma vile anakimbia akichezacheza na mamake ule, yani aki umachachari wake wake, wake. Mm -hmm. Sasa ndio tunajua naweza kuwa, kuwa fahari. ni kwa nini kuna kuimba na kubeba fimbo? maana juzi nimeona uh, Jumamosi iliyopita mashabiki wakiimba wakicheza wakiinua fimbo juu. mm -hmm. hii inaashiria nini? tunaimba tuna, ya kumpatia mori juu, tunaenda kwa vita, kumpatia nguvu, kumwonyesha tuko na wewe pamoja E, shinda huu mchezo, sisi tuko nyuma yako, usiwa na wasiwasi, uko na watu wenye wako wanakuangalia, hiyo mm -hmm. rungu tunabeba kumngoja huo mnyama asimuumize. Naam e, mtu mm -hmm. ya haina kitu ingine kubwa zaidi ya hiyo Kumekwepo na fununu, hawa ng'ombe kabla waende vitani, usiku wa hmm. kuamkia vita kesho yake yeah, kuna mikakati ambayo mnawafanyia ama kitamaduni mnawapitishia, huwa mnawafanya vipi kabla waanze mashindano, kuanza ku, ku, ku, kum, kum prepare, mm -hmm, kumtayarisha huyo ng'ombe, inaanzanga siku tatu kabla ya mashindano, kabla ya mashindano mm -hmm kama mashindano inaenda kufanyika Jumamosi lazima tuanze eh, siku tatu siku tatu kabla kabla hiyo siku lazima kuna madawa eh, mm-hmm, kwa maana dawa za kienyeji za kienyeji kuna, mm-hmm. dawa za kienyeji tutaipatia, tunaizungumzia, tunakaa nayo, unaiangalia vile ina, inakula ukiongelesha vile, tunaongea na wewe, tunasema naye, unajiambia, unajua unaenda kupigana. Kama unajua mwili yako si mzuri, onyesha dalili, tusiende na vile tunaenda kupigana. Jaribu at least unipatie ushindi, unajua wa familia yote imeangalia wewe. Vile tunatoka hapa, wengi wamesema kwamba kuna baadhi ya watu wanaleta hawa mafaali kupigana, wanawapa bangi ili swala ni ukweli ama namna gani, ni uongo? kuifanyia tu. Na, na tu zile madawa za, za kitamaduni niko na fahali. uh -huh. Umeangalia fahali wako ametoshana kupigana na wangu, utaangalia penye we unaishi, uone hii kiwanja. Fahali wangu akiwa hapa anaweza kupigana na wabeni, utaniandikia barua, kisha niandikia barua, nitaleta fahali wangu hapo. Yani, mtu anatuma maombi, lazima tuwe maombi, lazima utume maombi, <laughs> lazimu tume maombi. <laughs> kushatuma maombi na mimi nitajibu. Kwa hiyo kwa hiyo barua utaandika na kuitia elfu kumi na mimi nikuambie, ndugu, elfu kumi ni kidogo, ni kidogo, ongeza. Utaongeza itakuwa elfu kumi na tano. Ni si kwa mdomo kwa, kwa, mnaandikishana kwa barua mm-hmm. Tukishasikizana useme hiyo kumi na tano nitakupatia before hizo, uh, mafahari waanze kupigana, utakuwa umeshanipatia hizo elfu kumi na tano mm -hmm, nimeweka kwa mfuko na, ndio zianze kupigana. Wewe ukinishinda nitaridhika, umenishinda, nitajipatia majuma mawili matatu, sasa na mimi nikuite kwangu kwako, sasa e. Kwa Kiingereza naitwa away match. Sasa utaniita uh -huh. Nitakuita, nita kwangu. Nikisha kuita kwangu, we ulinipatia elfu kumi na tano sasa na wewe utasema hapana sasa vile nakuja huu utanipatia kumi na nane sasa hiyo ndio pesa yenye wanyama fahari hiyo tunapata tu ni hiyo wengi wamehusisha uh, mashindano haya na siasa maana aliyekuwa seneta wa kakamega uh, boni khalwale mm. pia yeye ni mshikadau mkubwa katika mashindano haya unazungumzaje swala hili za siasa na upiganishaji wa fahari fahari inabeba umati ukiita mchezo wa mafahari leo hii hakuna mtu mwenye unaandikia barua unamwita watu wanakuja tu, watu wenyewe wanajitokeza juu wamesikia kuna mchezo. Na kama wewe ni mwanasiasa, umepata nafasi ya kuongelesha zaidi ya watu elfu tano mchezo mmoja huo, unaita zaidi watu elfu tano So, ukishaita hiyo watu elfu tano umeshapata umati wa kuongelesha. Sasa wewe kuingia kwa masuala ya siasa, kuambia mambo yako ya siasa inakuwa rahisi. Wewe ni mmiliki wa fahari, na kuna wimbo umeimbwa kati ya fahali anaitwa Maspana na yule ambaye anaitwa Messi. Unazungumziaje wakati ambapo kuna sifa kama hizi za kuimbwa kwenye redio na watunzi wa nyimbo? Hili lina wachangamishaje nyinyi kama wenye fahari? Kwanza, hiyo Masipana ilikuwa yangu. mm -hmm. Mimi ndio nimeimbwa, so unasikia, ukisikia hiyo wimbo ukiimbwa una, unasikia raha mm -hmm. unasikia raha because ni kitu yenye kwa miaka itakuja. Hata kama huko kuna kitu yenye watu watakuwa wanasema kulikuwa na mtu aliimbwa, unajua hiyo wimbo huwezi toa kwa kwa kwa, huwezi maliza so ki, generation to come. Kisasi kukuja na kikuja kiende stili, watu watakuwa nakumbuka, kulikuwa na eh, fahari ambaye alikuwa anaitwa Maspana. sehemu yetu ya Le Para Francofone, Alliance Francais ya Nairobi, juma hili iliandaa tamasha la Africa 2020 Live. Tamasha hili limekuwa likifanyika kwenye miji ya Ufaransa tangu mwezi Juni na litaendelea hadi mwezi Septemba mwaka huu, na ambapo lilifaa kufanyika mwaka jana, ila likahirishwa kutokana na janga la Covid 19. Umuhimu wa tamasha hili ni kutambua asili ya mziki wa kitamaduni na midundo tofauti inayotumika kuunda mziki mkuu. Wa idhaa Robert Minangua alizungumza na DJ Ishabela kutoka Kodivua kwanza alieleza maana wimbo unaosema kuwa usiku wote paka jijini Abijan hugeuka rangi na kuwa rangi ya kijivu. Uh, uh, uh, inamaanisha kwamba usiku paka wote huwa ni rangi ya kijivu, huwezi waona hao paka wanajificha, ila wanafanya vitu vya ajabu sana. Kwa sababu tunasema Abijan ni tamu, na wakati mwingine unahitaji kujificha kufanya mambo fulani, kama kulewa, kwa sababu kuna mambo huwezi fanya mbele ya wazazi wako au wafanyikazi wako. Ndio, kila mtu anajua kuna kupiga sherehe, ila unapotaka kupiga sherehe zaidi hautaki watu wa karibu wa kuone, ndio maana tunasema usiku ni usiku. Na kwa Kiingereza tunasema kinachofanyika kwenye sherehe kinasalia kwenye sherehe. Sometimes we say in English like what happened in the party stay in the party. Lugha mnayotumia ni Kifaransa sahihi ama? ni ilivyo Kenya, tuna lugha ya Kiswahili na lugha ya Sheng. Sheng ni Kiswahili ambacho kimetoholewa na kinaonekana kutumika kimabavu mabavu. Hali iko vipi jijini Abijan? Ni kama hivyo tu. Jijini Abijan, lugha rasmi ni Kifaransa, tulimiliki na tukaweka lugha fulani za kinyumbani ndani yake na baadhi ya lugha kutoka mataifa ya Afrika iko kama kwenye Kiingereza, lakini tunaweka kwenye Kifaransa, kama enjoyment enjoy, kwa maana ya kufurahia kwa Kiingereza, na tunaweka vile tunataka sisi. In English and we translate it, we put it in our way. Ina maana mnaunda maneno mapya ya Kifaransa. Exactly, we create new kabisa, tunatengeneza Kifaransa kipya, maneno mapya, tunaweka lugha nyingi mpya kutoka kila sehemu ya dunia kwa sababu ni eneo lililo na watu wengi wa kabila tofauti. Inaweza kuwa Kiingereza ambacho kimetoholewa pia, inaweza ikawa ni lugha za kinyumbani kama Jula, Baule. Na kila siku tunaunda neno, na hata mimi kama raia wa Ivory Coast siyajui maneno yote. We are talking shabela. Tumesikia wimbo mwingine zibote zibote inamaanisha nini na je ni wimbo wa zamani au mpya uh... ni wimbo wa zamani sana kutoka kwa msanii aliyefariki miaka ya 80 jina lake ni amstojij na alikuwa kazi aliyofanya mwenzangu praktika ni mix zibot ni densi tu kama densi ya kinyumbani uh, dance. Like, uh, local, uh, dance. Ni rahisi kuwa DJ wa kike. When I started this, uh, this passion, I will say, is, uh... Nilipoanza hii taaluma si kujiangalia kama mwanamke. Oh. Napenda hii kazi, napenda muziki, nimejitolea sana kwa hii kazi. Akili yangu haikuniambia kwamba mimi ni mwanamke, kwa hivyo itakuwa ngumu. Hapana, najituma. Kama una ari, una ari unajituma zaidi. Jinsia yako haijalishi sana. I mean, your f pia nimekutana na Jenfa Atieno Osana maarufu kama Atisana. Atisana anacheza chombo cha kitamaduni maarufu kama nyatiti. Atisana, ulianza kucheza lini chombo hiki cha nyatiti? za kukicheza nikiwa kama nisha kwa mama tayari na wanangu, aa, na nilipenda kwa sababu inakuza desturi zetu kwanza. Hiyo ni chombo ambayo ni ya zamani sana, ilichezwa na wazee wa kitambo, so najaribu kuhifadhi kwa kuicheza kama mwanamke kwanza inakuwa ni kitu mzuri sana kwa sababu wanaume walikuwa wanacheza peke yake. Ilikuwa kama imefanywa kama ni mila kuwa wanawake wezi kucheza, kwaio mi nikaona ni break hizo baria na niweze kuicheza nyatiti, nioshe ushupavu wa sisi wanawake pia katika industri zote, iwe ni kwa innovation, iwe kwa ni injinia. Nataka kuonyesha wanawake kuwa mnaweza pia nini Msikilizaji, hivyo ndivyo tunahitimisha makala ya e, changu chako chako changu kwa juma hili. Umekuwa nami Hilary Ngati, niseme kwa heri kutoka Nairobi.