Ni furaha yangu kukutana nawe kwa mara nyingine tena, mpenzi msikilizaji, jumapili hii katika makala haya ya changu chako, chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue. Hii leo msikilizaji, nakuletea sehemu ya nne ya makala kuhusu la Francofoni. Leo tunazungumzia kuhusu siku ya kimataifa nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, ambayo kawaida huadhimishwa kila ifikapo Machi 20 ya kila mwaka. Nam, kila mwaka Machi ishirini ni siku ya kimataifa ya La Francofoni, huadhimishwa ulimwenguni kote katika nchi zinazozungumza Kifaransa, lakini pia katika zile nchi ambazo lugha ya Kifaransa haijaenea sana. Tarehe hii ililenga hasa kuanza kwa taasisi hii Machi 20 mwaka 1970 huko Niamey nchini Niger, ambapo ushirikiano wa kitamaduni na ufundi ambao ulipaswa kuwa shirika la kimataifa la la Frankofoni. Mwaka huu siku hii inaadhimishwa chini ya kauli mbiu wanawake, wanawake wana wa Kifaransa, wanawake wanaostahimili kwa heshima wanawake wote wa nchi 88 na serikali za la Francophonie ambao hupambana kila siku, haswa katika kipindi hiki cha matatizo ya kiafya. Hasa kwa sababu ya muktadha huu, OIF, yani Organisation Internationale de la Francophonie, imechagua kusherekea siku ya kimataifa ya la Francophonie katika muundo halisi na mpango maalum wa programu yake ya Francophonie direct Kuzunguka kauli mbiu wanawake wa kifaransa, wanawake wenye ujasiri. na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone. Msikilizaji, wiki hii kamusi ya Francophone imezinduliwa Jumanne juma hili, Machi 16, baada ya agizo kutoka kwa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Chimbo hiki mkononi kinapatikana kupitia tovuti ya Dictionnaire de Francophone org na kupitia programu ya bure kabisa ya simu za mkononi. Akizungumza katika ghafla ya uzinduzi wa kamusi hiyo huko Paris, waziri wa utamaduni wa Ufaransa Roselin Bachelot amesema kamusi hii itawezesha wapenzi wa lugha ya Kifaransa wanaokadiriwa kufikia milioni mia tatu wakiongea leo lugha ya Kifaransa kufahamu utajiri wa lugha hiyo pamoja na maneno yake takriban laki sita. Ni wito kwa wale wote wanaozungumza Kifaransa katika mabara hayo matano Kuchukua kitu ambacho bila shaka ni chao, alisisitiza hivyo. Inamruhusu mtumiaji yeyote wa mtandao kupendekeza ingizo mpya lililochunguzwa na wataalamu na wasomaji kabla ya kukubaliwa. Katibu mkuu wa La Francophonie Louise Mushikiwabo ndivyo alivyopendekeza wakati wa ghafla ya kutengeneza kamusi hiyo. "La francophonie entiere se rejouit de la", kwa ujumla Francophonie inaridhishwa na kuwekwa hewani kwa kifaa hiki cha ubunifu shirikishi, na ina shauku ya kutaka kuwasilisha kwa umma, ambapo ni sehemu jukumu letu kama shirika linalopatikana kote duniani. Njia ya neno linalofanana iliyochukuliwa kama ya kibelgiji ni mfano tosha wa neno linalotumiwa sana barani Afrika lakini nadra sana Ufaransa. Lugha hii ambayo ililazimishwa awali na wakoloni lakini baadaye ikachaguliwa na watetezi wa uhuru ili kuunda umoja wa mataifa yao na kujumuika kimataifa. Lugha ya ushawishi ambayo ilitokea kuwa lugha ya ukombozi. Kamusi ya Frankofoni inapaswa kuruhusu kupokea maneno hai hususan barani Afrika ambako shirika letu lina mataifa thelathini na mbili wanachama. Na watakie nyote wiki njema ya lugha ya Kifaransa na waalika nyote Machi ishirini kuadhimisha na sisi siku ya kimataifa ya Frankofoni. Mwaka huu wa kipekee, nilitaka kuweka siku hii ya Frankofonii kama wanawake wa Frankofonii, wanawake wa jasiri, na hili wamelidhihirisha katika kipindi hiki cha janga la kiafya cette Hii ni mara ya tatu kwa Ufaransa kuweka agizo la umma la kamusi baada ya hiyo kuombwa kutoka kwa chuo kidogo sana cha Ufaransa. Richelieu na General de Gaulle walisisitiza kuhusu ushirikiano wa taasisi ya kimataifa ya Francofoni ya chuo kikuu cha Jean Moulin cha Lyon na wataalamu wa lugha kutoka vituo vikuu vya utafiti vinavyozungumza Kifaransa kama chuo cha sayansi cha ng'ambo cha ofisi ya Quebec ya lugha kifaransa na chuo kikuu cha Laval huko Kanada au chuo kikuu cha Louvain nchini Ubelgiji. Katika mwendelezo wa kipengele hiki nazungumza na LC Gathoni, ni raia wa Kenya anayesoma nchini Ubelgiji. Halo, e kwa majina anaitwa Elsi Gadhoni Kiari, ni na umri wa miaka ishirini na sita na mimi ni Mkenya. Ninafuata taaluma katika uhusiano wa kimataifa na diplomasia kwa utaalamu na kielimu. Nilipata digrii yangu katika uhusiano wa kimataifa kutoka chuo kikuu cha Maseno nchini Kenya, na kwa sasa ninafanya digrii ya uzamili katika uhusiano wa kimataifa kwa kuzingatia diplomasia na utatuzi wa migogoro katika chuo kikuu cha katoliki cha Louvain nchini Ubelgiji, a l'universite catholique de Louvain en Belgique. Kwa nini ulichagua kufanya elimu yako ya juu katika nchi inayozungumza lugha ya Kifaransa? En fait le choix d'etudier en Belgique s'est presente a moi par hasard kwa kusema kweli, chaguo la kusoma e nchini Belgiji lilinijia li, li kwa bahati. Nilitaka kabisa kusoma Ufaransa ah, lakini sikuweza kupata shule ya bei nafuu ya kusoma kile nilichokuwa nataka, ambayo ilikuwa uhusiano wa kimataifa na diplomasia. Shule nilizopata pale Ufaransa ilikuwa chuo kikuu cha sayansi ya siasa na chuo kikuu cha Shila ambazo zilikuwa za bei ghali mmi Wakati nilikuwa Burundi kwa kazi yangu ya hiari, nilitambua kuwa Ubelgiji pia ni nchi inayozungumza Kifaransa kule Uropa, na kwamba vikuu vyao ni vya bei nafuu na, na vinapeana elimu bora. Kwa hivyo nikaamua kuichagua, pamoja na Ubelgiji kuwa kitovu cha diplomasia, na kwamba taasisi za Uropa na makao makuu ya NATO yanapatikana pale. Nilijua kuwa nafasi ya kusomea kule itakuwa nzuri kwa taaluma yangu. Niliingiliana vizuri sana katika hii jamii ya Wafaransa, lakini wakati nilipofika mara ya kwanza nilishangazwa na tofauti ya mila na desturi. Kila kitu kilikuwa katika Kifaransa, kutoka kwa maagizo ya kuchukua basi kufika kwa bidhaa nilizonunua kwenye duka kuu. Ilinichukua muda kuzoea salamu za mabusu na kuelewa lafudhi yao ambayo ilikuwa tofauti kidogo na ile nilikuwa nimezoea. Wakati mwingine watu walidhani nilikuwa na puuza lakini, ni kwa sababu tu sikuwa nawaelewa vizuri. Nilikuwa nikisema ndio kila wakati baada ya mwisho wa kila sentensi, lakini baada ya muda nilipata marafiki ambao walinisaidia kukaa, kwani walichukua muda wao kunielekeza. Na mtufahamishe sasa, kwa nini ulichagua lugha ya Kifaransa? Pasko, kwa kweli naweza sema kwamba lugha ya Kifaransa ndio ilinichagua. Wakati nilipofika shule ya upili, mara moja niliweka katika darasa ambalo lilikuwa likifunzwa Kifaransa. Kabla ya hapo, sikuwa na wazo la kujifunza lugha ya kigeni. Lakini kwa kuwa nilipata fursa hii, sijuti hata kidogo. Kifaransa ni lugha ambayo imenipa fursa ya kufanya kazi, kusoma na kusafiri katika nchi tatu zinazozungumza Kifaransa: Burundi, Ubelgiji na Ufaransa. Kuhusu kazi yangu, Kifaransa imenipa na inaendelea kunipa uwezo wa kushindana sawa na wenzangu wanaozungumza Kifaransa, d'égalité avec mes homologues francophones. Alors, j'adore la langue française. Kala, ni changu chako chako changu. Mpenzi msikilizaji, mimi ni Ali Bilali, bado ningali nawe na sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni. Kama unavyojua RFI Kiswahili inaadhimisha mwezi wa la Francophonie, na leo studio niko na mwanamuziki kidumu Kibido ambaye amezaliwa katika nchi ambayo inazungumza lugha ya Kifaransa, lakini kwa sasa anaishi katika lugha ambayo inazungumza Kiingereza. Kidumu, hii ilikuwaje kwako kama changamoto? E... haikukuwa eh, rahisi mm -hmm. Mimi sijapenda lugha ya Kiingereza tangu zamani, nilikuwa naiona kama sio yangu. In fact, kile nilikuwa napenda kwa watu wakuongea Kiingereza ni muziki wao ambayo hizo nchi kama England, Amerika. Nikuwa najua kama lugha ya mzungu ni Kifaransa, hiyo ndio tulifundishwa, najua hesabu itafanywa kwa Kifaransa, jeografi kwa Kifaransa, shimi kwa Kifaransa saa zile kweni, ili cross border nikaingia Tanzania sababu nilipitiaga Manyovu. Hata nakumbuka mwaka jana niliweza kwenda kupatembea tena baada ya miaka ishirini na tano kwenye nililala nikapaona e, Manyovu. Nilipovuka upande wa Tanzania, kwenye nilingojelea gari ya kunipeleka Kigoma, nikapaona nikaona, pangali pangari vile vile kabisa mm -hmm. Haya, nikafika Kigoma, lakini nikapata town hayati Magufuli alikuwa ishaibadilisha tauni ya Kigoma kabisa, yeah, kabisa. Mm -hmm. Kuna pali paliundwa pako treni nini, nikasema kweli kazi imefanywa, mambo imebadilika. Nikaona barabara ni mzuri, kutokea Makamba unaingia mpaka Kigoma. mm -hmm. Barabara ni lami kabisa, na siku hizo ilikuwa ni barabara ingine ingine. Hasa hapo njo nikaanza kusikia mwanzo mwanzo Kiingereza, naanza kuona hesabu ya mtu matamshi yake amefunzwa na yeye kama rugha ni ya mzungu ni Kiingereza. <laughs> Basi, wakati wewe ulifunzwa lugha ya mzungu ni Kifaransa. mm -hmm. So saa zingine unajua tembea, uone, najua utajua mambo. Basi mi nikaanza sa kujifunza kuji ku kukubali ya kwamba kifaransa nimekiacha kule nimetoka, nimeingia kwa kiingereza. mm -hmm. Basi nikafika hapa Tanzania nikamaliza, nikakaa muda fulani, alafu baadaye nikahama, nikakuja Kenya. Basi ndo nikaanza kuona sasa kiingereza Kenya njo too much, hata kuliko Tanzania vile niko naona. mm -hmm. Kila mtu kwanza, kama usiponekana unajua kuongea kiingereza, we ni mtu mshamba. Wao ukiwambia kizungu, kizungu yao ni ki kiingereza njo lugha ya mzungu, kizungu ingine ni lugha ingine yenyewe wajui basi Nikaona kweli ile mentality nilikuwa nayo nikiwa Burundi, nimepata wenzangu hapa wako nayo ya kwamba mm -hmm. Kizungu ni mu British, kizungu ni kiingereza. Basi hivyo hivyo hivyo hivyo vitu zingine zinatupita kwa masikio, unasikia hii ni ngumu kutamka, hii ni ngumu kusikia. mm -hmm. Sababu kila saa unafikiria kwa kifaransa kwanza ili uendelee uhamishe <laughs> <laughs> basi uh -huh. Hali ikakuwa hivyo mi ika siku moja juu ya hofu ya kufutwa kazi ati siko naimba sijui Kiingereza, mafanzi wakikuja kuniongelesha sijui cha kusema nikaingia kwa shule nikajifunza Kiingereza na wiki nane mm -hmm. basi Kiingereza najua mimi. Nakumbuka nilikuwa serious wiki nane, masaa mawili kwa siku mm -hmm. Monday to Friday. Basi mpaka leo sasa, nikaanza kupoteza Kifaransa Kifaransa elfu mbili na moja, nakumbuka nikijiandaa kuja huko nyumbani Burundi, palikujaga mwana habari anaitwa Abasi Mbazo Mutima, nilipota wenu eh. mm -hmm. Haya sasa, huyo nakumbuka kanifanyisha interview ya French, njo nilikuja kurealize kifaransa nimeisahau. <laughs> na mimi kwa, eh, kwa nature yangu Donatir sipendagi nipoteze kitu nishajua, nikaanza sasa kutafuta vitabu tena kujikumbusha kujikumbusha kujikumbusha, na bidii bidisasa. Nikaanza sasa kwenda Ulaya, kwenda Ulaya ni, ni hususan Belgique mm -hmm, na France. Basi ile kifaransa ikarudi hivi, sahii niko sawa kabisa Kifaransa akiniogopeshi, unapata watu wa kuzungumza nao. Hata Kiingereza kitanivuruga kidogo, lakini nitaongea sawa sawasawa kabisa. Sababu hizo ni lugha mingi kwa akili ya mtu. Hata kufanya interview kwa Kiingereza uko sawa? Naweza, niko sawa. kwa Kifaransa uko sawa? Niko sawa hata mm, sasa hivi tukitaka tubadilishe niko sawa, tunaweza kubadilisha, eh vizuri sana, kama sawa msikidumu. Ah, sawa bien, na mpenzi msikilizaji, lakini makala ni ya Kiswahili, makala ni ya Kiswahili eh, lakini kipengele kinazungumzia maswala ya lugha yeah, ya, ya, ya Kifaransa. Yeah. Nakwambia, siku moja nakumbuka 2019 nilienda Burundi kwa semene ya francofoni mm -hmm. nilipiga kifaransa kukampis kiriri wale watoto wanajifanya wanasoma. mm -hmm. walijua mwalimu ni mimi. <laughs> <laughs> walishangaa kweli kabisa yeah. Na ni mwanamuziki huyo Kidumu Kibidon, kama ulivyosikia, ni raia wa Burundi, lakini sehemu kubwa maisha yake, sehemu kubwa kazi zake anafanyia nchini Kenya. Tumalizie makala yetu haya na kibao hiki cha mwanamuziki Gulam. Ni mwanamuziki kutoka huko nchini Ufaransa mwenye asili ya visiwa vya Komoro, anatuambia pour toujours. Na msikilizaji, tukomee hapa makala yetu ya leo, changu chako chako changu. Ali Bilali ndiyo jina langu, usikosi kunifolo kwa Instagram kwa kuandika bili andaskoro Bilali. Kwa uwezo wake maanani, tukutane tena Jumaapili ijayo tukijaliwa. Mpaka hapa, nakutakia kutakia bon dimanche.