Asante kwa kuungana nami kwa mara nyingine katika makala ya changu chako chako changu hapa RFI Kiswahili, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni pale frankofon na mziki. Mimi naitwa Hilary Ingati. Karibu katika sehemu yetu ya historia. Juma hili tutaangazia ufalme wa Buganda nchini Uganda. Kwanza hebu sikiliza huu wimbo hapa wa kitamaduni omwana wa mutesa wakemesha kusemakuraelerwa neranso tabalire omuganda wafebenagamba tuli omuekum kubeka neragamba omuganda wakulu jatabalirwa nayatabaza mpimana nzetabaza rutamba nawe kwata kosoboro tabalire omuganda wafe Buganda ni mojawapo ya falme kubwa nchini Uganda. Jina Ganda linatumiwa kuwatambua watu wa falme wa Buganda. Falme huu umechukua sehemu kubwa eneo la kati mwa nchi ya Uganda, jiji kuu la Kampala likiwa ndani ya falme wa Buganda. Falme wa Buganda umepewa kipaumbele katika historia ya Uganda tangu wakati wa utawala wa Mfalme Kato Kintu anayeaminika kuwa mwanzilishi wa ufalme wa Buganda. Falme huu hadi sasa ukitajwa kuwa mkubwa zaidi na wenye nguvu Afrika Mashariki. Falme wa Buganda ulijaribu pakubwa kupigania uhuru wake enzi za ukoloni dhidi ya utawala wa Uingereza bila mafanikio, na baadaye ukafanywa kuwa ngome ya serikali ya Mwingereza. Baadhi ya watu kutoka falme wa Buganda wakapewa vyeo vya kuwakilisha Waingereza kando na kuwa mzalishaji mkubwa wa kahawa na pamba, Uganda ilipojipatia uhuru wake, falme wa Buganda ukatupiliwa mbali na aliyekuwa rais wa kwanza Obote pamoja na falme zingine nchini humo, swala lililoendelezwa chini ya utawala wa dikteta Idi Amin alipoingia madarakani. Rais wa sasa Yoweri Museveni alirejesha tena utawala wa kifalme, falme wa Buganda ukarejelewa tena mwaka 1999 <tikana> Ufalme wa Buganda unapakana na mto Nile upande wa kaskazini, Lake Victoria upande wa kusini, mto Kafu kaskazini mashariki, pamoja na mto Kyoga kaskazini, Luganda ikiwa ndio lugha rasmi katika falme huu, japokuwa Kiingereza ndio lugha ya kitaifa, Luganda ikizungumzwa sana eneo la kati mwa nchi ya Uganda. Mfalme wa sasa wa Buganda, Kabaka Mwenda Mtembi wa pili amekuwa katika uongozi tangu kurejeshwa tena kwa ufalme wa Buganda mnamo mwaka 1999. Katikiro Charles Maiga, kiongozi wa serikali ya Buganda, aliteuliwa mnamo mwaka 2013 na waziri mkuu wa Buganda. Bunge la Buganda likijulikana kama Lukiko. Ikulu ya Kabaka maarufu kama Twekobe ilianzishwa naye Kabaka Mwanga wa pili ambapo hadi sasa inatumika kama makao rasmi ya wafalme wote sita wa mwisho katika ufalme wa Buganda. Jina Twekobe kwa maana umoja kuelekea jambo fulani, ambapo kutokana na neno hilo Twekobe watu wa Buganda walikuja pamoja kujenga ikulu ya kabaka kwenye mlima wa Mengo, eneo ambalo makubaliano ya Buganda ya mwaka 1900 yalitiwa sahihi. Kabla ya makubaliano ya Buganda ya mwaka 1900, ufalme wa Buganda ukiwa chini ya kabaka, kulikuwa na mfumo wa utawala wa kifalme ambapo machifu maarufu kama Bakungu waliteuliwa na kabaka. Bataka pamoja na machifu wa Batongole walitumika kama wawakilishi wa falme na walikuwa na jukumu la kuangalia mitaa ya kifalme, kuhakikisha usalama ndani ya falme pamoja na majukumu ya kijeshi. Kitamaduni, uchumi wa Buganda ulitegemea kilimo na ufugaji, matoke ndizi, ikiwa chakula kinachoenziwa sana na Baganda, pamoja na kutumika kama kitega uchumi katika eneo la kati mwa Uganda. Wanawake wa Baganda walijihusisha pakubwa katika shughuli za ukulima, wanaume nao wakijitwika katika maswala ya siasa na biashara <tune> Msikilizaji, kama ni unaungana nasi sasa hivi, kipindi hewani ni changu chako, chako changu, ukiwa nami Hillary Ingati, kumbuka kwamba ukiwa Nairobi unatupata kupitia masafa ya 89.9 masafa ya FM <mulia> Katika sehemu yetu ya utamaduni, leo tunaangazia chakula aina ya sombe kinacholiwa nchini DRC. Sombe ni neno la Kiswahili linalorejelea aina fulani ya chakula kinachopatikana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, chakula kinachochemshwa kutoka kwa majani ya mihogo. Chakula hiki kinaandaliwa kwa kutumia pilipili na kitunguu cha kijani au pia kwa kutumia samaki aliyekaushwa ama nyama. Aina hii ya chakula kinapatikana pakubwa Afrika ya kati na magharibi. Kule Afrika ya kati, kikijulikana kama sakasaka au mpondu kwa Kilingala, kwa kutegemea kabila kuelewa chakula hiki tunazungumza naye raia huyu wa DRC. Sombe ama kinsamvu ni chakula kinachopendwa na wakongomani wengi. Hebu tueleze kidogo, kinapikwa aje? Sombe ikishatolewa shambani inasagwa, sisi tunasemanga kutwanga. Kwenye kino tunatwanganga sombe kwenye kino, tunaweka pia vitunguu. afta kutwanga tunaweka sombe kwa maji moto, tunaweka kwa moto, tunaweka pia mafuta mafuta ya, ya mnazi. Wakongomani wanasemanga mafuta ya ngazi. Tunaweka kwa, mato, kwa moto, inachemka muda mrefu mpaka inaiva. Sasa ikiiva hivyo, ukitaka kuweka kama utaweka fish ni sawa, kenye unataka kuweka kama kuna spice yenye unataka kuweka ndani unaweka pia. Hii sombe inaliwa na nini? Sombe ni kama mboga zingine zote, unaweza ikula na ugali, mchele, viazi, nduma, unaweza ikula na kila kitu. Unafikiri ni kwa nini wakongomani wengi sana wanapenda sombe? Sisi wakongomani tunapenda sombe kwa sababu ni chakula yetu ya, ya asili, ni tamu na ni rahisi kuipata. Na msikilizaji, natumai kwamba umeelimika kutokana na maelezo hayo ya upishi wa chakula cha sombe. Ukitaka labda kupata chakula hicho na uko katika nchi nyingine ambayo si DRC, unaweza kamtafuta rafiki yako aliye nchini DRC akusaidie kupata chakula hicho. Mimi hapa RFI nitamtafuta Vital Mugisho ama rafiki yangu Ruben Kakule Lukumbuka Kuhusu sehemu yetu ya pale francofone, naungana na mwenzangu Ruben Lukumbuka tukiangazia maendeleo ya lugha ya kifaransa nchini Burundi. Karibu sana Ruben Lukumbuka. Nam Hilary Ingati nami uh, bila shaka moja kwa moja naungana na mwalimu Leonard Nyandwi, yeye ni mwalimu wa lugha ya kifaransa nchini Burundi. Nam uh, Profesa Nyandwi, tuambie, kwa sasa lugha ya Kifaransa imefikia kiwango gani katika nchi ya Burundi huko? Nini maendeleo ya lugha ya Kifaransa nchini Burundi? Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Aa, ni kwamba lugha ya Kifaransa ina kiwango kikubwa kabisa na kiwango cha juu katika mfumo wa elimu wa nchini yetu nchi ya Burundi. aa, ni kwamba lugha ya Kifaransa ilichukuliwa tangu zamani kama lugha ya kufundishia. aa, nikijaribu kudadavua sasa, msamiati huu au msemo huu wa kwamba ni lugha ya kufundishia, ni lugha ambayo mitaala imepangwa katika lugha hiyo. e, ina maana kama kuna lugha nyingine au masomo mengine yanayofundishwa, e, yote mitaala yake yote imepangwa katika lugha ya Kifaransa. Naam. Na ni mikakati gani ambayo ninyi kama waalimu wa kufunzi wa lugha hii mnafanya katika kuboresha mafunzo haya ya lugha ya Kifaransa? Uh, ni kwamba kama nimezungumzia awali, mikakati tayari ni hiyo hiyo ambayo imeshapangwa, kwanza uh, kuipa sifa ama wadhifa wa kuweza kuwa uh, lugha ya kufundishia. Pili eh, ni kwamba kuna klabu mbalimbali zinazofundisha uh, lugha hii uh, kama shule za jioni, kama klabu zinazoshughulikia swala uh, nani lugha hii, ili watoto wanaoanza au watu wazima ambao wanatamani kujifunza lugha hii wasikose fursa. Ndio maana sasa, uh, lugha hii inaweza nikasema kwamba kiwango chake ni kikubwa kabisa katika mfumo ana jamii nchini Burundi. Nam Hilary, huyo ni mwalimu wa Kifaransa huko Burundi, Leonard Nyandwi, ambaye nimekuwa nikizungumza naye hivi punde. Ruben, Kabla uondoke wewe, unazungumziaje maendeleo ya lugha hii ya Kifaransa nchini Burundi, na unadhani ni upi mchango wake barani Afrika? Naam, Hilary. Uh, Kifaransa ni lugha ya pili kuzungumzwa duniani baada ya Kiingereza na ni moja ya lugha za kimataifa zinazoenea ama zilizoenea niseme, katika sehemu nyingi duniani. Ukitazama mwamko kama ambavyo umeniuliza mchango wa lugha hii kwa bara la Afrika aa, nimesema ukitazama mwamko unavyoshuhudiwa kwenye mataifa haya ya Afrika Mashariki ambako binafsi nimeishi kwa zaidi ya miaka kumi. Sasa aa, utakuta lugha hii inatumiwa katika kurahisisha mawasiliano e, katika shughuli za kibiashara, kijamii e, kwa maana ya kati ya watu kutoka mataifa ya magharibi yanayozungumza Kifaransa na ndio maana utaona katika vituo vinavyojishughulisha na kueneza utamaduni wa Ufaransa, hapa nazungumzia Alliance Francaise, idadi ya wanaojifunza lugha hii ya Kifaransa inaongezeka kila mwaka, na hii nimeiona Dar es Salaam kule Tanzania na hapa Nairobi vilevile. Kwanza nchi zinazozungumza Kifaransa Afrika Mashariki na Kati ni nyingi tu, kuna Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Rwanda, pia ukienda kule Komoro, Mauritius, Cote d'Ivoire, kule Afrika Magharibi na Kaskazini, Niger, Burkina Faso, Mali na kadhalika. Niseme yani lugha mbili, Kifaransa na Kiingereza. Wakati huu sasa watu wameanza kuhamasika kwenda uh, kujifunza Kichina na Kiarabu na hii ujavo ni katika zile uh, shughuli haswa za kibiashara. Mara ya mwisho nilipotembelea Alliance Francaise hapa Nairobi, mkurugenzi wa kituo hiki aliniambia kwamba kutokana na corona walisimamisha kidogo shughuli za uh, kutoa elimu ama mafunzo ya lugha ya Kifaransa lakini sasa kwa vile e, ulimwengu umeanza kufunguka kutokana na, na, na makataa ambayo yalitolewa na baadhi ya serikali ikiwemo hapa na Nairobi, Kenya. Kwa hivyo sasa shule zimesharejeshwa, zimesharejelewa na watu sasa wanajifunza, wanajifunza lugha ya Kifaransa. Watu wengi kwa kweli wameanza kuhamasika. Utakuta kwenye hizi nchi zinazozungumza Kiingereza zaidi, ilikuwa nadra hapo mwanzoni kumpata mtu ambaye anaongea Kifaransa kwa ufasaha lakini sasa hivi, pamoja na vituo hivi vinavyotoa mafunzo ya Kifaransa, watu ni wengi kwelikweli, wameanza kujifunza, hata na wewe binafsi hapa ofisini. eh? naona ukinikaribia karibia, karibia. Ili ni nikupe angalau bonjour, eh, salamu kwa Kifaransa. Kwa hivyo, Hilary, lugha hii kusema kweli imechangia pakubwa katika kurahisisha mawasiliano kati ya watu na kama nilivyokuambia hata hapo Alliance Francaise jijini Nairobi hapa tulipo, niliambiwa kwamba kuna wengine wanaenda kusomea Kifaransa ili kutafuta ajira eh, mambo kama hayo. Kwa hivyo ni hayo tu uh, Hillary. Nami Ruben nilikumbuka nikushukuru sana kwa kipengele hicho na najua kwamba kimemwelimisha msikilizaji wetu. katika sehemu yetu ya muziki, juma hili tunaangazia wimbo Take It Slow wake msanii Ziki akimshirikisha msanii Charles Kanyi maarufu kama jagwa Jagwa. Kwa sasa msikilizaji, ni mbunge wa eneo bunge la Starehe, viungani mwa Nairobi, kupitia chama tawala cha Jubilee. Alianza taaluma yake kama mwimbaji. Hebu sikiliza wimbo huu hapa. Hey! Mapenzi ni bahari yeah. Lisilo na mwisho yeah. Mapenzi ni moto kwa yeah. Roho na haichomi yeah. Nimempenda msichana yeah. yeah. Ewa kisonko yeah. Mi humona kwenye ndoto usiku nikiwa geto A wimbo huu take it slow, msanii ziki amepata msichana mmoja mrembo zaidi. Tatizo ni kwamba msikilizaji, ziki anaishi katika mitaa ya walalahoi, mrembo naye ambaye amempata na amempenda anaishi katika mitaa ya matajiri. Sasa anashangaa itakuwaje kumpata huyu mrembo, lakini msanii jagua anamwambia kwamba take it slow, utaja mpata tu kwa wakati Tukimalizia msikilizaji, makala haya, nikumbushe kuwa ukitaka kujifunza lugha ya Kifaransa au kuendeleza ufahamu wako kuhusu lugha hii, unaweza tembelea vituo vya Alliance Francaise vilivyo nchini mwako kwa maelezo zaidi. Kwa heri, naitwa Hilary Ingati.