Ni furaha tele kwangu, mpenzi msikilizaji, kukutana nawe kwa habari nyingine tena katika makala haya ya changu chako chako changu. Makala changu chako chako changu hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue. Na mpenzi msikilizaji, hii ni sehemu ya tatu, natumai itakuwa ndio ya mwisho ya makala kuhusu historia ya Umoja wa Afrika kama nilivyokuahidi juma lililopita. Sehemu hii ya tatu tutaangalia hapa kuhusu uteuzi wa uongozi ama marais wa Umoja wa Afrika, wanateuliwa vipi? Kabla ya kuingia kiundani zaidi, nikukumbushe kwamba rais wa sasa wa Umoja wa Afrika ni rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Chisekedi Chilombo. Mwaka 2006 Umoja wa Afrika uliamua kuunda kamati ya kuzingatia kuanzishwa kwa mfumo wa mzunguko kati ya nchi wanachama kuhusiana na urais. Mabishano yalizuka katika mkutano wa kilele wa mwaka 2006, wakati Sudan ilipotangaza kuwania urais wa muungano kama mwakilishi wa eneo la Afrika Mashariki. Nchi kadhaa wanachama zilikataa kuunga mkono Sudan kwa sababu ya mivutano huko Darfur. Sudan mara moja iliondoa mgombea wake, na Rais Denis Sassou Nguesso wa Jamhuri ya Congo Brazzaville alichaguliwa kwa kipindi cha mwaka mmoja katika mkutano wa kilele wa Januari 2007. Sassou Nguesso alibadilishwa na kukabidhi madaraka John Agyekum Kufuor wa Ghana. Licha jaribio lingine la Wasudan kutaka kuchukua uongozi mwaka 2007 kwenye kumbukumbu ya miaka 50 ya uhuru wa Ghana, wakati wa mfano kwa nchi ambayo inashikilia urais. Mkutano wa katikati ya muhula ulioandaliwa kujadili serikali ya muungano, Januari mwaka 2008, Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania alichukua nafasi ya urais akiwakilisha ukanda wa Afrika Mashariki. Muhula wa uongozi ni mwaka mmoja ambapo kikao cha viongozi wa Umoja wa Afrika kinafanyika mara moja kwa mwaka, lakini hufanyika pia kwa dharura kabla ya muda uliopangwa. Hii hapa ni orodha ya viongozi wa mataifa Afrika ambao wameongoza Umoja wa Afrika. Kwanza kabisa ni Rais Tabombeki wa Afrika Kusini, ambaye aliteuliwa Juni 9 mwaka 2000 hadi Julai 10 mwaka 2003. Joaquim Chissano wa Msumbiji ambaye aliteuliwa Julai 10 2003 hadi Julai 6 mwaka 2004. Olusegun Obasanjo rais wa Nigeria ambaye aliteuliwa Julai 6 2004 hadi Januari 24 mwaka 2006. Denis Asungweso ambaye aliteuliwa Januari 24 mwaka 2006 hadi Januari 24 mwaka 2007. John kfur rais wa Ghana ambaye aliongoza Umoja wa Afrika kuanzia Januari 30207 hadi Januari 3128 Jakaya Mrisho Kikwete ambaye aliteuliwa Januari 31208 hadi Februari 229 Mwamar Gadafi ambaye aliteuliwa Februari 229 hadi Januari 31210 Bingu wa Mutharika, rais wa Malawi, ambaye aliongoza umoja Afrika tangu Januari 31, 2010 hadi Januari 31, 2011. Teodor Obiangwima, rais wa Guinea Ikweta, ambaye aliongoza tangu Januari 31, 2011 hadi Januari 29 mwaka 2012. Tomas Boniai, rais wa Benin, ambaye aliongoza Umoja wa Afrika tangu Januari 29 mwaka 2012 hadi Januari 27 mwaka 2013. Haile Mariam Desalegn, waziri mkuu wa Ethiopia, ambaye aliongoza Umoja wa Afrika tangu Januari 27 mwaka 2013 hadi Januari 30 2014. Mohamed Uld Abdel Aziz ambaye aliongoza Umoja wa Afrika tangu Januari 30 mwaka 2014 hadi Januari 30 mwaka 2015. Robert Gabriel Mugabe, rais wa Zimbabwe, aliongoza Umoja wa Afrika tangu Januari 30 mwaka 2015 hadi Januari 30 mwaka 2016. Idris Debi Itno, rais wa Chad, yeye aliongoza umoja wa Afrika tangu Januari 30, 2016 hadi Januari 30 mwaka 2017. Alpha Conde, rais wa Guinea, aliongoza umoja wa Afrika kuanzia Januari 30, 2017 hadi Januari 28 mwaka 2018. Paul Kagame, rais wa Rwanda, yeye aliongoza umoja wa Afrika kuanzia Januari 28 mwaka 2018 hadi Februari 10 mwaka 2019. Abdel Fattah al-Sisi, huu ni rais wa Misri aliongoza Umoja wa Afrika tangu Februari 10 2019, hadi Februari 10 mwaka 2020. Cyril Ramaphosa, rais wa Afrika Kusini, alichukua usukani kuongoza Umoja wa Afrika tangu Februari 10 mwaka 2020 hadi Februari 6 mwaka 2021 na ambapo alimkabidhi kijiti Rais Felix Chisekedi Chilombo, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kongo Januari 6 Februari mwaka 2021, na muula wake utakwenda kwa takriban mwaka mmoja. Na sasa tuangalie kuhusu bajeti ya Umoja wa Afrika. Umoja wa Afrika unafadhiliwa kwa asilimia 73 ya misaada kutoka nchi za magharibi wakati umoja huo ukichangia asilimia 37. Mwaka 2016 wakuu wa nchi wanachama wa umoja wa Afrika walipiga kura kwa kanuni ya ushuru wa asilimia 0.2 kwa uagizaji wa kibiashara uliofanywa na nchi wanachama ili kuifanya au ijitegemee kifedha kutoka kwa ufadhili wa Magharibi, walakin utekelezaji mzuri wa ushuru uliahirishwa hadi mwaka 2018. Mnamo Januari mwaka 2018 wakuu wa nchi za Umoja wa Afrika kwa pamoja walichukua utekelezaji wa ushuru huu. Ushuru unaweza kufadhili AU kwa euro bilioni 1.237. Mnamo Novemba mwaka 2018 nchi wanachama 14 zilitekeleza ushuru huu na 23 zaidi zipo katika mchakato wa kufanya hivyo. AU inapitisha bajeti yake ya kila mwaka 2019, mwaka 2019 mnamo Novemba mwaka 2018, na inafikia dola milioni 681 za Marekani, zikijumuisha milioni 273 kwa shughuli za kulinda amani milioni 250 kwa mipango ya Umoja wa Afrika na milioni 158 kwa bajeti ya operesheni. Na kuhusu swala la lugha za Umoja wa Afrika msikilizaji, kulingana na sheria ya katiba ya Umoja wa Afrika, lugha zinazofanya kazi ni Kiingereza, Kiarabu, Kifaransa, Kireno na lugha kadhaa za Kiafrika. Itifaki ya kurekebisha katiba iliyopitishwa mwaka 2023 iliyoongeza kwa lugha hizi Kihispania na Kiswahili, na pia lugha nyingine yoyote ya Kiafrika. Lugha hizo sita ndizo zikawa lugha rasmi za Muungano na hazijajulikana tena kama lugha za kufanya kazi. Kwa kweli, tafsiri ya hati za Muungano katika lugha nne za asili zilizosababisha ucheleweshaji na shida kubwa katika kukamilisha miradi fulani, lakini hizi zilisuluhishwa kwa kuletwa kwa zana mpya za kutafsiri na njia mpya za kufanya kazi. ilianzishwa mnamo mwaka 2001 chini ya usimamizi wa AU, chuo cha lugha cha Afrika kinachokuza matumizi na uendelezaji wa lugha za Kiafrika kati ya Waafrika. AU ilifanya mwaka 2006 kuwa mwaka wa lugha za Kiafrika. Nam msikilizaji, tukomee hapa kipengele chetu kuhusu historia ya Umoja wa Afrika. Mpenzi msikilizaji, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni. Kumbuka juma iliyopita tumezungumzia kuhusu: je, unafikiri ni muhimu mwanamke kufahamu mshahara wa mume wake? Na sasa hii ni sehemu ya pili. Sidhani kama ni swala nzuri sana kwa mke kujua, wangu za kujua kwamba kwa kwa anapoweza kwa kwa kwa kwa kwa kujua mshahara wangu ni kiasi fulani, basi itakuwa ni ibua hisia fulani kwamba kidogo kidogo sifanyi vizuri ile kukua mwelekeo na pia wakati mwingine pia kuweza kuangukakwa na, majina naitwa Chi Za Omari naishi Goma. Hapana, kwa zamani ilikuwa ni vizuri zaidi, sababu zamani e, wake za watu walikuwa bado wajaamka, walikuwa bado awajakuwa na miundo mbinu hii ya leo, ila kwa hawa wanawake wa leo kwa kweli si vizuri, si vizuri kumwambia ukweli wa mshahara. Kwa sababu gani? Inaweza katokea, e, kwa wangine, unakutana mwanamke anapenda spendi sana, yani anapenda starehe eh. Anasubiria kila siku m, kwa mfano ana, ana, ana, ana, anapokea dala mia mbili kwa mwezi ameshapanga huku, na mwenye hela ajapanga, inatokana sasa matumizi yanakuwaje? Mwanamke anataka a, a, a, a, asafishwe nywele, anataka anunuliwe nguo, bado matumizi ya kula, unasikia bwana, bado e, ada ya nyumba, unaona bwana. Sasa ukisema ile ee, mia mbili, kisha unamwambia hiyo ee, mia mbili ni kama umekosea. Lazima mwambie napokea mi, mia au mia na hamsini, hiyo ingine hamsini unaweka kwa kaunti yako we mume, bila ye kujua Huenda zile siku zitakapoisha zitakapoisha iwe ni usaidizi kwa nyinyi wote na familia. E, kwa mimi kwa kweli mchango wangu ndio huo. Siwezi nikamuonesha mwanamke asilimia mia pasenti kusema napokeaga hela fulani kwangu ah -ah. ni makosa e. nashusha na RFI Kiswahili. limba Abdu walidi natokea Kinondoni studio kuhusu mke kujua mshahara wa mumewe. Mi nafikiri ni sahihi kabisa kwa sababu hiyo, uh, itasaidia kwamba mume ndani ya nyumba kutekeleza majukumu yake kwa urahisi zaidi bila kupindisha pindisha au kuleta konakona nyingi <laughs> kwa sababu <laughs> kwa sababu sasa hivi wanaume wengi humo majumbani wanakuwa wana wanaleta janja janja nyingi kuzingizia kwamba mshahara hautoshi, lakini hawasemi mshahara wao ni shilingi ngapi. Kwa sababu najua mwanamke pia ni akiwepo ndani ya nyumba, kuna aina fulani ambao na yeye anaweza akasaidia kwa mawazo ama ushauri, wafanye nini, wapunguze nini, bajeti zao ili ziweze kwenda sawa. Kwa hiyo mimi naona ni sahihi tu kwa mwanamke kujua mshahara wa mume wake. Asante, tumalizie makala haya na kipengele cha muziki. Msikilizaji, na kuletea ngoma hii inaitwa Vadir Atonex, nenda kamwambie mchumba wako wa zamani, ngoma ambayo imeimbwa na mwanamuziki Daju kutoka nchini Ufaransa, mwenye asili ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Daju ni mdogo wake mwanamuziki Metre Gims. Wote wawili ni watoto wa mwanamuziki mkongwe kabisa wa muziki wa rumba Juna Janana, ambaye aliwahi kuimba katika bendi mbalimbali nchini mbali DRC ikiwemo bendi ya TP OK Jazz. Na katika wimbo huu Daju anamwambia mpenzi wake nenda kamwambie hana tena utawala kwa ajili yako. Kamwambie mpenzi wako akufute kabisa katika fikra zake na aifute kabisa nambari yako, njoo kwangu ambako kamwe hatutoachana. <laughs> Nam msikilizaji, tukomee hapa makala yetu ya leo changu chako chako changu, changu, jumapili hii. Kumbuka, iwapo una lolote, unaweza kutuandikia, lakini pia unaweza kutufollow kwa Instagram kukuandika bili andasco Bilali. Hadi juma lijalo tukijaliwa, ni kutakie bon dimanche.