Ni furaha tele kwangu, mpenzi msikilizaji, kwa kukutana nawe kwa habari nyingine tena katika makala haya ya Changu Chako Chako Changu. Makala Changu Chako Chako Changu hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone, na muziki. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue. Jumapili hii nakuletea sehemu ya pili ya historia kuhusu Umoja wa Afrika. Kama unakumbuka juma iliyopita, tulizungumzia kuhusu kuundwa kwa jumuiya ya Umoja wa Afrika ambayo mwanzoni kabisa ilikuwa inaitwa OAU na baadaye ikageuka kuitwa AU ama Umoja wa Afrika. Na sasa tuangazie hapa kuhusiana na nchi wanachama. Umoja wa Afrika ina nchi wanachama 55, yaani nchi zote za bara la Afrika baada ya kurejea kwa Moroko kwenye umoja huo iliyokuwa imejiondoa mwaka 1985 kwa sababu Umoja wa Afrika uliitambua Sahara ya Magharibi kuwa nchi huru, wakati Moroko ikidai ni eneo la majimbo yake ya kusini. Mkutano wa kwanza wa bunge la Umoja wa Afrika ulifanyika mwaka 2004 huko Afrika Kusini. Makao makuu ya Umoja wa Afrika. Taasisi nyingi na vyombo vya Umoja wa Afrika vimekusanywa pamoja katika jengo lililoko katika wilaya ya Kera huko Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, karibu na makao makuu ya zamani ya shirika. Jengo hili lilijengwa kwa msaada wa China, ambayo kwa ujumla inadumisha uhusiano mzuri wa kidiplomasia, kibiashara na bara la Afrika. Jengo ambalo kwa urefu lina mita 99 au sakafu 30 linachukuliwa na wabunifu wake kuwa refu zaidi jijini, lilijengwa kwa miaka miwili na nusu na wafanyakazi 1200 wa China na Ethiopia kwenye eneo la gereza la zamani la Alem Bekan. Gharama yake inakadiriwa kuwa dola milioni 200 au euro milioni 154. Pamoja na fanicha iliyolipwa kamili na Wachina. Jumba hilo lilifunguliwa Januari mwaka 2012, lina vyumba kadhaa vya mkutano ikiwa ni pamoja na chumba chenye uwezo wa kuchukua watu 2500, uwanja wa michezo wa nje wenye viti 100, kituo cha ununuzi na ofisi ambazo zinaweza kuchukua maafisa 700. Afrika umeundwa na taasisi na vyombo kadhaa. Kwanza kabisa ni Bunge la Afrika. Bunge lazima hatimaye liwe chombo muhimu zaidi cha kutunga sheria cha Umoja wa Afrika. Kiti cha bunge kipo Midrand, Afrika Kusini. Bunge linaundwa na wawakilishi 265 waliochaguliwa kutoka nchi wanachama 55 na, na hutoa ushiriki wa asasi za kiraia katika mchakato wa utawala wa kidemokrasia. Rais wake ni Roger Kondo Dang, ni raia wa Cameron. Mkutano wa Umoja wa Afrika Mei 25, 2013 kwa maadhimisho ya miaka 50 tangu kuanzishwa kwa Jumuiya ya Umoja wa Afrika, bunge liliundwa na wakuu wa nchi na serikali za nchi za Jumuiya ya Afrika. Bunge kwa sasa ni chombo kikuu cha Umoja wa Afrika, hatua kwa hatua inapeana mamlaka yake ya kufanya uamuzi kwa bunge la Afrika. Linakutana mara mmoja kwa mwaka na linachukua maamuzi kwa makubaliano au kwa theluthi mbili ya wengi. Rais wa sasa Umoja wa Afrika ni Felix Tshisekedi, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye alichukua usukani juma lililopita katika kikao kilichofanyika katika njia ya video kutokana na mazingira ya maambukizi ya virusi vya korona. Tume hapo awali ilikuwa sekretarieti ya jumuiya ya umoja wa Afrika. Inaundwa na makamishna kumi pamoja na rais makamu wa rais linakaa na, na makao yake ni huko adis Ababa, Ethiopia. Kama ilivyo kwa bunge la Ulaya, tume ya umoja wa Afrika ina mamlaka ya utendaji na pia ina nguvu ya kutekeleza mipango. Rais wake ni Musa Faki Mahamat, raia wa Chad, ambaye naye pia juma lililopita aliteuliwa kwa mara nyingine tena kuendelea kuhudumu katika nafasi hiyo. Baraza kuu linaundwa na mawaziri walioteuliwa na serikali za nchi wanachama. Inafanya maamuzi katika maeneo ya biashara ya kimataifa, usalama wa jamii, chakula, kilimo na mawasiliano inawajibika kwa mkutano na huandaa mambo yatakayokubaliwa au kujadiliwa na mkutano. Na sasa tuangazie kuhusu taasisi za mahakama. Mahakama ya Haki ya Afrika imeundwa na sheria ya katiba ya Jumuiya ya Afrika ili kutatua shida za ufafanuzi wa mikataba ya umoja huo itifaki ambayo ilianzisha korti ya haki ya afrika ilipitishwa mwaka 2023 na kuanza kutumika mwaka 2028, na inawezekana kwamba itabadilishwa na itifaki iliyoundwa na mahakama ya afrika ya haki za binadamu ambayo ingeingizwa ndani ya mahakama ya afrika kuhusu haki za binadamu na watu. Ingekuwa na mihimili miwili, mmoja unaohusika na maswala ya jumla na mwingine unaoshughulikia haki za binadamu. Tume ya Afrika ya haki za binadamu na watu imekuwepo tangu mwaka 1986. Imeundwa na haki ya Afrika juu ya haki za binadamu na watu na sio na sheria ya katiba ya Umoja wa Afrika. Korti ya kiafrika ya haki za binadamu na watu ilianzishwa mwaka 2006. Ili kutekeleza kazi ya tume, tume ya Umoja wa Afrika ya sheria ya kimataifa iliundwa Februari 4 mwaka 2009. Imeundwa na wataalamu wa sheria za kimataifa zilizochaguliwa na nchi wanachama 55 za shirika. Makao yake makuu yapo jijini Adis Ababa, Ethiopia. Tume hii iliundwa kwa msingi wa kifungu cha tano cha katiba ya shirika. Shughuli zake zilianza Mei mwaka 2010. Chombo hiki cha kisheria kina dhamira mbili. Kwanza, kushauri vyombo vya muungano na dhamira ya uchunguzi wa kisheria. Kwa hivyo inaweza kupendekeza marekebisho ya maandiko kadhaa ambayo tayari yamepitishwa au hata mikataba. <muchilio> Tuangazie sasa kuhusu taasisi za kiuchumi na kifedha. Kuna taasisi tatu za kiuchumi. Kwanza ni benki kuu ya Afrika iliyoko Abuja nchini Nigeria. Pili ni benki ya uwekezaji ya Afrika iliyoko Tripoli huko Libya na tatu ni mfuko wa fedha wa Kiafrika ulioko Yaunde nchini Cameroon. Walakini taasisi hizi bado hazijaanzishwa, ingawa kazi ya kamati ya uendeshaji juu ya uanzishwaji wao imekamilika. Mwishowe, Jumuiya ya Afrika inakusudia kuwa na sarafu mmoja, wakati mwingine huitwa Afro. Taasisi nyingine na mihimili ya AU ni pamoja na Baraza la Amani na Usalama lililopendekezwa katika mkutano wa Lusaka uliofanyika mwaka 2001 na kuanzishwa mwaka 2004 na itifaki iliyoambatanishwa na sheria na kupitishwa na mkutano Julai mwaka 2002. Itifaki inafafanua PSC kama chombo cha pamoja cha usalama na kinga inayolenga kuwezesha kufanya uamuzi mzuri wakati wa mizozo na ujenzi mpya. Mwishowe inakusudia kuweka sera ya kawaida ya ulinzi. PSC inaundwa na wanachama 15 waliochaguliwa na mkutano. Kamati ya wawakilishi wa kudumu inaundwa na wawakilishi wa kudumu walioteuliwa na nchi wanachama. Kamati inaandaa kazi ya halmashauri kuu. Na msikizaji, tukomee hapa sehemu yetu hii ya pili ya kipengele kuhusu historia ya Umoja wa Afrika. Juma lijalo nitakujuza kuhusu uteuzi wa viongozi pamoja na bajeti inapatikana vipi na inatoka wapi. Msikilizaji, tukielekea kwenye kipengele cha utamaduni, unafikiri ni sahihi mume kumpa taarifa au mkewe kujua kiasi cha fedha anachopokea kwa mwezi katika kazi yake? Yani, yani, sijui nikwambieje, lakini ni ngumu, ni ngumu sana mwanaume kuwa muwazi kwa mke wake kwamba bwana, mi napokea mshahara kiasi fulani. Ni ngumu yani, anaweza akakwambia ni asilimia themanini, lakini asilimia ishirini akakuficha kwa sababu anajua huyu nikimwambia mambo yote, na maana kila kitu atakitaka mezani, na hivyo atashinda kusaidia hata ndugu zake. Kwa hiyo hukwambia moja kwa moja hivi, anaweza akakudanganya. Hata kama angekuwa na marafiki mia, ukawafatilia, jamani, mshahara napokea kiasi gani? Kwa sababu kwenye makampuni kila mtu ana nafasi yake kwao. Swali lako sijui kama nimelijibu kiufadhaa, lakini ukweli ni kwamba mwanaume awezi akakwambia mshahara wake wote suala nzima la mwanamke au mke kufahamu mshahara wa mumewe e, isipokuwa kwa zile desturi ama uh, tamaduni za Kiafrika. Wakati mwingine mwanamke anakuwa hahusishwi na mambo mengi, mojawapo ni suala zima la mshahara. Lakini kwa upande wangu ni suala nzuri, ili aweze kusawazisha matumizi au mahitaji awe ni mwenye kufahamu kwamba mahitaji na matumizi yake ndani ya nyumba yaendane sawa na pato la mume wake, ikiwa kwamba e, wanachangia mambo yote ndani ya nyumba. Kwa hiyo kwa upande wangu mimi ni, ni, ni suala muhimu, na inaweza ikawa ni usalama wa kiuchumi ndani ya nyumba na kuepusha vurugu na ufujaji wa uchumi baina ya, ya wanandoa. Hivyo basi upande wangu eh, ni, ni suala zuri au ni suala la kawaida eh, kwa mantiki hiyo tu kwamba ili nyumbani kuwepo uh, usawa. Yaani kuna wakati mmoja inaweza kuwa sahihi kwa wanawake, na, kwa wanawake, kwa baadhi baadhi ya ya wanawake wanawake na si sahihi. Kwa walio sahihi ni kama mfano wale wanawake ambao wana uvumilivu, wana subira, wana uelewa, hawa ambao wana unyenyekevu na mapenzi kwa ume wao ha, kwa ume zao, hawa unaweza wakachangia katika kujua na kiwango fulani, ndio mume wangu anapata hivi, na tukaweza tukaishi naye hivi, tukafanya mradi huyu, tukazitumia hivi kiasi kadhaa kadhaa na nini wakajua na yao na yeye akaleta mchango wake fulani hivyo na nini, lakini kuna wengine ambaye wanapenda vitu, wale ambao tunaita watu wa mabei kali wala nini, akijua mshahara ni huyu ni kadhaa, atataka lete spend hizi afanye hivi, unajikuta sasa wewe kama uko ni unataka kuendeleza familia, si vizuri kuelekeza wewe, jielekeze katika matumizi na maendelezo ya familia yako. Lakini naye pasina kujua. Maana, kuna wakati fulani akijua labda anatamaa anapenda kuuziwauziwa vitu, anapenda agawiwe vitu, inakuja kuwa bala baadaye. Hiyo kitu ambacho unajua, katika ulimwengu wa hivi kuna wanawake ambao hawafai kabisa kwa sababu ya tamaa zao na kupendapenda vitu e, hao kabisa hawafai kabisa e, sasa na haifai wa namna hiyo kuwaonesha pesa zako ni hizi ni hizi, inakuwa ni, lakini kuna wale ambao ni waaminifu ni watu gani mnaweza mkachangia katika kuendelea, kuambia bwana, mke wangu kiongo changu kiasi changu chenye nimepata riski ni hiki, na mi nataka tukitumie hivi ili tuiendeleze familia. Yani mchangie katika matatizo ya familia kwenye shida na raha, lakini kuna wengine ambao hawastahiki kabisa, kutokana na tabia zao za kupenda vitu vya bei kali, kwa kupenda nini. Akijua hela ni hizi, atataka hela wazifuje, wafanye nini. Huyo ndio mtazamo wangu. Kwa swala hilo la mwanamke kujua mshahara wa mume wake, kwa mtazamo wangu ni jambo njema, kwa sababu hata Biblia inasema kuwa mwanamke aliumbwa ili kuwa msaidizi wa mume wake. Hata hivyo, mwanamke anapojua unapata pesa ngapi kwa mwezi, ataweza kukuelekeza utakavyotumia pesa. Kwa mfano, mahitaji nyumbani kama vile kununua vyakula, kununulia watoto nguo na pia kuwalipia karo, na ya maana mtakavyowekeza pesa hivyo Sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki mpenzi hey, msikilizaji, na kuletea mwanamuziki huyo, anaitwa Frank Akil ama Etoile de Londres. Ni mwanamuziki mwenye asili ya DRC lakini amekaa sana katika miji ya mataifa ya maziwa makuu kama vile Bujumbura, Kigali, ambako muziki hasa alianzia jijini Bujumbura. Ngoma yake ya kwanza kabisa iliitwa Mauvais Souvenir, ngoma ambayo ilimtambulisha mbele ya mashabiki wake. Baada ya kuhitimisha shule, alielekea huko Uingereza, ambako aliendelea na shule hukuwa akifanya muziki, lakini pia utangazaji katika kituo mojawapo jijini London, ambapo mara kadhaa alifanya mahojiano na wanamuziki kutoka ukanda wa Afrika Mashariki waliozuru katika eneo la London. Kwa sasa Frank Akila anatimiza miaka 30 tangu pale alipoanza kuimba, na maisha yake ya muziki yalipitia changamoto nyingi, ikiwemo nyimbo zake kuzuiliwa kutumiwa kama mali yake, baada ya lebo aliyokuwa akifanyia kazi kufilisika na kubana kazi zake. Lakini hivi karibuni ameshinda kesi na sasa ameanza kuachia nyimbo zake kupitia mtandao wa kijamii wa YouTube. Tukijaliwa, tutapata fursa kuzungumza naye katika vipindi vyetu vijavyo kufahamu zaidi kuhusu changamoto alizokumbana nazo, lakini pia miaka yake 30 ya muziki ni kupe nafasi msikilizaji kusikiliza moja kati ya ngoma zake. Hii hapa anatuambia Princess Smile. Ngoma hii bila shaka iwaburudishe wapenzi wote wa makala haya Changu Chako Chako Changu, hasa wapenzi wa muziki wa rumba. Naona smile je t'avais rencontré avant qu'on se rencontre Obe, hapa msikilizaji, mimi ni Ali Bilali. Kumbuka, unaweza kutufollow kwa Instagram kwa kuandika Billy underscore Bilali. Hadi juma lijalo, tukijaliwa nikutakie bon dimanche.