Ni matumaini yangu kwamba hujambo popote pale ulipo, mpenzi msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu kwa makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali, bienvenue yani, karibu nam kwenye kipengele hiki cha historia na utamaduni, msikilizaji, tunaangazia kuhusu utafiti uliofanywa na wanaakiolojia Profesa Mfaransa Sonia Harman kwa ushirikiano na Makavazi ya Taifa ya Kenya yakiongozwa na Dr Frederiki Kialo Manthi. Wamegundua vitu vya kale katika eneo la Lomekwi katika kaunti ya Turukana kaskazini magharibi mwa Kenya ikiwemo mifupa ya binadamu wa kale kuonyesha kuwa watu waliishi katika eneo hilo. Wanaikiolojia hao wanasema wamegundua vitu hivyo vya kale vinavyoonyesha tabia ya wanadamu hao wa kale wanaoaminiwa waliishi zaidi ya miaka milioni tatu iliyopita. Mwanaikiolojia profesa Mfaransa Sonia Armand hapa anaeleza kwa nini walijikita katika utafiti huu na nini walichobaini My main interest is not um... Lengo langu kuu sio tu kugundua um, mabadiliko ya binadamu hawa wa kale, lakini tabia zao, namna binadamu hawa wa zamani walivyokuwa wanafikiria uh, na namna walivyokuwa wanafanya mambo yao. Turukana ni sehemu muhimu sana, kwa sababu kuna maeneo mengi ya kubainia historia ya kale ya binadamu uh, na kitu ambacho of, uh, tumebaini kwa miaka kadhaa iliyopita ni kuwa mambo yalivyokuwa uh, yanatatuliwa ya na binadamu wa kale, tulipata ushahidi uh, wa vitu vya kitamaduni. Kwa hivyo tumefanya kazi kuhusu tabia za binadamu wa kale kwa vitu tulivyopata katika maeneo ya kihistoria. Aidha, Profesa Sonia anaeleza ni kwa nini kuna umuhimu wa watu kufahamu tulichogundua kinaonyesha asili ya utamaduni na uh, so ugunduzi na hili the sio kwa Kenya tu, bali kwa dunia, dunia uh, nzima history. Kwa hivyo ni kitu cha kipekee uh, ili kuelewa uh, historia uh, ya binadamu a huge, a huge na hivyo Turukana uh, ina nafasi uh, so ya kipekee. Kwa hivyo ni muhimu kuwafahamisha uh, wananchi wa Kenya uh, kuhusu uh, ugunduzi huu hu muhimu wa historia ya binadamu , lakini pia kuwatia moyo vijana kufahamu historia yao na kujikita katika utaalamu huu ambao wengi wameanza kukumbatia na tungependa kuendeleza hili zaidi. mwanaekolojia profesa wa chuo kikuu cha Stony Brook nchini Marekani, Sonia Arma, raia wa Ufaransa, ambaye pia ni anafanya kazi na taasisi ya Turkana Basin Institute. Makavazi ya Taifa nchini Kenya, tarehe mbili mwezi Disemba, imeandaa maonyesho ya kuadhimisha miaka kumi tangu kugunduliwa kwa vitu hivyo kwa ajili ya wananchi jijini Nairobi kutoa elimu kuhusu umuhimu wa historia ya kale na ugunduzi walioufanya. Kufahamu mengi zaidi kuhusu ugunduzi huu mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Dr Frederick Kyalo Mathi kutoka makavazi ya kitaifa ya Kenya. Uh, ni amana sana kwa ya Kenya, eria ya Turkana ni ya maana sana kwa nchi yetu ya Kenya, lakini sio kwa Kenya peke yake, ni kwat uh, kwa sababu tumepata uh, mifupa mizuri sana kwa eria ya Turkana, tumepata uh, uh, uh, uh, Culture ya zamani ambayo imepatikana toka na mifua tofauti sana mm. Kuna dinosaur fossils kutoka, pia kuna uh, mifupa zingine za wanyama ambao amba, amba, waliishi zamani sana ambao wengine wamepotea kabisa, walitoweka wali duniani kote hawapatikani uh, kwa wakati huu. Kwa hivyo Turkana imetopea picha mzuri sana kuhusu wanyama wa zamani, vile maisha ilikuwako zamani uh, Uh, miaka milioni mia moja wakati dinosaurs walikuwa naishi pambani za Turkana. Kwa hivyo Turkana basin kwa Kenya na dunia, dunia yote ni ya maana sana sababu hiyo hiyo basin it documents the evolution of very many fauna species. Mtu wa kawaida tu kuleja atajiuliza kwa nini kuna umuhimu wanw wataalam kufanya utafiti huu, lakini pia ni kwa nini ni muhimu kuhifadhi haya mambo ambayo umeyapata? Kwa sisi kuelewa yale tunayopitia saa hizi na yale yatakuja baadaye, ni lazima tuelewe yale yalifanyika nyuma yetu. Tunataka kujua mahali tumetoka kama, kama, kama binadamu. Kwa hivyo kus, kus, kusoma mambo ya zamani na pia kufanya utafiti kuhusu mambo ya zamani inatusaidia zaidi kuelewa mahali tuko saa hizi na mahali tunaelekea. Wakenya ambao wanakusikiliza na Waafrika wa kawaida, unahisi kwamba Waafrika wengi wanathamini uh, historia yao na historia ya binadamu na walikotoka? Lakini pia ukijibu hilo, unaweza ukazungumzia hii exhibition ambayo mtakuwa nayo tarehe mbili Disemba. Uh, Waafrika wa wengi uh, bado hatujathamini sana uh, kazi tunafanya hii uh, utafiti tunafanya ya paleo sciences, lakini nafikiri sababu kubwa ni ya kwamba uh, hakuja kuwa na njia mingi sana ya ku, kuelimisha waafrika kuhusu hii utafiti tunafanya ya mambo ya zamani uh, nikisema hivyo pia namaanisha kwamba kuna haja kubwa sana ya vyombo tofauti, uh, radio TV, uh, magazeti pia ku, ku, kuongeza ile, ile coverage ambayo ambayo wanaweza kuzungumzia mambo ya historia ya mambo ya zamani, uh, majirani wetu Ethiopia, Tanzania, Uganda uh, kidogo uh, Malawi, Mozambique mpaka South Africa, na ukienda even West Africa, kuna, kuna mambo mingi sana ambayo inazungumzia sana kuhusu utamaduni wetu ama ile, ile heritage yetu kama Afrika urithi, urithi wetu kama Afrika, kwa hivyo urithi ya Hmm. Kwa hivyo kuna haja kubwa sana ya vyombo tofauti uh, TV, radio, magazeti, magazeti kuzungumzia zaidi kuhusu hii urithi wetu, sababu ni urithi wetu kama, kama Afrika na ni lazima tujifunie hii urithi wetu kama si Waafrika. E, hii maonyesho mm, inakuja hii tunafungua wiki ijayo itakuwa, itakuwa itakuwa ya manufaa sana kwetu sisi Wakenya na Waafrika, sababu itatuwezesha ku, kujifunza zaidi kuhusu hizi stone tools ya zamani, vitu vya kale, vitu vya kale, ita- itachangia zaidi kutufunza uh, ama kufunza, kufunza Wakenya na, na wale watu watatembelea hiyo exhibition kujua na kuland kujifunza kuhusu ut, ut, uta tamaduni na historia, historia mm -hmm, yetu kama, kama sisi wa Afrika na, na pia vile Kenya imeweza kuchangia zaidi kuhusu ile ile, ile ile kuelewa kuhusu mambo ya zamani. Kama kuna jambo taka kuongezea tumesahau? Yeah, nikipenda ku kuimiza Wakenya kwamba uh, ama kuwaeleza zaidi ya kwamba hakika Kenya tuko na, tuko na mambo mazuri ya, kujifu, ya kujifunia hakika ayo, ayo hiyo urithi tukunayo kama Wakenya ni urithi ambao mara nyingi hatujaitumia kwa njia mzuri. Ni urithi ambao tunapaswa tujifunie zaidi kama Wakenya, na hiyo huyo urithi, maoni yangu ni kwamba ni tutafute njia ya, ya, ya kuitumia kuja pamoja kama Wakenya. Ni, ni, ni, ni urithi wetu kama Wakenya, tujifunie huyo urithi Ntushikane mikono uh, kutunza uoridhi kwa vizazi vijazo. Asantena bila shaka, natumai kwamba imeeleweka vizuri sana Dok Manthi na Profesa Sonia nam. Nitoe shukrani za dhati kwa mwenzangu Victo Buso kwa kufanikisha mahojiano hayo. Tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone. Msikilizaji, kumbuka, kwenye ukumbi wa Alliance Francaise ya Nairobi kulikuwa na maonyesho ya picha ambayo yametamatika juma hili. Ni kukumbushe tu kwamba kulikuwa na onyesho la picha lake Victoria slowly dying ya Frederic Noy, Frederic Noy ambaye ni mshindi wa tuzo ya kipengele cha visa dor ya mwaka 2019 katika tamasha la kila mwaka la Visa pour l'Image Photojournalisme, na alitunukiwa nafasi ya tatu katika kitengo cha picha za mazingira katika shindano la picha la dunia la mwaka 2020. Lakini pia kulikuwa na onyesho la picha Justice pour le lac Victoria, ama Justice for Lake Victoria. Picha hizi ni sehemu ya kampeni za utetezi zinazoongozwa na tamasha la namu Hashtag Justice for Lake Victoria na kampeni za flip flop hashtag plastic revolution kulinda mojawapo ya maziwa makubwa zaidi barani Afrika na maeneo yake ya vyanzo vya maji dhidi ya uharibifu. Naam, na kwenye kipengele cha muziki, na kuletea mwanamuziki maarufu sana duniani anaitwa Kofi Olomide ambaye jina lake halisi ni Antoine Christophe Akbepa Mumba, maarufu kama Kofi Olomide, aliyezaliwa Julai 13, 1956 huko Kisangani nchini Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Ni mwimbaji, mtunzi wa nyimbo wa Kongo, mwimbaji na mtayarishaji. Kofi Olomide anachukuliwa kuwa gwiji wa muziki wa Kongo na kiafrika aliyefanya kazi kwa takriban miongo mitano. Yeye ndiye msanii wa kwanza wa kiafrika mweusi kucheza na kujaza ukumbi wa hadithi wa Bersi huko nchini Ufaransa. Olomide alirekodi albamu 28 za studio, zikiwemo saba zilizotiwa saini na Cartie Latin moja kwa ushirikiano na Papa Wemba na albamu 18 za moja kwa moja kwa jumla ya nyimbo zaidi ya 300. Kazi yake ilimletea tuzo saba za Kora zikiwemo nne wakati wa toleo la elfu mbili na mbili kutokana na albamu yake Efrakata. Lakini sasa Kofi Olomide anakumbwa na dhama kutokana na kesi ya kunyanyasa waimbaji wake wa kike, ambapo hivi karibuni mahakama ya rufaa ya Versailles huko nchini Ufaransa ilimhukumu kifungo cha miaka minane jela Oktoba 25, kutokana kile kilichodaiwa. Alishtakiwa kwa unyanyasaji wa kijinsia na kuwateka nyara wachezaji wake wanne wa zamani wakati wa ziara yake nchini Ufaransa, mashtaka ambayo ameendelea kujitetea. Hukumu hiyo ilihifadhiwa na itatolewa hadi, sep... hadi Disemba 13, kutokana na tuhuma hizo. Tayari kule nchini Kigali, wanaharakati wa mashirika ya wanawake wamepelekea kufutwa kwa tamasha lake liliyokuwa lifanyike huko Kigali, na sasa Kofyolomide anasubiriwa kutumbwiza jijini Nairobi Disemba 11. Nikuletee wimbo wake huo, anatwambia papangwa sumama Ni kibao hicho chake mwanamuziki Kofi Olomide, papa ngwa suma, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu Jumapili hii, na washukuru wasikilizaji wetu kutoka huko Bujumbura nchini Burundi, na ninawapa pole kwa mafuriko yaliyotokea hivi majuzi. Mimi naitwa Ali Bilali, nikutakie bon dimanche.