Ni furaha yangu kukutana nawe kwa mara nyingine tena, mpenzi ya msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali. Kwa mara nyingine tena sipo peke yangu, yuko na mwenzangu Benson Wakoli. Kwa pamoja tunakutakia bienvenue, yani karibu. Nam msikilizaji, mimi na mwenzangu Benson Wakoli tunakuletea hapa sehemu hii ya tatu ya historia ya rais Captain Thomas Sankara. Katika sehemu hii ya tatu, tutakujuza sasa kuhusu harakati zake za ukosoaji wa madeni katika kiwango cha kimataifa. Katika kiwango hicho cha kimataifa, Thomas Sankara alikosoa ukosefu wa haki wa utandawazi, mfumo wa kifedha, umuhimu wa Shirika la Fedha la Kimataifa na Benki ya Dunia. Na uzito wa deni la nchi za ulimwengu wa tatu. Nam alibilali, Burkina Faso ilikataa kuchukua mkopo kutoka kwa shirika la fedha duniani, IMF, Thomas Sangara akitupilia mbali masharti yaliyowekwa ili kupewa mkopo. Thomas Sangara alichukua mfumo huu kama njia ya ushindi uliopangwa kwa ujanja wa Afrika ili ukuaji na maendeleo yake ya tii viwango, viwango ambavyo ni vya kigeni kabisa kwa Afrika. Alitarajia mwitikio wa nchi za magharibi. Alisitiza huko Addis Ababa namo mwaka 1987 juu ya hitaji la kukataliwa kwa pamoja kwa nchi za kiafrika kulipa, ikiwa Burkina Faso yenyewe itakataa kulipa deni, sitakuepo wakati huo huo, mkutano ujao Miezi mitatu kabla ya kuuawa aliwasilisha, wakati wa mkutano wa Jumuiya ya Umoja wa Afrika huko Addis Ababa na mwaka 1987 hotuba iliyopitishwa kwa kizazi baadaye, ambapo alipinga uhalali wa deni la nchi yake na akakataa hatua ya pamoja na nchi za Afrika. Tunafikiri kwamba madeni yanachanganuliwa kwanza kutokana na chanzo chake. Chanzo cha madeni kimeanza tangu ukoloni. Waliotukopa pesa ndio ambao walikuwa wakoloni wetu, na ni hao hao ndio waliodhibiti mataifa yetu na uchumi wetu. Ni hao hao tena wakoloni ambao walisababisha madeni ya Afrika kupitia wahisani ambao ni ndugu zao binadamu zao. Sisi hatukujua madeni hayo hivyo hatuwezi kulipa. Ningependa mkutano wetu useme wazi kwamba hatutalipa madeni, sababu hii itatuepusha kuuliwa kibinafsi. kama Burkina Faso ikikataa kulipa deni, sitakuwepo kwenye mkutano ujao, lakini kupitia mshikamano wa sote ambao ninahitaji Yaani kupitia mshikamano wa sote tunaweza kuepuka kulipa na kama hatukulipa tunaweza kuleta maendeleo. Naam, Benson Wakoli. mm -hmm. Kama unavyomsikia alivyokuwa akizungumza hapa na kushangiliwa eh, na kupigiwa makofi sana, lakini kinafiki Nam Benson Wakoli, na sasa tuzungumzie kuhusu ukosoaji wa siasa ya Ufaransa kwa Afrika. Naam Ali Bilali, Thomas Sankara alifafanua mpango wake kama mpinga ubeberu, haswa katika hotuba yake ya mwelekeo wa kisiasa iliyoandikwa kati ya Septemba na Oktoba mwaka 1983 na Valere Some, na kurekodiwa katika ukumbi wa baraza la mashauriano, na kisha ikatangazwa kwenye redio Oktoba mbili mwaka 1983. Katika suala hili Ufaransa inakuwa lengo kuu la matamshi ya kimapinduzi. Mashambulizi ya maneno dhidi ya Ufaransa yalikamilika kwa safari ya Francois Mitterrand, rais wa Ufaransa za maizo kwenda Burkina Faso namo novemba 1986, wakati ambapo Thomas Sangara alikosoa vikali sera ya Ufaransa ya kumpokea nchini Ufaransa Peter Bodha, waziri mkuu wa Afrika Kusini na Jonas Savimbi, mkuu wa chama cha UNITA, ambapo alisitiza kwamba wawili hao wanatembea na kufunikwa na damu za watu kuanzia kichwani hadi kwenye nyaya za vidole. Wakati huo, msaada wa kiuchumi wa Ufaransa kwa Burkina Faso ulipunguzwa kwa asilimia 80 kati ya mwaka 1983 na 1985. na Bilali, tuangazie hapa suala la kuungana na Cuba. Benson Wakoli, mpango wa ushirikiano na Cuba ulianzishwa baada ya kukutana na Fidel Castro. Thomas Ankara alituma kutoka Septemba 1986 vijana wa Burkina Faso kwenda Cuba ili wapate mafunzo ya wa kitaalamu na wakati wa kurudi washiriki katika maendeleo ya nchi. Walee wa mwisho lazima wawe wa kujitolea na huajiriwa kwa misingi wa uchunguzi wa ushindani, na kipaumbele kinachopewa watoto yatima na watoto kutoka maeneo ya vijijini na yenye shida. Vijana wengine mia sita hivi walisafiri kwenda Cuba kumaliza masomo yao na kupata mafunzo ya ufundi ili kuwa madaktari, wahandisi, wataalamu wa kilimo au hata wataalamu wa magonjwa ya wanawake. Thomas Sankara alipinga msaada wa Marekani kwa Israel na Afrika Kusini na akatoa wito kwa nchi za Kiafrika kususia michuano ya Olimpiki ya majira ya joto huko Los Angeles mwaka 1984. Mbele ya mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa, pia alishutumu uvamizi wa Grenada na Marekani, ambayo inalipiza kisasi kwa kutekeleza vikwazo vya kibiashara dhidi ya Burkina Faso. Bado akiwa kwenye Umoja wa Mataifa, alitaka mwisho wa haki ya kura ya turufu iliyopewa mamlaka kwa mataifa makubwa. Unajua, kuna mataifa kadhaa ambayo yana kura ya veto. Naam, kwa hiyo katika hotuba yake alisisitiza kuondoa swala hilo, na kwa nini mataifa hayo yawe na kura ya turufu? Naam, akaunga mkono madai ya taifa la uundwaji wa Sahara Magharibi, Palestina, Sandinista wa Nikaragua na hata ANC ya Afrika Kusini, ikiwa atadumisha uhusiano mzuri na viongozi wa Ghana Jerry Rawlings na Muamar Gadafi wa Libya. Tomas Sankara alijikuta akitengwa sana katika eneo la magharibi. Viongozi walio karibu na Ufaransa kama vile Ufuet Boigny aliyekuwa rais wa Côte d'Ivoire au Hassan de aliyekuwa mfalme wa Morocco walionekana kumchukia sana. Desemba mwaka 1985, utawala wa Mali chini ya Rais Musa Traore uliingia vitani kwa wiki chache na Burkina Faso kwa sababu ya mzozo wa mpaka. Nam alibilali. Siku chache kabla ya kifo chake Thomas Sangara alijiwa na watu waliomtonya kwamba kuna mpango wa mapinduzi unaoandaliwa na mtu wake wa karibu, Bles Kompore. Kutokana na namna walivyoshibana wawili hao, aliwaeleza kwamba mkisikia Bles Kompore anapanga mapinduzi, musidhubutu kumzuia, sababu itakuwa haiwezi kuzuilika. Naam, tumsikize hapa. Siku mtasikia Blaze anaandaa mapinduzi dhidi yangu, msiwe hata na haja ya kuniambia au kutia pingamizi, sababu itakuwa imechelewa na haiwezi kurekebishika. Anajua vitu vingi sana kunihusu. Hakuna anayeweza kunilinda dhidi yake iwapo atataka kunishambulia. Yeye yuko na silaha ambazo hata nyie hamjui iwapo anaandaa mapinduzi. Labda kama unataka kujitoa mhanga. Ndio unaweza kupinga. Sifikirii kamwe kama anaweza kufanya hivyo. Ni vizuri kuwa na rafiki ambaye unaweza kumwambia kila kitu na kumpa nafasi ya kutambua kilichomo moyoni mwake bila hata kumwambia. Ni vizuri na ni nadra sana. Na Thomas Sankara aliuawa Oktoba 15 mwaka 1987. Na labda Benson, tuwaeleza wasikilizaji wetu hapa aliuawa vipi kiongozi huyo? Naam, ifahamike kwanza kwamba mtu hawezi kupendwa na wote. Wapo baadhi ya watu hawakupenda ukali na uadilifu wa Thomas Sankara. Kwa mfano aliendesha gari la zamani la Renault 5 na anasita kupata gari mpya kwa kuhofia kwamba atadhaniwa kuwa kaiba pesa za serikali. Kwa kuongezea, kukabiliwa na maporomoko ya mapinduzi shauku ikapungua. Watu wengine wakahisi kufadhaika, haswa machifu wa jadi ambao nguvu zao zilidhoofishwa na sera ya Sankara. Kipindi fulani alialikwa kwenda kule nchini Libya. mm -hmm. Na aliporudi alirejesha fedha zote ambazo alikuwa amekwenda nazo kutoka serikalini. <laughs> Hii ni baada ya kwamba safari yake hiyo ilidhaminiwa na utawala wa Rais Muamar Gaddafi. Kwa hiyo ikaonekana hakuna maana abaki na ile pesa ya serikali, akairejesha. Hali hiyo ilipelekea baadhi ya watu kuzua maswali mengi, kwa nini kafanya hivyo? mm -hmm ukiangalia masuala ya fedha unapewa mileage wachache sana. Wachache wanaweza wakafanya hivyo, lakini nakumbuka kipindi fulani rais wa Burundi hayati Pierre Ngurunziza aliwahi kufanya hivyo za za nyuma. Katika muktadha huu, uhusiano kati ya Blaise Compaore na Thomas Sangaro ulizorota kutoka mwaka 1985 kwa kiwango ambacho wanaume hawa wawili hawakuzungumuza tena ko mbili zinazopingana zikaundwa. Siku moja kabla ya mauaji ya Sankara, baraza la mawaziri lilipitisha mswada wa kuunda kikosi cha polisi cha kupambana na mapinduzi ambacho kambi ya kampori iliona ni kama tishio dhidi yake. Mwisho wa alasiri ya Oktoba 15, 1987 Thomas Sankara na wajumbe katika baraza lake la mawaziri walikusanyika katika jumba la baraza la mashauriano huko Ugadugu. Kusudi la mkutano huu linahusu kuunda kwa chama cha kisiasa cha mrengo wa kushoto ili kukabiliana na kuibuka kwa maandamano. Mara tu mkutano huo ulipoanza, Alibilali, kamanda wa jeshi, aliingia ndani ya jengo hilo na kumuua mlinzi wa karibu wa Sankara, kisha akafika kwenye chumba cha mkutano ambapo aliamuru walioko ndani waondoke. Kulingana na ushuhuda walinusurika pekee mshauri wa rais Alouna Traore, Thomas Sankara alitoka kwanza, mikono angani Akawaambia wajumbe wa baraza la mawaziri msisongee, ni kutoka kwangu ndio wanahitaji. Kisha akapigwa risasi na washambuliaji. Wanachama wengine walipata shida kama hiyo, isipokuwa Taraore ambaye aliongozwa kwenye chumba kingine ambako walipatikana wenzake wengine. Mbali na Thomas Sankara, watu kumi na wawili waliuliwa pia, wakiwemo wajumbe watano wa baraza la mawaziri: Bonaventure Compaore, mfanyakazi wa rais Christophe Saba, katibu wa kudumu wa baraza la mapinduzi la kitaifa Frederic Iemd, mshauri wa kisheria wa ra, wa rais Patrice Zagre, profesa wa falsafa Paulin babu Bamuni, mkurugenzi wa vyombo vya habari vya rais, pamoja na walinzi watano, ikiwa ni pamoja na Abdulahi Guem, Emmanuel Bationo, Hamado Sawadogo, Nufu Sawadogo, walilae Ouedraogo pamoja na polisi Patenema Sore na Der Somda dereva wa Thomas Sankara. Jioni ya mapinduzi, taarifa iliyosoma kwenye redio ilitangaza kufutwa kwa baraza la mapinduzi la kitaifa na kujiuzulu kwa Raisi Sankara, na nafasi yake ikachukuliwa na Blaise Compaore. Usiku huo huo Thomas Sankara na wenzie walizikwa bila hata hivyo kujulikana ni kaburi gani walipozikwa katika makaburi ya Danoe huko Wagadugu ambapo wafungwa takriban ishirini ndio waliohusika na mazishi hayo. Baadaye ndipo likatafutwa kaburi lake na kujengewa. Siku kadhaa baadaye cheti cha kifo cha Sankara kilichochapishwa kwa waandishi wa habari kilionyesha kwamba alikufa kwa sababu za kiafya, lakini Captain Blaise Compaore alipoulizwa kuhusu mauaji ya rafiki yake na kuulizwa, je, anasikitishwa na kifo hicho, na hili ndilo lililokuwa jibu lake: ya kumpoteza rafiki hakika na sikitika. Pia kipindi fulani maishani mwake alifikiria kutuondoa, inasikitisha. Ee, inasikitisha <laughs> Naam, bwana Benson Wakoli, naona tukomee hapa, sehemu hii ya nne. Naam, kuhusu Captain Thomas Sankara mm -hmm. Juma lijalo sasa tutamalizia na namna uchunguzi ulivyoendeshwa hadi kubaini uhusika wa moja kwa moja wa Blaise Compaore. Naam, juma lijalo bila shaka. Na, mbenson, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki naam. Leo tuwazungumzie wanamuziki hawa wawili, Amadu na Mariam. Kwa majina yao halisi ni Amadu Bagayoko na Mariam Dumbia, ni wanamuziki na waimbaji wa huko nchini Mali. Wote ni walemavu wa macho, yaani ni vipofu walijulikana katika miaka ya mapema 2000 wakati walipopata sifa na kuvutiwa na wapenzi wa muziki kutoka nchini Ufaransa na Mali. Bilali walivikwa taji mwaka 2005, na na ushindi wa muziki ama ukipenda Victoire de la Musique kipengele cha wali katika Dimaj Abamako iliyotengenezwa kwa msaada wa Manu Chao ambaye alijitangaza kuwa shabiki wa wawili hao tangu mwanzo. Nam albilali walishinda tena ushindi wa muziki namo mwaka 2013 kwa albamu ya Folila. Haya, Benson, mm -hmm. Kibao Je pense à toi ni miongoni mwa vibao vilivyowapa sifa tele, na sasa tuwape nafasi ya wasikilizaji kuweza kusikiliza kibao hicho. Na mimi naitwa Ali Bilali na mwenzangu Benson Wakoli. Usikosi kutfolo kwa Instagram kwa kuandika Bwana Wakoli au Bili Andasco Bilali. Bilali, tukutane tena juma lijalo tukijaliwa, kwa pamoja tunakutakia bondi mash.