Mpenzi msikilizaji, makala ni changu chako, chako changu, hapa RFI Kiswahili. Makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali Bienvenu, na hii leo msikilizaji, tutazungumzia historia ya eneo hapa Mombasa nchini Kenya liitwalo For uh, Jesus. Na katika kuzungumzia hili niko naye hapa anaitwa Abdul Majid Rafael kutoka For Jesus National Museums of Kenya mm -hmm. Yeah. Kama unavyosikia msikilizaji tuko <clears throat> na Rafael hapa ambaye atatupa historia fupi ya eneo hili la For Jesus ambalo lipo chini ya wizara ya utamaduni nchini Kenya. Naam. Uh, historia fupi kuhusu uh, For Jesus ambayo Kiswahili tunaita Ngome Yesu ni kwamba ilijengwa na Wareno na hawa Wareno walipokuja hapa ni wakati ule wa Vasco da Gama alivyokuwa akisafiri akizunguka ulimwenguni. Alipofika mwaka wa 1498 alifika Mombasa na akaiona Mombasa na akaipenda. Kulikuwa kuna mji wa kale na kuna bandari ambayo ilikuwa ni nzuri sana, maji yake yalikuwa yametulia, na kulikuwa kuna majahazi mengi yaliyotoka upande wa Uajemi ama Persian Gulf Kiingereza, yakija kufanya biashara pamoja na watu wa Afrika Mashariki. Walipokuja mara ya kwanza hawakukaribishwa vizuri, lakini mara ya pili waliporudi, baada ya kumfahamisha mfalme wao King Felipe the Second kuhusu Mombasa, akaona kwamba ni eneo zuri la biashara, na kwa vile kulikuwa kuna biashara nzuri inayoendelea, wakaona kwamba pia na wao waweze kuingia na kujiunga na ile biashara. Na biashara yenyewe ilikuwa ni biashara ya kubadilishana vitu. Kwa mfano, kulikuwa kuna biashara ya watumwa, biashara ya pembe za ndovu, biashara ya ngozi za chui na vitu vingine vya kadhalika. Kwa mfano pia dhahabu zilitoka kwa upande wa ndani kule Uganda zikawa zikija hapa pwani bandarini zinabadilishwa na vitu vingine vinavyotoka nje, kwa mfano kutoka India, kutoka Persian Gulf, Omani, Yemeni na kadhalika. <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> Kabla kuendelea, wafanyabiashara walikuwa ni Wareno, afu wateja walikuwa ni kina nani? Uh, Wareno walikuwa walikuwa wakipata wateja kutoka nchi ya, ya, ya Afrika kwa mfano wakipata wale watumwa wakiwachukua wakiwapeleka, kama Wareno tunajua walikuwa waki uh, wapeleka watumwa hadi India, Bombay walikuwa na makao yao kule Goa. Kwa hivyo wakifanya biashara na watu wengine wa nje, wengine wakipeleka pia upande wa Uingereza, Amerika na kadhalika, lakini kwa hapa walikuwa wakipata bidhaa zao kwa wenyeji wa Afrika ndio waki, walikuwa wakiwapatia bidhaa hizo. mm -hmm. no. <coughs> na biashara tuseme, ilikuwa inaendelea vipi biashara? Ilikuwa ni kwa mfano biashara, mwanzo walipokuja wareno hawakuja kwa... kwa furaha, walikuja wa kwa kivita wakawa wamechukua uh, umiliki wa Mombasa na wakajaribu kuingia ndani ili kuweza kupata, kwa mfano, kuna wale viongozi machifu ambao walikuwa wanaongoza makabila fulani. Kwa mfano, Mijikenda walikuwa na kiongozi wao wataita walikuwa na kiongozi wao uh, na watu tofauti, kwa mfano Wachangamwe wa ambao ni watu walikuwa ni wenyeji wa eneo hili la pwani. Kwa hivyo walivyokuja wakawashurutisha lazima wafanye kazi na wao waweze kuwaletea pia watumwa waweze kuwafanyia mambo mengi kwa mm -hmm, hivyo ilikuwa ni biashara baina ya wao na wenyeji <clears throat> katika ngome hii ya Fort Jesus eh, tumeona pia kuna ishara ishara za Waomani na na. Ilikuwaje baada ya miaka mia moja ya uongozi wa Wareno ambao walikuwa sio mzuri sana kwa wenyeji, kwa sababu walikuwa kuna ukikose, ukikosea sheria kidogo unauliwa ama nyumba yako inachomwa mm -hmm kulikuwa kidogo uongozi wao ulikuwa ni wa kikatilikatili katili. Kwa hivyo wenyeji walipata kuwamiliana na uh, Sultani wa Omani aweze kuja kuwaokoa katika dhulma uh, hizi za hawa Wareno. Kwa hivyo yule bwana sultani akaona kwamba ni nafasi ya kuweza kumiliki eneo kubwa na akakubali mara moja. Kwa hivyo mwaka wa elfu moja mia sita na, na tisini na nane. aliwahi kuja akazingira ngome hii na majeshi wanajeshi na meli zake na akafaulu kuwafungia wakawa hawapati chakula hawapati eh, madawa hawapati maji, yani wakawa wamekaa kama ambaye wako jela. Kwa hivyo wengi wao walifariki kutokana na ugonjwa, wengine walifariki kutokana na, na, na, na njaa, umeona na mambo mengine pia, kama ugonjwa wa malaria alikuwa ni mkubwa wakati ule, na walikuwa hawawezi kupigana nao kwa hivyo walipopungua ile idadi yao ndio wakaingia wale wa Umani. Sasa wakateka nyara, wakachukua ngome na wakamiliki Mombasa kwa muda wa miaka uh, mia mbili, karne mbili baada ya Wareno. Ndio maana unaona kuna athari ya Wareno, kama majumba mengine utaona yamejengwa kwa kia kiasili ya uh, Kiarabu, milango utaona mingine ni imechongwa chongwa ile ya Kiarabu, kwa sababu Waarabu walikaa kwa muda mrefu zaidi ya wale Wareno na pia hawa Arabu walikuja wakaoana na wenyeji wa Mombasa, kwa sababu ni Waislamu. Kwa hivyo wakaingiliana vizuri. Mpaka leo ukiulizwa kwamba kuna mtu ambaye pengine ana asili ya Kiomani, utaonyeshwa huyu ni Mwomani, huyu ni Mazurui, huyu ni Mbaluchi, kwa sababu pia Baluchi walikuja wale watu, wali watu wali kutoka Baluchistan walikuja na wao wakaweza waka kukaa hapa, na wengine walienda mpaka Zanzibar na kuendelea mbele zaidi. na mpenzi msikilizaji wa makala changu, chako chako, changu, huyo ni Abdul Majid Rafael ambaye ni mwongozaji katika ngome itwayo Fort Jesus huko Mombasa. usikosi kuungana nami juma lijalo, nitakupa sehemu ya pili ya historia ya ngome hiyo kongwe, ambapo Abdul Majid Rafael atatueleza sasa, baada ya ngome hiyo kuchukuliwa na Waarabu kutoka Oman, kwa nini hawakubadili jina la Fort Jesus? Naam, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni msikilizaji, na Le parle Francofone. Kumbuka juma lilopita tulikuwa huko Mombasa nchini Kenya, ambako Alliance Francaise ya Mombasa iliandaa tamasha la wiki nzima la Blue Economy. Katika tamasha hilo, yapo mashindano ya shule za msingi kutoka Mombasa yajulikanayo kama Eco Reporter Competition. Kumbuka juma lilopita nilikuletea hapa sehemu ya kwanza. Sasa sikiliza sehemu hii ya pili. Kuelekea mashindano hayo, Alliance Francaise ya Mombasa iliandaa maonyesho ya filamu kwenye jumba la filamu la Cinemax ili kuandaa wanafunzi. Nimezungumza na walimu hapa kutueleza kuhusu wanavyojiandaa. Um, jina langu ni Nora Sewe uh, kutoka shule ya kimataifa ya Light, yani Light International School. Mm, naona uh, shule lenu na wanafunzi ni miongoni mwa ambao wamekuja kuhudhuria filamu hapa Cinemax. Bila shaka ni katika mwelekeo wa kujiandaa katika mashindano ya ecosystem. mmejiandaa vipi? Um, wanafunzi wetu uh, wanajaribu kufanya utafiti uh, usomaji katika uh, mambo mbalimbali ambayo yanahusu ecosystem, na tunafurahi kwamba leo hii wanafunzi wameweza kuja hapa kuangalia filamu hii, kwa kuwa itawasaidia kujiandaa katika mashindano hayo. na nyinyi kama walimu, labda mna jaribu kuwaelekeza wanafunzi kwa aina gani ili waweze kutambua suala hili la udhibiti wa mazingira uh, katika masomo uh, shuleni? Uh, wanaweza kujifunza kupitia somo la jiografia uh, isitoshe pia uh, katika shule yetu uh, tuna uh, kikundi ama klabu nikisema, ambacho ni cha mazingira. Kwa hivyo kinawasaidia wanafunzi uh, kuelewa namna ya kuweza kudhibiti mazingira yao. Na ukiangalia kwa hali ilivyo, labda mnaweza mkafaulu kwenye mashindano haya? Tunatazamia kufaulu. Naam, uh, ninahakika kwamba wanafunzi wetu wamejiandaa vya kutosha na kwamba mwisho wa mashindano ah, tunatazamia kwamba tutafurahi. Nakushukuru sana, asante. Na anaitwa ah, Patrick, nafunza shule ya Light International School Mombasa, hapa Nyali. Okay, kwa sasa tulishajaribu kuongea na wanafunzi ambao watashirika katika hilo shindano la Eco Ripota, ambapo watakuwa wanajaribu kutengeneza ah, mashindano tofauti tofauti kama vile pengine kutoa video kuhusiana na mambo ya oceans na pia pengine kuandika uh, stories na kama hayo na poems pia ili kushiriki katika uh, hilo shindano la Eco Reporter. Hili ni kundi la pili ambalo limekuja leo hapa Cinemax. Kundi la kwanza lilikuwa uh, hapa na ulikuwa ukiwaongoza, lakini ukiangalia filamu ambazo zimeonyeshwa ni tofauti, hii ipoje? Ndio tulitaka kuangalau nini, uh, wanafunzi waweze kupata uh, mwelekeo wa tofauti ama kuona, kuweza kuona uh, jinsi tofauti ambayo tunaweza tukalinda bahari zetu. Ndio kwa sababu tumeweza kuwa na filamu tofauti tofauti na ile ambayo tulikuwa nayo uh, siku ya Jumatano na sasa mmejiandaa vipi kuhusu mashindano hayo ya Eco Report? Kufuatana na zile filamu ambazo tumeona, natumai kuwa wanafunzi wamepata ideas ambazo wanaweza wakatumia, na pia wenyewe watafanya research zao kwa internet, ili waweze kutengeneza filamu ama kutengeneza kitu ambacho ni sawa kufuatiliana na hili shindano. Naam, nashukuru sana, asante na baada ya kuzungumza na walimu hao, nimezungumza pia na wanafunzi kufahamu namna wanavyojipanga kuhudhuria mashindano hayo. Habari yako? Nzuri. Unaitwa nani? Muhammad Golich. Umetoka kuangalia filamu hapo, umejifunza nini? Nimeelewa vitu vingi, kama conservation ya wanyama wanyama nimeelewa kama Lagos wenye wanaishi kwa maji yani, na sasa kuna mashindano ambayo yanaitwa Eco Report ambayo yameandaliwa na shule lenu ni moja miongoni mwa shule zinazoshiriki. Umejiandaa vipi? Sasa sisi tuko imara, tumesimama tisti kama kigongo, tuko imara, tunajiaminia tutashinda, na yani imani ni kwa Mungu, lakini tunajiaminia tutashinda. Nakushukuru sana ah, sana. Habari? Ah, mzuri. Unaitwa nani? Sophie. Sophie, umetoka kuangalia filamu hapa, umejifunza nini? Nimejifunza ku save bahari ya Mhm. E, umejifunza nini? Nimejifunza ku kuona bahari vizuri na ku na... Na nisi okote uh... nisiokote uh... Fish, fish. Na, na, samaki na zisikufe zi, zi, hilo, mm, tu hakuna mm, lingine. A, na nimejifunza nisitupe vitu vibaya kwa sababu uh, kunguru zitakula chaku, zi na, na wasamaki watakula um, uh, kunguru na watakufa. na msikilizaji, tuhitimishe makala yetu haya na kipengele cha muziki na kuletea hapa mwanamuziki maarufu wa bendi ya Kilimanjaro Njenje kutoka nchini Tanzania, Waziri Ali, ambaye amefariki dunia usiku wa kuamkia jana Jumaa mosi katika hospitali ya Mwananyamala huko jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambako alikuwa akipatiwa matibabu. Mwanamuziki huyo Waziri Ali alikuwa ni miongoni mwa wanamuziki waliounda bendi hiyo ya, ya Kilimanjaro maarufu uwana Njenje ambao walipiga fora na vibao vyao kama vile Kinyaunyau, Kachiri, Tupendane, Gere, Ndembele, Boko, Busara na nyingine nyingi. Hebu sikiliza kibao chao hiki, Kinyaunyau. Msikilizaji, ni wimbo huo, Kinyaunyao na wana Njenje kutoka huko nchini Tanzania unaotimisha makala yetu ya changu chako chako changu. Nami na Ali Bilali, usikosi kuungana nami Jumapili ijayo tukijaliwa. Sina la ziada, ni kutakie bon dimanche.