Ni furaha yangu kukutana nawe kwa mara nyingine tena mpenzi ya msikilizaji, katika makala haya ya changu chako, chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali, ambapo sipo peke yangu kwa mara nyingine tena. Hii leo niko na mwenzangu Benson Wakoli, sote kwa pamoja tunakuambia bienvenue. Nam, hii leo msikilizaji, nakuletea sehemu ya pili ya makala kuhusu historia ya Captain Thomas Sankara. Kumbuka sehemu ya kwanza tulizungumzia kuhusu kuzaliwa kwake, alivyosoma na alivyoanzisha harakati za mapinduzi nam. Na sasa katika sehemu hii ya pili, mimi na mwenzangu Benson Wakoli tunazungumzia kuhusu mapinduzi ya kidemokrasia <todakana> Thomas Sankara alichukua nchi kupitia mapinduzi Agosti 4 mwaka 1983, wakati huo akiwa na umri wa miaka 35 na kuanzisha harakati za kujitolea nam ali bilali Thomas Sangara aliwategemea sana wananchi wa kipato cha chini ambapo harakati zake za kimapinduzi zilihudhuriwa na kila mkoa, halaiki ya watu waliojitokeza ili kusikiza ujumbe wake, ambapo kubwa zaidi aliwahamasisha kuhusu kujikomboa kwa kufanya kazi na kupiga vita uvivu, rushwa na kadhalika. Wenzangu, tunafaa kuzika maadui wote wa nchi. Inafaa kuzika kasoro zote zinazozuia wananchi kujikomboa, inayozuia wananchi kutengeneza furaha yao, kama kila wikendi kila kipindi cha miaka ishirini. Kina mama wangelikuwa wanachota maji kama wanavyofanya ni kitambo sana, tungelikuwa tumejenga mabwawa ishirini wapo. Nchi sio maskini, kuna rasilimali unapojiweka pamoja kwa ajili ya ujenzi wa majumba maonyesha wenyewe kwamba mna uwezo wa kubadili ukweli wa mji huu wa wapo, lakini ili kufikia hivyo, inabidi kupiga vita wavivu wasiotaka kufanya kazi, kupiga vita wababe, wale wote wanaotumia fursa hii kwa ajili ya kujifanya matajiri wadogo, wakijiandaa kwa uchaguzi ujao. Wote hao inabidi kuwaweka kando, inabidi kuwaweka kando pia wanaume wanaowazuia wake zao kuja kufanya kazi. Camarades, les mauvais maris. Adama. Le mauvais mari. Les paresseux. Les voleurs. Les voleurs. Licha ya umri wake mdogo, Thomas Sankara alianza harakati mapema tu, ambapo kabla ya mapinduzi alikuwa mkurugenzi katibu mkuu wa serikali katika idara ya habari kabla ya kujiuzulu na alishiriki katika mapinduzi ya kijeshi ya rais Jean Baptiste Ouedraogo na kuwa waziri mkuu. Baadaye akafungwa, lakini kutokana na ushawishi aliokuwa nao pamoja na nguvu kijeshi, rais alilazimika kumwacha huru, huku akiendelea kufuatiliwa. Wakati majadiliano yakiendelea ili kumaliza tofauti iliyokuwepo, marafiki zake jeshini wakiongozwa na Captain Blaise Compaore wakaanzisha mchakato wa mapinduzi, jambo ambalo Sankara alishindwa kulizuia. Lakini kubwa zaidi alilolifanya ni kuhakikisha na mlinda raisi asiuawe. Kikosi cha mapinduzi kikamteua Sankara kuwa raisi. Thomas Sankara alieleza kwamba lengo lake kuu la kikula, kuchukua uongozi ni kupinga kuishi kwa ndoto, kulegeza shinikizo, kuendesha kampeni za kipindi cha mwyenage, kuboresha demokrasia kwa jamii yetu kuwapanua watu akili kwa ulimwengu wa jukumu la pamoja, kuwahamasisha watu kuwa na uthubutu kubuni mtazamo wa siku zijazo, kuvunja na kujenga upya utawala kupitia picha nyingine ya namna anatakiwa kuwa mtumishi wa umma, kuliweka jeshi kwa watu kupitia kazi yenye tija, na kuwakumbusha bila kukoma kuwa askari bila mafunzo ya uzalendo, askari huyo ni mhalifu tu. Katika hatua hiyo, Tomas Sankara aliteua watendaji wenye uwezo wa kutetea mabadiliko ya utawala, ugawaji wa utajiri, ukombozi wa wanawake, uwezeshaji wa vijana, ugawanyaji wa madaraka, vita dhidi ya ufisadi. Nam, Ali Bilali, Thomas alitumia siku ya wanawake duniani, ambayo sasa hivi imekuwa kama siku ya sherehe, lakini katika utawala wake alitumia siku hiyo kuwataka wanaume siku hiyo kufanya kazi na shughuli wanazofanya wanawake kama vile kwenda sokoni, kuemea, kufua, kuosha vyombo, kubembeleza watoto. Ebu niambie, Ali Bilali, unafikiri unafikiri kwa injizi <laughs> hilo linawezekana? Nam. <laughs> Bwana Benson Nam, hakuna kisichowezekana, kila kitu ni hamasa. Shida ni kwamba baadhi ya vitu kwa maisha yetu ya leo vimepotoshwa, kubwa zaidi baada ya mapinduzi Tomas Sankara alibadilisha kila kitu alipunguza, mishahara ya wafanyakazi ukiwemo mshahara wake na kupiga mnada magari yote ya viongozi wa serikali likiwemo gari la rais na kuwataka viongozi wote wa serikali kutumia gari dogo aina ya Renault 5 kipindi hicho. Kwa sasa gari hilo ni kama ist kwa leo Nam, nafikiri unaziona na, nazifahamu sana hebu. Fikiria sasa, Benson, rais anatembelea ndani ya ist <laughs> Nissan Demio. Uh, mm -hmm. Wa rais wa sasa waefanya hivyo kabisa. Kumbuka kwamba wakati akiwa katibu mkuu katika wizara ya habari, ambapo zama hizo ndio ilikuwa wizara ya habari, alitumia beisikeli kwa kwenda kazini, jambo ambalo liliwashangaza wengi na ambao walitembelea magari ya fahari Bwana Benson hali serikali yake iliondoa kutoka kwa machifu jadi nguvu za kimwinyi walizoendelea kutumia kwa faida ya kamati za ulinzi wa mapinduzi CDR wakiiga uzoefu wa nchini Cuba, ambao wanawajibikia katika eneo lao kwa kutumia nguvu kwa jina la watu kusimamia usalama, mafunzo ya kisiasa, usafi wa mazingira, uzalishaji na matumizi ya bidhaa za ndani au hata udhibiti wa bajeti ya wizara. Hata hivyo mapinduzi hayo yaliyokuwa na umaarufu yalikabiliwa na upinzani ambayo yalitumia ukandamizaji. Juni 11 mahakama ya mapinduzi ya marshal ya ogwadugu ilitoa uamuzi juu ya hatima ya wale waliohusika katika kile ambacho mamlaka ziliwasilisha kama jaribio la mapinduzi lililotibuka Mei 28 wanaharakati saba walipigwa risasi mara moja baada ya uamuzi huo wengine watano wakahukumiwa kufanya kazi ya kulazimishwa kwa mara ya kwanza katika historia ya Hot Volta, hukumu za kifo zilitolewa na koti na kutekelezwa. Wakati huo, uchomaji moto, uharibifu wa majengo ya makao ya waandishi wa habari wa jarida huru la kila siku la Observe. Thomas Sankara alipochukua hatamu ya uongozi, baadhi ya mataifa ya Magharibi yalitiwa hofu kubwa sana kwamba ni mtu wa rais wa Libya, Kanali Muamar Gadafi na alipoulizwa kuhusu hilo, alieleza na kusisitiza haya: mtu wa <tweak> Libya <tweak> Hey, labda Libya ina watu lakini uh, hapa hakuna, na sio mimi kinyume uh, chake. Mimi ni mtu wa Volta anayejua ukweli wake, shida ya wananchi wake, na anaona kwingine namna walivyothubutu kufahamu majukumu yao. Hatuna aibu kusema kwamba tunashirikiana na Gaddafi. Hatuna aibu ya kusema kwamba kwa kipindi fulani alitusaidia ombi letu, na kipindi msaada wake au kuwa na tija kwetu, tulimwambia. Lakini kusema kwamba tunashawishiwa na Gaddafi sio kweli kabisa, sababu hatukufanya hapa kile ambacho kinafanywa na Gaddafi. Kwanza Hote Volta sio Libya, lakini pia mimi sio Gaddafi. Hilo ni muhimu. Upinzani haujapenda, tupo kwenye njia panda, lakini pia upinzani uchukulie kwamba tukio tuko vizuri na kuzungumzia ukweli, licha ya kwamba kila mtu anaweza kuwa na ukweli wake: kusema uongo ili tupate faida kutoka kwa washirika wetu ambao walitarajiwa kutusaidia au kusema ukweli, ukiwa na dhamira ya kweli kwamba tunatoa huduma kwa wananchi wetu. Katika mwaka 1986, Burkina Faso ilifanikisha lengo lake la milio miwili na lita kumi za maji kwa siku kwa kila mtu. Mwandishi maalum wa Umoja wa Mataifa wa haki ya chakula amesema juu ya Sankara kwamba alishinda vita dhidi ya njaa. Aliifanya Burkina Faso katika miaka minne ya uongozi wake iweze kujitosheleza kwa chakula. Watumishi wa umma wanahimizwa kuvaa mavazi ya kitamaduni Faso Dan Fani, ambayo yalisababisha wanawake wengi kupata kipato chao kwa kusuka vazi hilo moja kwa moja wakiwa nyumbani. Alibilali. Aidha, sera yake ya kijamii Thomas Sangara ilijali sana suala la mazingira. Alishutumu majukumu ya wanadamu mapema kabla ya jangwa namo. Aprili mwaka 1985 baraza la mapinduzi la kitaifa lilizindua mapambano matatu: kukomesha ukataji miti kupita kiasi na kampeni ya uhamasishaji kuhusu matumizi ya gesi, kukomesha moto wa vichakani na kumaliza wanyama wanaotangatanga. Serikali hufanya miradi ya mabwawa wakati wa kulima. Wakati mwingine hujenga mabwawa ya maji wenyewe. Thomas Sangara pia alikosoa ukosefu wa misaada kutoka Ufaransa, ambayo kampuni zao zinafaidika haswa kutoka kwa mikataba inayohusiana na kazi kuu. Kwa mfano, Alibilali, siku ya soko kwa wanaume alianzisha ili kukuza ufahamu wa ushiriki kwa kazi za nyumbani. Sankara pia aliwasilisha wazo la mshahara wa kuishi kutwa chanzo kutoka kwa sehemu ya mshahara wa mume na kulipwa kwa muke. Pia alikomesha ndoa za kulazimishwa kwa kuanzisha umri halali, akakataza ukeketaji na alijaribu kupinga ukahaba na mitala. Nam bwana Benson, kuna mengi sana ya kuzungumzia kuhusu utawala wa hayati Tomas Sankara, lakini acha kwa leo tukomee hapa. Awamu hii ya pili ya kipengele kuhusu historia ya Tomas Sankara, nam ali Bilali. Bila shaka sehemu ya tatu tutazungumzia kuhusu sera yake ya kuweka kila kitu wazi iliyomsababishia kuanza kuchukiwa na viongozi kadhaa duniani, ambapo akiwa katika mkutano wa Umoja wa Afrika Thomas Sankara alipendekeza kutoa adhabu kwa viongozi wanaoshindwa kuhudhuria vikao wa vya umoja huo, lakini pia alipozungumzia suala la deni. Benson, hivi unajua nchi zetu hizi zote barani Afrika zina madeni kem kem kutoka aidha barani Ulaya no. au Marekani kupitia taasisi mbalimbali mbali, isipokuwa tu taifa la Libya zama za uongozi wa hayati Kanali Muammar Gaddafi ambayo ilikuwa haina deni. Na yote haya, msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika sehemu ya tatu ya makala haya juma lijalo tukijaliwa, na pia usikose kutufolo kwenye Instagram at Bill anderscobilali na mimi bwana Wakoli. Sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni. Msikilizaji, kama tulivyokuletea juma lililopita, Bwana Benson wakolinam tuendelee kuzungumzia mambo mbalimbali kuhusu mafungo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na sasa tumpe nafasi Shekhe hapa atueleze zaidi kuhusiana na swala zima la uzito wa funga. Wanasema man soma Ramadhani imanan wahtisaba, ndio vigezo na masharti atakayefunga mwezi wa Ramadhani imanan wahtisaban, na hapo ndipo mahala tunapofeli ndugu zangu. Nahnu jaalna alibadatu ada, sisi tumefanya ibada ni mazoea, kwamba inakuja ramadhani tunafunga yani mtu. Saingine mtu unamsikia anasema kaka, ah, ndo ramadhani imeshakuja eh, kwa hivyo na sisi family yote hapa ni Waislamu yani, kwa kweli nisipofunga yani sitaeleweka yani, jamii haita haitanielewa yani wewe kumbe unafungia jamii jamii kukuelewa Hivi kuna yeyote ambaye utakutaingia naye kabrini wewe? Umesahau kwamba Bwana Mtume amesema sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wa kwamba yatba'u al-mayyitu thalatha ahluhu wa maluhu wa amaluhu fayarji'u ithnan wa yabqa wahid yarji'u ahluhu wa maluhu wa yabqa amaluhu. Mwanadamu anapokuwa vitu vitatu vinakuwa pamoja naye, ahluhu, familia yake, wa maluhu, na mali yake waamalu, na matendo yake. Yaani, kwa mfano hata kama ukiwa na gari, labda lile gari ndio likaubeba ule mwili, lakini gari itakwenda mpaka pale kaburini. Ikifika pale, watauteremsha mwili, familia itarudi, na gari itarudi, lakini mema yako au mabaya yako hayatarudi. Sisi tutarejea, lakini swali kubwa sana, tunarejeaje? Tunarejea tukiwa na nini? kuna lile neno linasemwa, marehemu atakumbukwa kwa... hebu angalia watu wanajaza nini pale. Yani watu wakitaja, wakitaka kutaja mema yako baada ya kuondoka duniani, wana kitu gani cha kutaja mabwana? Maana kila mwanadamu hutajwa kwa amali zake alizokuwa akizitenda, wanaktubu maqaddamu wa atharahum Tunayaandika yale walioyatanguliza, wa, wa atharahum, na yale walioyaacha ndio yale athari. Kwa mfano, labda kama mtu amekufa ni mwanamuziki, utaona vyombo vya habari vinatangaza kwamba tasnia ya mziki nchini imempoteza mwanamuziki mahiri, na wakimaliza ku, kutangaza hayo, wataweka mziki aliyokuwa akiuimba. Hayo ndio athari. Yaani yale ulioyaacha hapa duniani baada ya kwenda akhira. Swali ni moja, sisi tunarejea. Lakini tunarejeaje? Tunarejea tukiwa na nini? Na nini nam, msikilizaji ni Ustaz Amir Lulu Abbas Kachiro ambaye alikuwa akitueleza hasa kuhusiana uzito wa funga katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tumalize makala haya na kipengee cha muziki wiki hii. Bilali, tusiende mbali sana na ukanda huu, tuelekee kule nchini Burundi. Ni kweli Benson, lakini huko Burundi kuna wasanii wengi tu wanaofanya vizuri, licha ya kwamba baadhi hawatambui kwamba wanafanya vizuri nam, tunawaletea wasikilizaji wetu kibao hiki cha mwanamuziki kutoka Burundi, anaitwa Estanyish na kibao chake hiki bado kipya kabisa. Anatuambia come and see yani njoo uone nini kinazungumziwa ndani yake, bwana Benson. Nam ali Bilali, mwanadada huyu amejipambanua kidogo katika ngoma hii ambayo kwa kiasi kikubwa amelisifu bara la Afrika, alafu nzuri zaidi ametumia lugha zote muhimu. Haya, nafasi kwa kwa msikilizaji. Come and see Afrika. Shukran sana bwana Benson, wanasema vitu vizuri haviishi utamu, si ndio? Na bila shaka tukomee hapa makala yetu changu chako chako chako kwa leo. Tukijaliwa tukutane tena juma lijalo, muda kama huo. Naam, shukran sana kwa kunialika kwa mara nyingine tena Billy Ali. Haya, mimi na mwenzangu Benson Wakoli tunawatakia kwanza kabisa, Waislamu wote mfungo mwema wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, lakini pia bondmach