Naam, ni furaha yangu kukutana nawe kwa mbari nyingine tena, mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali, ambapo sipo peke yangu kwa mbari nyingine tena. Hii leo niko na mwenzangu Benson Wakoli, sote kwa pamoja na tunakwambia bienvenue, bienvenue nam kama ilivyo kawaida msikilizaji makala haya hukuletea historia ya mambo mbalimbali na hivi leo tumeamua kukuletea historia ya noel isidor maarufu tomas sankara nam tomas sankara alizaliwa disemba 21 1949 ilikuwa ni siku ya jumapili katika kijiji cha yoko nchini hot volta jina lake la kuzaliwa ilikuwa Thomas Noel Isidore Uedraogo. Baba yake Joseph Sankara alikuwa mwislamu hapo awali kutoka kabila la Mosi. Alijipa jina la Uedraogo alipojiunga na jeshi la Ufaransa wakati wa vita kuu ya pili ya dunia. Joseph alikuwa mwislamu, lakini baadaye baada ya kujiunga na jeshi alibadili dini na akawa Mkatoliki. Mama yake Sankara alikuwa anaitwa Marguerite Kinda na alikuwa kutoka kabila la Mosi. Baada ya Thomas Sankara kukuwa, babake alibadilisha jina la familia na wakarudi kuitwa Sankara. Hmm? nam ali bilali alikuwa mtoto wa tatu na kijana wa kwanza katika familia ya watoto kumi na moja. Mmoja wa dada zake waliomfuata alifariki akiwa bado mchanga. Alipokuwa mdogo, familia yake iliishi muji wa Gaoa, kwani hapo ndipo baba yake alipoajiriwa na jeshi. Shuleni alifuzu katika masomo ya isibati, Kifaransa na dini. Kwa kuwa alikuwa mchamungu Makasisi wake walimshauri aende shule ya mishinari baada ya kumaliza shule ya msingi. Alikubali, lakini pia alifanya mtihani wa kuingia kidato cha sita na akaupita. Babake alipowajulisha makasisi kwamba Sangara hangekuwa anaenda seminari bali angejiunga na shule ya upili, walimjibu kwa kusema hawakumwombea mwanaye kwa kina <laughs> Hapa wakimaanisha kwamba alitakiwa kufanya maombi ili no. mwanaye aweze kujiunga na shule ya seminari, sindio no. na shaka. Benson Wakoli Sankara alijiunga na shule ya upili ya Uezin Kulibali iliyokuwa kule Bobodi Ulaso. Huko alifanya urafiki na vijana wengi ambao baadaye walikuwa wandani wake alipokuwa serikalini, kama vile Fidel Toe, ambaye alikuwa waziri Suman Ture na kadhalika. Shuleni aliendelea kuyapenda masomo ya hesabu na Kifaransa pamoja na kuanza kuigiza kwenye michezo. Naam, mwaka 1966 rais wa kwanza wa Hot Volta Morris Yameogo aliondolewa kupitia mapinduzi na kamanda wa jeshi Sangaole Lamizana alichukua uongozi, Lamizana akianzisha chuo cha wanajeshi mjini Ouagadougou ambacho kilikuwa cha kwanza nchini. Sangara alisikia kwenye redio tangazo kwamba wanafunzi wa kwanza wa chuo hicho watachukuliwa kutoka waliohitimu shule ya upili. Walipohitimu alikuwa mmoja waliochaguliwa. Wakati huo alikuwa na umri wa miaka 17, mwenzangu Alibilali. Hakika kweli alikuwa bado kijana mdogo, lakini baada ya miaka mitatu alimaliza masomo yake kwenye chuo hicho cha wanajeshi na kutumwa Atsirabe nchini Madagaskar kusomea cheo cha uafisa. Huko alifundishwa na kujifundisha zaidi ya masomo ya kawaida ya uwanajeshi, masomo ya kilimo, unyunyuzi na maisha ya raia wa kawaida. Aliyapenda sana masomo yake huko hadi akaomba ruhusa ya, ya kukaa huko kwa mwaka mmoja zaidi. Sangara alipanda ngazi ya jeshi hadi cheo cha kapteni. Pamoja na mwanajeshi mwenzake Blaise Campore, alishiriki katika chama cha siri cha maafisa wa kikomunisti waliolenga kupambana na ufisadi. Mwaka 1981, alikuwa waziri wa mambo ya ndani katika serikali ya jeshi ya rais Jean Baptiste Wedraogo na kupandishwa cheo kuwa waziri mkuu. Kwa miezi michache kuanzia Februari mwaka 1983, mapinduzi ya kijeshi yaliongozwa na Blaise Compaoré, ambaye alikuwa ni swaiba wake, na yalimfanya kuwa mwenyekiti wa kamati ya mapinduzi na rais wa tano wa Haute Volta. Naam, wakati huo nchi hiyo ilikuwa ikiitwa Haute Volta, na alipochukua madaraka ndipo akaanzisha mchakato wa kubadili jina kutoka Haute Volta na kuitwa Burkina Faso. Volta Volta haina maana yoyote kwa mtu yoyote, hususan kwetu sisi wana Burkina Faso. ni jina linaloturejesha kwa yaliyopita ya ukoloni, yali wakati ambapo Burkina Faso ni jina lililochakachuliwa na lina maana kubwa kutoka lugha yetu na linamaanisha nchi ya watu waaminifu minifu. Thomas Sankara alipochukua madaraka kupitia mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Captain Blaise Compaore, ambaye alikuwa ni swaiba wake, alibadilisha jina la nchi na kuitwa Burkina Faso. Na alijulikana hasa kutokana na amri yake ya kuwa mawaziri na maafisa wote wa serikali yake wasitumie magari makubwa bali watumie magari madogo aina ya Renault ambayo ilikuwa gari la bei ya chini iliyopatikana nchini humo. Pamoja na hayo, alishirikisha wanawake wengi katika serikali yake na akapiga marufuku tohara kwa wanawake. Lakini mwisho wa siku, Benson Wakoli, naam, mwaka 1987 alipinduliwa na wanajeshi wenzake na kuuawa. Blaise Compaore akawa raisi badala yake. Tukomee hapa awamu yetu ya kwanza. Naam. bila shaka katika awamu ya pili sasa, juma lijalo, mm -hmm, tukijaliwa. Naam. Tutawaletea sasa, wasikilizaji, historia kuhusiana na uongozi wake ulikuwaje, hadi kuanza kufarakiana na wenzie na hadi kuonyesha kabisa, kuonyesha msimamo wa mwanamapinduzi na kuzua fitna kutoka katika mataifa mbalimbali mbali kule barani Ulaya, na hasa pale alipojiunga na Cuba, jambo ambalo uh, baadhi ya mataifa hayakupenda, na hasa alituhumiwa kwamba amekuwa akifadhiliwa na Rais Kanali Muammar Gaddafi, jambo ambalo mara kadhaa aliulizwa na kutupilia mbali haya yote. Bila shaka ni katika awamu yetu ya pili, kuhusiana na historia hii ya Thomas Sankara. Alibilali kabisa. Benson Wakoli Wakoli, tuelekee sasa kwenye kipengele cha utamaduni. Kama unavyojua wenzetu wa Uislamu wapo kwenye mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, bila shaka na kama unavyojua ni mwezi ambao, uh, waumini wa dini ya Kiislamu wanahimizwa Naamu, kujizuia Naamu, kula na kufanya mambo yoyote yale ambayo yanamchukiza Mwenyezi Mungu kwa mchana wa mwezi wa Ramadhani. Naamu. Nam Besoni Wakoli, katika kipengele hiki tutoe nafasi kwa Sheikh Ahmed bin Muhammad Kandauma atueleze hapa kuhusu utukufu wa mwezi wa Ramadhani. Ramadhani ni mwezi katika miezi kumi na mbili, lakini pia ndani ya miezi kumi na mbili ipo miezi minne mitukufu ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameitaja katika surati Atauba. Na insha Allah, tuliweza kueleza vile Mwenyezi Mungu alipokuwa ametujalia kueleza katika darsa zetu za nyuma, lakini mwezi wa Ramadhani na upia ni mwezi katika miezi ile kumi na mbili. Utukufu wa Ramadhani ni upi? Utukufu wa mwezi wa Ramadhani unapatikaniwa vipi? Kwanza, Ramadhani imetukuka kwa sababu ndani yake kumepatikaniwa funga na kufunga ni katika nguzo za Uislamu. Ili Uislamu uweze kukamilika, ndani yake kuna nguzo tano, miongoni mwa nguzo hizo ni kufunga mwezi wa Ramadhani. Lakini pia Ramadhani imepata utukufu kwa sababu ndani yake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameiteremsha Al-Qur'ani al-Karim al kwa maana mwezi wa Ramadhani umepata kudhihiri umepata kuonekana, ni mtukufu kwa sababu una vitu viwili vitukufu. Kitu cha kwanza ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kujalia funga ni nguzo katika nguzo za Uislamu, lakini pia Mwenyezi Mungu kujalia kutelemsha ndani ya mwezi wa Ramadhani, kutelemsha Al-Qur'ani Karim. Allah Tabarak wa Ta'ala analieleza katika suratul Baqara, Allah akitueleza kuhusiana na suala zima la mwezi wa Ramadhani katika aya ya 183, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema katika sura Al-Baqara, akitueleza wale ambao walioamini, anataja sharafu na nidhamu ya hali ya juu kwa watu walioamini. Kwa maana kutiba alaikum siyam aifurida alaikum siyam, kwa maana Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametufardhishia kufunga Kipengele cha kwanza ni funga, funga ambayo ni nguzo katika nguzo za Uislamu, lakini Allah akaendelea kusema, kama kutiba ala alladhina min qablikum, kama vile ambavyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala aliwafaradhishia wale waliokuwa kabla yetu sisi. Waliofaradhisha nini? Lazima la kufunga, lengo na makusudio ni kuwapata wacha Mungu. Allah Tabaraka wataala ametueleza msingi wa kwanza wa utukufu wa mwezi wa Ramadhani. Ni msingi wa kwanza assiyam, kwa maana ndani yake kuna funga. Funga yenyewe ni nguzo katika nguzo za Uislamu, lakini Allah tabarak wataala akaendelea tena kutuelezea utukufu wa mwezi wa Ramadhani pale ambapo aliposema katika aya 185 alipoeleza Allah tabarak wataala, shahru ramadhana alladhi unzila fihi alquran huda linnasi wa bayyinatin min alhuda walfurqan. Allah tabaraka wa taala anataja sasa moja kwa moja kwa maana anautaja mwezi wa Ramadhani, shahru ramadhan, kwa maana shahrun ni mwezi, lakini Ramadhani ndio mwezi wenyewe, mwezi ambao unzila fihi alquran, ndani yake imetelemshwa alquran. Hiyo Qurani, huda linnasi, ndio mwongozo wa watu lakini wa bayinatin min alhuda wal furqan, ndio ubainish ndio ubainifu Qurani, kazi yake ni kubainisha kati ya haki na batil. Allah tabaraka wataala anataja mwezi wa Ramadani, kwa maana Ramadhani ni mwezi kama miezi mingine, kama ilivyokuwa Rajab. Lakini utukufu wa mwezi wa Ramadhani, utukufu wa kwanza ni Mwenyezi Mungu kufaradhisha kufunga kwa Waislamu kwa maana huo ndio utukufu wa kwanza wa mwezi wa Ramadhani. Lakini pia utukufu wa pili ni kwamba Allah tabaraka wataala ni kuitelemsha al Qurani karim ndani ya mwezi wa Ramadhani. Kwa maana vipengele hivi viwili au vigezo hivi viwili ndivyo vinaupa utukufu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na bila shaka msikilizaji, juma lijalo tutaendeleza kipengele hiki. na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki. mm -hmm. Katika kipengele cha muziki hii leo, uh, msikilizaji, tutakuletea wimbo unaoitwa Monamur. Ni wimbo ambao umetoka jana Jumamosi naam, wimbo baimbo ana Koffi Olomide Koffi Olomide katika wimbo huo amemshirikisha mwanadada ambaye anaitwa uh, Charlotte Dipanda nam. Lakini Benson Wakoli nam, tuwafahamisha wasikilizaji wetu huyu Charlotte Dipanda ni nani? Nam Ali Bilali Dipanda alizaliwa Yaonde, mji mkuu wa kisiasa wa Kameruni namo mwaka elfu moja mia tisa themanini na tano katika familia ya wa wasanii ambapo uimbaji na ala hazina siri kwa mtu yoyote. Alikuwa na bibi yake ambaye alimlea na kumfundisha kila kitu eh, lakini ali bilali, inasemekana kwamba dipanda alitumia ujana wake nam na utoto wake uh, katika mji wa Yaunde ambapo ndiko alikozaliwa. Duala ambako pia bibi yake aliishi pamoja na mbuda huko magharibi mwa Kamerun, na mmoja wa mjomba zake uliokuwa anaishi katika eneo hilo. Na aliendelea na masomo yake kwa mafanikio, na alipenda sana muziki, na alianza kuimba kwenye vilabu akiwa na miaka 15 kabisa. Kwa hivyo alijikuta analazimika kubadilisha kila kitu kati ya vilabu ambapo aliimba hadi usiku sana, na wakati mwingine hata alimaliza saa mbili asubuhi, na shule ya upili ambapo ilibidi aende kila asubuhi kabla saa moja na nusu asubuhi. Na ndipo akagundua kwamba wakati mmoja kuwa haiwezekani kuendelea na muziki wakati akiwa mwanafunzi basi, katika darasa la pili akaacha shule ya upili na kujitolea wakati wote kwenye muziki. Charlotte jipanda na, na albamu kadhaa na nyimbo nyingi tu na ambazo zimekuwa zikivutia wengi na, lakini kama lilivyowajuza wasikilizaji wetu hapo awali kwamba hapo jana siku ya Jumamosi mm-hmm alishirikishwa katika wimbo wa Koffi Olomide ambao unaitwa monamu. Na sasa tutoe nafasi kwa wasikilizaji kusikia wimbo huo. Na Ali Bilali, pengine tumweleze msikilizaji, monamu maana yake nini? Naam, Benson wa Koli, monamu maana yake mpenzi wangu mahaba. <laughs> hebu tusikilize basi. Unajua wenzetu uh, maneno ambayo wamekuwa wakitumia ni maneno ambayo mtu unaweza ukasikiliza hata ukiwa na baba mama na watoto. Mm, si maneno ya aibu aibu. Kinyume na wenzetu, kuwasanii wasanii wa kanda yetu hii ambao wanatumia maneno ambayo huwezi ukasikiliza ukiwa pamoja na watoto na familia nyumbani mm. Tusikilize basi Charlotte Dipanda na Koffi Olomide mon amour. Tunaelekea kwenye tamati ya makala yetu Changu Chako, Chako Changu. Benson Lolote lolote nami bila shaka Ali Bilali. Kukamilisha tu, ni wakumbusha wasikilizaji wanaweza tufuata kwenye mtandao yetu ya kijamii. Kwenye Instagram mimi nafahamika kama Bwana Wakoli nami Billy underscore Bilali. Basi msikilizaji, na hadi hapa hatuna la ziada. Mimi na mwenzangu Benson Wakoli tunawatakia bondi manchi.