Ni jumapili nyingine, mpenzi msikilizaji, tunakutana tena katika makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali, bienvenue iloyo msikilizaji, nakuletea mwendelezo wa makala maalum kuhusu maswala mbalimbali ya la francophonie Wakati utandawazi ukileta athari za usanifishaji wa tamaduni frankofoni na lugha ya Kifaransa kama kiunga na kiwango cha hatua yake, yote imejitolea kutoa asili yake hadi utofauti wa kitamaduni na lugha, ili kuhakikisha kuwa Kifaransa kinatumiwa zaidi, kusemwa vizuri na kueleweka ulimwenguni kote. OIF, yani Organisation Internationale de la Francophonie, imeanzisha mfumo mkubwa wa kujifunza Kifaransa uliobadilishwa kwa hadhira tofauti na ulioundwa kwa kuheshimu lugha nyingi. Timu zake zinafanya kazi kwa bidii ili kukuza matumizi na ushawishi wa lugha ya Kifaransa katika nafasi mpya za ulimwengu za kujieleza na uundaji, haswa zile za dijiti, na katika vikao vikubwa vya siasa, kitamaduni au michezo. Mafunzo kwa Kifaransa yamepangwa kwa maafisa na wadiplomasia wanaosimamia masuala ya pande nyingi kutoka kwa nchi wanachama wa OIF na nchi za uangalizi ambapo Kifaransa sio lugha rasmi. Mafunzo mengine yaliyolengwa hutolewa kwa wawakilishi wa asasi za kiraia na wahamiaji na lugha ya Kifaransa kama sababu ya ujumuishaji wa kijamii na kitaalamu. Miundo inayosimamia sera za lugha katika nchi lengwa inasaidiwa inapofaa na mkataba wa lugha. Hatua pia zinafanywa kukuza lugha wa shirika za Kifaransa. Uchunguzi wa lugha ya Kifaransa, kuwa na data ya kuaminika ya takwimu juu ya mahali na matumizi ya Kifaransa ulimwenguni kote. Kituo cha lugha cha Kifaransa inahakikisha ufuatiliaji na ukusanyaji wa data ya kuaminika juu ya lugha ya Kifaransa kwa kimkoa na nchi kwa matumizi ya uchambuzi na usambazaji. Ripoti ya juu ya ufuatiliaji wa vademecum juu ya matumizi ya Kifaransa katika mashirika ya kimataifa hesabu utekelezaji na ufahamu wa lugha nyingi inasababisha kutafakari mbele juu ya lugha ya Kifaransa. Inasaidiwa na kamati ya sayansi iliyoundwa na watu 11 huru kutoka kwa wasomi na sayansi. Iliyochapishwa kila baada ya miaka minne na observatory report juu ya lugha ya kifaransa ulimwenguni, ni zana muhimu kwa kila mtu anayevutiwa na hali halisi ya kifaransa kwenye sayari na katika kila nchi. Na msikilizaji na msikiliza, sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone. Mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale Robert Minangwi akiwa huko jijini Paris nchini Ufaransa amezungumza na mwanadada huyu kutoka nchini Kenya akiwa huko Paris, na kwanza ameanza kwa kujitambulisha. Je. Mimi ni mwanafunzi katika chuo kikuu cha Paris Saclay. Ninafanya masomo ya pharmacy kwa utengenezaji wa dawa na vitu vya afya. Nina nimeishi Paris kwa muda wa miezi sita sasa na baadaye Robert Minangwa amemuuliza kwa nini ameamua kusoma katika nchi inayozungumza Kifaransa. Jambo la kwanza, ah, ni naipenda lugha ya Kifaransa, na kama nilivyokuwa humu katika nchi ya Ufaransa, ilikuwa vyema kutafuta shule katika nchi hii ya, ya Ufaransa. Ndivyo nilivyochagua kusomea nchi ya Ufaransa, l'universite francaise. Se passe votre, lakini pia amezungumza kuhusu uhusiano wake exemple na waalimu, lakini pia upande wa watu wengine katika jiji la Paris pale uh, shuleni uh, uhusiano wetu na waalimu ni bora zaidi, kwa sababu walimu wetu wamekuwa nasi tangia mwanzo pia kwa wanafunzi katika darasa langu ni, ni salama uh, tuna uhusiano mzuri sana lakini, katika maisha ya kila siku, hamna uhusiano mzuri sana na majirani katika jiji la Paris uh, kwa sababu ya hali hii ya covid um, haijakuwa rahisi sana kwetu. Leko. Wakati mazungumzo hayo akiendelea Robert Minangwa amemuuliza pia kwa nini amechagua Kifaransa kama lugha ya kimataifa. Nilichagua lugha ya Kifaransa nilipokuwa kwenye kidato cha pili, um, kwenye shule Kenya kwa sababu ni, ni lugha ambayo naipenda na ilikuwa inanifurahisha sana eh, mnitoa shukrani na dhati kwa kwake Robert Minangwa aliyekamilisha mazungumzo haya. Kumbuka msikilizaji, bado tupo kwenye mwezi wa la Francofoni. Juma lijalo tutazungumza na wanafunzi wengine waliopo katika mataifa mbalimbali mbali. Tuangalie sasa, nchini Kenya lugha ya Kifaransa ipoje? Nazungumza na kijana huyu, unaitwa nani? Jason Sagini, Jason Sagini. Mm. Karibu. Asante sana. Vipi katika maisha yako ya shule mm. ulishawahi kujifunza Kifaransa? E, somo la Kifaransa lilikuwepo wakati nilikuwa shule ya upili, lakini sikujifunza kutokana na e, madhumuni kwamba kulikuwa na masomo mengine ambayo kidogo nilikuwa natilia maanani sana, ya kibiashara, ambayo kidogo katika shule yetu ya upili kulikuwa nachagua somo la kibiashara na somo e, la Kifaransa nachagua moja, mi nikachagua biashara. mm -hmm. mm. Ni lugha ya Kifaransa ni lugha ambayo ni nzuri, maanake ukiangalia haswa kwa wanahabari kama sisi kimataifa, ukijua ama unapojua lugha moja ambayo ni ya nyumbani, ambayo ni lugha ya Kiingereza na Kiswahili kidogo unafika katika soko la kimataifa kama mwanahabari, unakuwa na changamoto ya kufanya mawasiliano am e, e, kujua lugha ya Kifaransa Kifaransa labda salamu tu, salamu tu. Bonjour. Bonjour. Mm. Comment ça va? <laughs> <laughs> Yani, unaishia tu kwenye Bonjour, najua tu peke yake, lakini na nia na ningependa mm -hmm. na sana kukijua na tayari nishaanza yale mipango ile ya kujifunza lugha ya Kifaransa. Akikuambia koma sava unasema sava bien. Koma sava, sava bien. Safi. Yani mambo vipi? Mambo poa. Mambo poa, kitu kama hicho. Inapendeza. <gumasava> <gumasava> <gumasava> <gumasava> Sasa, uh-huh. Ukiangalia, unafikiri Kifaransa nchini Kenya kinachukua nafasi gani e nafasi ya Kifaransa nchini Kenya kinikipiga hesabu ya kiasilimia, labda naweza kasema kwamba kidogo, asilimia ni ndogo, labda haifiki hata asilimia kumi. Maanake wananchi wengi nchini Kenya wanatumia sana lugha ya Kiswahili na Kiingereza. E, Kifaransa kidogo wajipatia asilimia kubwa. Kwanza ni kwamba kidogo, nafasi ya lugha ya Kifaransa nchini Kenya kidogo haipo nafasi kubwa sana. Nam ni kushukuru sana na nikutakie mafanikio kwa sababu umesema kwamba una mpango wa kujifunza Kifaransa. Bila shaka. Natarajia tukijaliwa baada ya mwaka mmoja tutakuwa pamoja studio hapa, mm, ili kuweza kuangalia ni hatua gani ambayo umepiga, au sio? Bila shaka yote haya, ha, shukran sana. Jumapili njema. Nashukuru sana shukran Msikilizaji, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni. Kama unavyojua, hapo kesho, msikilizaji, ni tarehe 8 Machi mwaka 2021 ni siku ya wanawake duniani, siku ambayo huadhimishwa tarehe 8 Machi ya kila mwaka. Siku hiyo ilianza kuadhimishwa tarehe 8 Machi mwaka 1975 baada ya Umoja wa Mataifa kuridhia siku hii kutumika kama siku rasmi ya kuikumbuka dunia juu ya haki za wanawake. Aidha, maadhimisho ya siku hiyo kwa mwaka huu yamebeba ujumbe wa usawa kwa watu wote. umekuwa nguzo katika jamii yetu, uwe wetu, hakuna mwanamke, ni shujaa wa kila siku kwa maisha yetu, umekuwa nguzo katika jamii. Siku ya wanawake duniani kwa mara ya kwanza ilisherehekewa katika mwaka wa 1911 ambapo mataifa 11 yalikusanya wanawake 100 walipoanza kuadhimisha siku hii mwaka 1908 na jumla ya wanawake 15,000 waliandamana katika mji wa New York wakidai kupunguziwa muda wa kufanya kazi, kupata ujira wa kuridhisha na kupewa haki ya kupiga kura. Kudhulumiwa na kuonewa kila siku, ni mwanamke. Ugumu wa maisha, kudharauliwa na unyonge, ni mwanamke. Kudhulumiwa na kuonewa kila siku. Mwaka elfu mbili na tisa mwanamke kwa jina la Clara Zetkin alipendekeza kuanzishwa kwa siku ya wanawake duniani katika mkutano wa wafanyakazi wa wanawake uliofanyika katika jiji la Copenhagen nchini Denmark. na msikilizaji, siku hii katika baadhi ya mataifa ni siku ya mapumziko, lakini mataifa mengine yanaikubali siku hii licha ya kwamba sio ya mapumziko. Tumalizie makala yetu haya na kipengele cha muziki, na sasa nakuletea wimbo huu Sava Savien. Wimbo huu Sava Savien umeimbwa na mwanamuziki Sliman. Sliman kwa jina lake kamili anaitwa Sliman Nebich, ni mwandishi wa nyimbo na mwigizaji wa Ufaransa ambaye alizaliwa Oktoba 13 mwaka 1989 huko Shelsen en Marne. Ni mshindi wa tano wa tuzo ya The Voice, yani, sauti nzuri zaidi ambayo alishinda Mei 14 mwaka 2016, kabla ya kutoa albamu yake ya kwanza Julai 2016 iliyoitwa Obu de Reve. Kisha albamu yake ya pili akaitoa Januari 2018, na ni mkufunzi ama kocha wa The Voice huko nchini Ubelgiji mwaka 2020 alishinda uh, tuzo la muziki ikiwa pamoja na mwanadada Vita katika wimbo bora wa asili uliokuja kwa jina la sava sava. Na mwanadada huyu Vita, jina lake halisi ni Charlotte Gonin, anayejulikana kama Vita. Alizaliwa Machi 14 mwaka 1983 huko Melhus Horen, ni mwandishi wa nyimbo wa Ufaransa. Ushirikiano wake na Diams mwaka 2006 katika wimbo wao uliojulikana Confession Nocturne, ndio ulisababisha vita kuweza kujulikana zaidi na kuweza kujipatia tuzo kadhaa, ambapo alikuja na mfululizo wa albam zake kama A Fleur de Toi mwaka 2007, na Celle que je vois mwaka 2009, Ici et là mwaka 2013 na baadaye na, na, na, na, na sasa hivi akishirikiana na Sliman katika albamu yao hii, moja miongoni mwa nyimbo zinazobeba albamu hiyo, ambapo nakuletea kibao chake hiki Sava Savien. Mpenzi msikilizaji, tukomee hapa makala yetu ya leo, changu chako chako changu. Tukutane tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Ali Bilali ndio jina langu na kutakia bon dimanche.